Announcement

Collapse
No announcement yet.

[Giật tít]Cử nhân ĐHCNTT-ĐHQGTPHCM tốt nghiệp loại GIỎI không biết cài Win và soft

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

Originally posted by 11520288 View Post
    _phần cứng bị trục trặt (chưa hư) + không biết sửa -> anh có đem ra tiệm ? vậy là làm chủ máy tính chưa ?
    _ ở ngoài tin học căn bản ngươi ta dạy sài Win + Word thôi )
    _ không biết cài win nghĩa là không biết tiếng Anh à ? đưa anh hệ điều hành lạ mới ra = tiếng Anh cho anh cài nhé ! Ai biết tiếng Anh và chút tin học căn bản cũng cài được (người bình thường) thì mấy cái trang hướng dẫn cài Win là cho mấy người quá dốt sao ?
    _ tui cũng ko dám vỗ ngực xưng giỏi tiếng Anh nhưng mà nói tui đụng tiếng Anh thì bó tay thì ra ngoài tiếng Anh thử với nhau cho biết
    -Nãy giờ đang nói tới phần mềm, cài windows, cài phần mềm chứ có nhắc tới cái gì "cứng" không? :canny:
    -Ừa, đưa đây. Tut trên mạng để làm cái gì :shame: nếu anh tìm được tut và cài thành công thì tính gì?
    Ai biết tiếng Anh và chút tin học căn bản cũng cài được => vui lòng xem lại post của 1 em mới thi ĐH, em mấy biết cài win từ những năm rất sớm nhé, bằng chứng sống luôn nhé :sure:

-"tui cũng ko dám vỗ ngực xưng giỏi tiếng Anh nhưng mà nói tui đụng tiếng Anh thì bó tay thì ra ngoài tiếng Anh thử với nhau cho biết" => nãy giờ có ai bảo "bạn Lê Sanh Phúc đụng tới tiếng Anh là bó tay" không? :confuse: vui lòng quote cho mọi người nhìn cho rõ, chứ mình mắt kém quá không thấy câu đó. Còn không quote được thì vui lòng đừng có nói nhảm vậy, người ta sẽ bảo là "có vấn đề đọc hiểu" thì nhục lắm :nosebleed:

Thầy này sài MacOS, Windows còn không rành nữa, nói chi biết cài. Người ta vẫn làm Giáo sư được thôi.

Ngay cả trong trường mình, có những người Windows chỉ là cái máy ảo của họ. Bỏ file iso vô cài, còn lại không care.
    Không rành, nhưng đưa file iso thì 100% là thầy có thể tự xoay sở và tìm được cách. Có bao nhiêu bạn trong trường mình tập cài Windows từ đọc tut hay gì đâu? Nhiều người chỉ cầm file iso mở lên thử, rồi mò dần và biết cài đấy thôi (kinh nghiệm cá nhân đây).

IT là phải tự mình trang bị kiến thức, tự mình tìm hiểu, chứ không phải đáp 1 câu gọn lỏn "tôi không biết" rồi thôi là xong chuyện. Không tự mình tìm tòi học hỏi dù là những gì nhỏ nhặt nhất mà bắt buộc phải "trường phải có dạy", "phải có sách" thì không bao giờ em thành công trong chuyên môn được đâu.

Originally posted by 11520537 View Post
    Các bác ngon thì trả lời câu hỏi, đơn vị cơ bản của một máy tính điện tử là gì? (Cấm tìm kiếm, sử dụng kiến thức hiện tại của mình) Nếu trả lời không được thì đừng có hùa theo chủ thớt chém này chém nọ.
    Chia sẻ: Đừng bắt con sư tử đực đi săn mồi.
    Hình như bạn này cũng có vấn đề về đọc hiểu?
    Last edited by 07520182; 19-07-2013, 11:32.

Comment

Originally posted by 07520182 View Post
      -Nãy giờ đang nói tới phần mềm, cài windows, cài phần mềm chứ có nhắc tới cái gì "cứng" không? :canny:
      -Ừa, đưa đây. Tut trên mạng để làm cái gì :shame: nếu anh tìm được tut và cài thành công thì tính gì?
      Ai biết tiếng Anh và chút tin học căn bản cũng cài được => vui lòng xem lại post của 1 em mới thi ĐH, em mấy biết cài win từ những năm rất sớm nhé, bằng chứng sống luôn nhé :sure:

-"tui cũng ko dám vỗ ngực xưng giỏi tiếng Anh nhưng mà nói tui đụng tiếng Anh thì bó tay thì ra ngoài tiếng Anh thử với nhau cho biết" => nãy giờ có ai bảo "bạn Lê Sanh Phúc đụng tới tiếng Anh là bó tay" không? :confuse: vui lòng quote cho mọi người nhìn cho rõ, chứ mình mắt kém quá không thấy câu đó. Còn không quote được thì vui lòng đừng có nói nhảm vậy, người ta sẽ bảo là "có vấn đề đọc hiểu" thì nhục lắm :nosebleed:

Hình như bạn này cũng có vấn đề về đọc hiểu?
      _ Phần mềm, phần cứng ? nói sâu hơn là chuyện căn bản, chuyện khó dễ. Tại sao người ta không biết ? đặt câu hỏi vì tại sao người ta học CNTT mà ko biết vấn đề cơ bản trong CNTT, mình mới hỏi lại cái trò phần cứng cứng mình nói đó phải căn bản không ? và nó có thuộc CNTT không ? :doubt:
      _
      Không nhất thiết phải biết căn bản IT nhưng cái máy mình xài thì mình phải làm chủ nó, chứ mà win không cài được, phần mềm đụng vô tiếng Anh thì bó tay (vì không biết tiếng Anh) thì còn vỗ ngực tự xưng dân IT àh
      không nhất thiết phải biết căn bản IT, biết tiếng Anh là ... ai nói đây ? Anh quote lại post của người ta, người ta nghĩ anh nói người ta-> chuyện bình thường. Chẳng lẽ 2 người đang nói chuyện với nhau, câu nào cũng phải kêu là tao đang nói với mày đó, vậy mới được à !
      Chuyện em mới thi ĐH anh nói thì coi như nó chưa phải dân CNTT, ok. Sao không làm khảo sát bao nhiêu % người dùng máy tính biết cài hệ điều hành để minh chứng cho cái luận điểm sài máy phải làm chủ nó của anh (đơn giản chỉ là biết cài OS). Biết cài coi là làm chủ "PHẦN MỀM" thôi chưa?

_ chuyện anh lên mạng cài được quá tầm thường rồi. Cái người mà chủ thớt nêu ở đây là sao nhỉ ? họ đã lên mạng search cách vẫn không làm được hay là không quan tâm, không cần tìm hiểu chuyện đó ?
      Last edited by 11520288; 19-07-2013, 11:41.

Comment

Ví dụ của bạn có gì khớp ?
        Thầy này không rành Windows, xài MacOS và rành Unix, nhưng rõ ràng là: giỏi CNTT, giỏi công nghệ, biết sử dụng rất nhiều phần mềm, và đi theo con đường Khoa học. Chứ thầy này không PhD Computer Sciences xong .... đi tìm học bổng Marketing ?
        Thầy này có mù tịt về công nghệ không bạn ?
        Thầy dạy môn OOP trên môi trường Windows ở lớp AEP03 mà sài Win chưa rành. Thêm chi tiết này đã khớp ?

Hình như bạn này sống ở thời đại nào rồi mà còn dùng tư tưởng "tự sản xuất" thế nhỉ ?
        mình đang nói máy trục trặt phần cứng, nghĩa là chưa hư. Tự sản xuất ra cái gì nhỉ ? Mấy cái căn bản đó trên doityourself chỉ đầy, không biết làm và bị người ta phê phán thì sao.

Ý của anh Khương có nghĩa là: Có nhiều người đụng vào phần mềm thì họ rất sợ vì họ .... không biết tiếng Anh. (Nếu biết tiếng Anh thì bạn có thể làm theo hướng dẫn từ phần mềm rồi). Rất nhiều người đã công nhận "biết tiếng Anh" gần như là 1 điều kiện tiên quyết để trở thành dân IT rồi. Nếu bạn không biết tiếng Anh thì cứ xác định tuột hậu chục năm đi nhé.
        em không phủ nhận biết tiếng Anh là điều kiện tiên quyết thành dân IT. Nhưng xem lại biết tới cỡ nào mới là điều quan trọng, lấy thực trạng trường mình luôn khỏi đi đâu xa.
        Đọc hướng dẫn và chuyện làm được là 2 chuyện khác, chưa kể tới áp nó vô từng điều kiện khác nhau của từng máy. Và nghĩa của từng từ trong tin học nhiều khi lệch đi. Mẹ em ở nhà giảng viên tiếng Anh, học tin học A,B rồi mà nhiều cái vô máy tính mò riết chẳng ra.
        Last edited by 11520288; 19-07-2013, 11:46.

Comment

không nhất thiết phải biết căn bản IT, biết tiếng Anh là ... ai nói đây ? Chuyện em mới thi ĐH anh nói thì coi như nó chưa phải dân CNTT, ok. Sao không làm khảo sát bao nhiêu % người dùng máy tính biết cài hệ điều hành để minh chứng cho cái luận điểm sài máy phải làm chủ nó của anh (đơn giản chỉ là biết cài OS). Biết cài coi là làm chủ "PHẦN MỀM" thôi chưa?
          Xin lỗi, nói thẳng: Dân IT mà không biết cài phần mềm, lại còn được bằng loại Giỏi thì mình chỉ nghĩ tới 2 từ: "Gian lận".

Bạn làm thế nào để có Matlab để làm bài ? (KHMT) Bạn làm thế nào để có Visual Studio mà code ? Bạn làm thế nào lúc học lập trình Win, hệ điều hành Linux bạn cài bằng gì ? Bạn học lập trình mạng thế nào ? Bạn nộp bài SQL bằng cách nào ? Báo cáo đồ án, khóa luận bằng Word ai làm cho bạn ? Thuyết trình bằng Powerpoint ai làm cho bạn ?

Không biết cài phần mềm đồng nghĩa với một con số không tròn trĩnh.

Thầy dạy môn OOP trên môi trường Windows ở lớp AEP03 mà sài Win chưa rành. Thêm chi tiết này đã khớp ?
          Thầy có tiếp tục làm việc về IT Không bạn ? Thầy có mù tịt về công nghệ không bạn ?

mình đang nói máy trục trặt phần cứng, nghĩa là chưa hư. Tự sản xuất ra cái gì nhỉ ? Mấy cái căn bản đó trên doityourself chỉ đầy, không biết làm và bị người ta phê phán thì sao.
          Trục trặc mà không gọi là hư vậy gọi là cái beep gì ? "Trục trặc" không phải là "hư" à ? Buồn cười vãi. Không biết làm thì lên doityourself mà kiếm. Còn thời hạn bảo hành thì cứ vứt cho ngừoi khác làm, vì thời đại này là thời đại con người có giao tiếp với nhau, cho nên để mấy việc sửa chữa phần cứng cho bọn khác làm vì nó miễn phí.

Sao không làm khảo sát bao nhiêu % người dùng máy tính biết cài hệ điều hành để minh chứng cho cái luận điểm sài máy phải làm chủ nó của anh (đơn giản chỉ là biết cài OS). Biết cài coi là làm chủ "PHẦN MỀM" thôi chưa?
          Bởi vì tư tưởng như thế này mới sinh ra chuyện bị hack yahoo rồi "nhờ mua thẻ điện thoại".
          Last edited by 09520019; 19-07-2013, 11:49.
          Khoảng cách giữa bạn và ước mơ của bạn là bao xa ?

Comment

_ Phần mềm, phần cứng ? nói sâu hơn là chuyện căn bản, chuyện khó dễ. Tại sao người ta không biết ? đặt câu hỏi vì tại sao người ta học CNTT mà ko biết vấn đề cơ bản trong CNTT, mình mới hỏi lại cái trò phần cứng cứng mình nói đó phải căn bản không ? và nó có thuộc CNTT không ? :doubt:
            _
            -"Nói sâu hơn" :brick: vậy em đi mà nói sâu hơn, ở đây người ta đang bàn chuyện "cài win", "cài phần mềm". Còn muốn suy rộng thì em mở tiếp topic khác đi nhé.

không nhất thiết phải biết căn bản IT, biết tiếng Anh là ... ai nói đây ? Chuyện em mới thi ĐH anh nói thì coi như nó chưa phải dân CNTT, ok. Sao không làm khảo sát bao nhiêu % người dùng máy tính biết cài hệ điều hành để minh chứng cho cái luận điểm sài máy phải làm chủ nó của anh (đơn giản chỉ là biết cài OS). Biết cài coi là làm chủ "PHẦN MỀM" thôi chưa?
            Vậy nói bản thân anh nhé :haha: anh biết cài win từ năm lớp 8, qua lớp 9 thì mò cài Ubuntu (thời đó là 7.1). Còn em thích thì đi khảo sát, và nêu thử vài người trong trường không biết cài Windows, và xem khả năng dùng máy tính của họ tới đâu :funny: lúc đó em sẽ tự hiểu

_ chuyện anh lên mạng cài được quá tầm thường rồi. Cái người mà chủ thớt nêu ở đây là sao nhỉ ? họ đã lên mạng search cách vẫn không làm được hay là không quan tâm, không cần tìm hiểu chuyện đó ?
            Như đã nói, những thứ nhỏ nhỏ liên quan đến máy tính mà bảo là "tầm thường, tôi không quan tâm, tôi không cần tìm hiểu" thì khi đi làm, sếp bảo "em nghiên cứu công nghệ mới này", hoặc đơn giản hơn "công ty mua cái máy in mới, em xem cài driver lên máy em dùng đi" thì em bảo sao? "Tôi không cần, tôi không quan tâm" àh? :shot:

Comment

Originally posted by 07520182 View Post
              Còn em thích thì đi khảo sát, và nêu thử vài người trong trường không biết cài Windows, và xem khả năng dùng máy tính của họ tới đâu :funny: lúc đó em sẽ tự hiểu
              Có quan điểm giống câu này của anh đấy

Comment

Quote lại cái cmt đó lên đây

Em thật bất ngờ khi đọc những dòng tâm sự của anh giống hệt như em bây giờ. Em đã tốt nghiệp cử nhân CNTT theo hệ đào tạo từ xa của Trường ĐH CNTT (ĐHQGTPHCM). với tấm bằng loại giỏi, điều mà tất cả các sinh viên của khoá trên và lớp em đều chưa thể làm được điều ấy, ngày tốt nghiệp ai ai cũng cảm thấy hâm mộ em (vì gần 1000 sinh viên mới có em tốt nghiệp loại giỏi). Nhưng thật chất em chả biết gì về công nghệ, những điều bình thường nhất của Cử nhân CNTT: cài Win, cài đặt phần mềm, word, excel.......mà em bây giờ cũng không rành lắm.Giống như anh em lại muốn định hình theo con đường Marketing. Nhiều người cho rằng em đang đi sai hướng, nhưng không vì thế mà em lùi bước. Em mới nhận được học bỗng về khoá học chuyên về Marketing mà các doanh nghiệp vừa tổ chức tthi tuyển. Đây là cơ hội mà em mong ước, em sẽ cố gắng hết sức và mong muốn trở thành Doanh nhân thành đạt Em hy vọng con đường em chọn lựa sẽ giống như anh.
                Chúc anh luôn thành đạt
                Thân chào./.
                Xin lỗi, nói thẳng: Dân IT mà không biết cài phần mềm, lại còn được bằng loại Giỏi thì mình chỉ nghĩ tới 2 từ: "Gian lận".

Bạn làm thế nào để có Matlab để làm bài ? (KHMT) Bạn làm thế nào để có Visual Studio mà code ? Bạn làm thế nào lúc học lập trình Win, hệ điều hành Linux ? Bạn học lập trình mạng thế nào ? Bạn nộp bài SQL bằng cách nào ? Báo cáo đồ án, khóa luận bằng Word ai làm cho bạn ? Thuyết trình bằng Powerpoint ai làm cho bạn ?

Không biết cài phần mềm đồng nghĩa với một con số không tròn trĩnh.
                người ta nói không rành, phán thẳng 1 câu người ta không biết. Trên đời có nhiều người phải biết tường tận 10/10,người ta mới dùng chữ rành để nói. Mấy người biết được vài chiêu cỏ rồi nghĩ mình rành thì chịu.

Thầy có tiếp tục làm việc về IT Không bạn ? Thầy có mù tịt về công nghệ không bạn ?
                rồi sao nhỉ ? đem so sánh vậy, quá ra cài Win, Word, Excel là cả IT. ) thầy không rành rẽ Win thì vẫn nghĩ thầy giỏi, uh đúng chứ sao. Cái máy của thầy đó, thầy tự cài hay nhờ ai cài ? anh biết à ?. Người kia nói là "không rành" cài Win, Word,Excel phán cho người ta "không biết"

Trục trặc mà không gọi là hư vậy gọi là cái beep gì ? "Trục trặc" không phải là "hư" à ? Buồn cười vãi. Không biết làm thì lên doityourself mà kiếm. Còn thời hạn bảo hành thì cứ vứt cho ngừoi khác làm, vì thời đại này là thời đại con người có giao tiếp với nhau, cho nên để mấy việc sửa chữa phần cứng cho bọn khác làm vì nó miễn phí.
                còn bảo hành thì nói làm gì phí nước bọt, mà người biết thì làm cũng lẹ, khỏi như bọn ko biết mắc công chở đi chở về )
                "trục trặt": lỏng dây, lỏng cable bên trong có phải trục trặc. mà nó là hư sao ? Anh kia nó vứt 100k đi cài Win, nghĩa là hết bảo hành rồi anh Châu, đọc lại đi.

Bởi vì tư tưởng như thế này mới sinh ra chuyện bị hack yahoo rồi "nhờ mua thẻ điện thoại".
                để dành nói với những người cùng tư tưởng đi anh

Comment

người ta nói không rành, phán thẳng 1 câu người ta không biết. Trên đời có nhiều người phải biết tường tận 10/10,người ta mới dùng chữ rành để nói. Mấy người biết được vài chiêu cỏ rồi nghĩ mình rành thì chịu.
                  Thế không biết cài phần mềm thì tính sao đây em ?
                  Ở đây anh thấy em hơi buồn cười khi cố gắng bảo vệ cho 1 thứ khá rõ ràng: Một người không có tư tưởng của IT, không có đam mê IT, không còn một chút hứng thú về IT nữa, họ thậm chí còn nêu lên sự thật là họ không biết gì về công nghệ, đến cả thứ tầm thường nhất của IT họ cũng không biết.

Rồi em đi lấy ví dụ ở đâu đâu gán vào đây để cho rằng anh này là một người giỏi công nghệ, lập luận thì trời ơi đất hỡi, đọc thì vội vội vàng vàng.

rồi sao nhỉ ? đem so sánh vậy, quá ra cài Win, Word, Excel là cả IT. )
                  Ý của anh là ví dụ của em đưa ra là lạc đề đó em. Cho nên em vừa đưa ra cái kết luận y chang ý anh là ví dụ em đưa ra bậy bạ

Người kia nói là "không rành" cài Win, Word,Excel phán cho người ta "không biết"
                  Chính người ta đã nói không biết lúc tốt nghiệp. Còn bây giờ (sau tốt nghiệp khá lâu rồi) thì mới lên cấp độ "không rành lắm"
                  Em đã tốt nghiệp cử nhân CNTT theo hệ đào tạo từ xa của Trường ĐH CNTT (ĐHQGTPHCM). với tấm bằng loại giỏi, điều mà tất cả các sinh viên của khoá trên và lớp em đều chưa thể làm được điều ấy, ngày tốt nghiệp ai ai cũng cảm thấy hâm mộ em (vì gần 1000 sinh viên mới có em tốt nghiệp loại giỏi). Nhưng thật chất em chả biết gì về công nghệ, những điều bình thường nhất của Cử nhân CNTT: cài Win, cài đặt phần mềm, word, excel.......mà em bây giờ cũng không rành lắm

Outtopic:
                  còn bảo hành thì nói làm gì phí nước bọt, mà người biết thì làm cũng lẹ, khỏi như bọn ko biết mắc công chở đi chở về )
                  Xin lỗi em zai, trong lập trình nói riêng, và tất cả các ngành có 1 cái tư tưởng chung: "Don't re-invent the wheel". Đại loại là nếu đã có người làm, dù họ làm không nhanh, nhưng họ bỏ sức ra làm, đạt yêu cầu thì mình không nên nhúng tay vào làm gì. Tất nhiên là anh vẫn dư sức sửa cái máy (trừ trường hợp không có thiết bị/hư hỏng linh kiện). Thế nhé

Anh kia nó vứt 100k đi cài Win, nghĩa là hết bảo hành rồi anh Châu, đọc lại đi.
                  Anh nghĩ em mới là người nên đọc lại, ý của anh Khương nói rằng "Nhà trường không có dạy cài Win, nhưng nếu không biết thì phải bỏ 100k ra để cài thì em có thích không ? Hay là em tự mày mò để cài Win ?"
                  Last edited by 09520019; 19-07-2013, 12:13.

Comment

Vậy nói bản thân anh nhé anh biết cài win từ năm lớp 8, qua lớp 9 thì mò cài Ubuntu (thời đó là 7.1). Còn em thích thì đi khảo sát, và nêu thử vài người trong trường không biết cài Windows, và xem khả năng dùng máy tính của họ tới đâu lúc đó em sẽ tự hiểu
                    đọc lại post của anh đó. Chưa thấy chỗ nào nói ổng dùng hệ điều hành Windows làm OS chính. Mà nếu dùng máy ảo, thì cài đơn giản vô cùng. Windows va máy tình xa rồi. Ngay ví dụ ông Giáo sư em đã nói, sài Mac OS thành thạo, sài Windows rùa bò, vậy là phán thầy dùng máy tính kém ?

Như đã nói, những thứ nhỏ nhỏ liên quan đến máy tính mà bảo là "tầm thường, tôi không quan tâm, tôi không cần tìm hiểu" thì khi đi làm, sếp bảo "em nghiên cứu công nghệ mới này", hoặc đơn giản hơn "công ty mua cái máy in mới, em xem cài driver lên máy em dùng đi" thì em bảo sao? "Tôi không cần, tôi không quan tâm" àh?
                    1 người không thể nào hoàn hảo. Bước vào chỗ làm, cái biết cái không. Sau đó tìm hiểu thế nào phai coi khả năng người đó.

Anh nhìn định hướng của người ta đi, người ta có quyền chọn tương lai. Vô đại học CNTT, tại sao vô ? muôn ngàn lý do, bị nhà ép vô, thi rớt sợ bị kêu nghĩa vụ, nhảy đại vô học,...nhiều. Ngay khi người ta đã muốn làm marketing mà kêu người ta tìm hiểu nhiều công nghệ quá (ngoài những thứ học) thì động lực đâu ra ?

Comment

1 người không thể nào hoàn hảo. Bước vào chỗ làm, cái biết cái không. Sau đó tìm hiểu thế nào phai coi khả năng người đó.

Anh nhìn định hướng của người ta đi, người ta có quyền chọn tương lai. Vô đại học CNTT, tại sao vô ? muôn ngàn lý do, bị nhà ép vô, thi rớt sợ bị kêu nghĩa vụ, nhảy đại vô học,...nhiều. Ngay khi người ta đã muốn làm marketing mà kêu người ta tìm hiểu nhiều công nghệ quá (ngoài những thứ học) thì động lực đâu ra ?
                      Thì lúc đó người đó đã tự biết mình không phải là người hợp với ngành IT và đã chuyển sang lĩnh vực khác rồi. Nhưng ở đây, trọng tâm của topic này là đang bàn "không biết (hoặc theo em bắt bẻ là không rành lắm) cài win, cài phần mềm thì tốt nghiệp loại giỏi kiểu gì"?

Comment

==========OUT TOPIC = Không quan trọng, không cần reply lại===========
                        Tạm gác topic này qua, mình đưa 1 ví dụ minh họa nhé.

Có 1 anh, bị bệnh, đại loại là bác sĩ khẳng định là không quá 1 tháng nữa anh này sẽ chết. Người nhà bệnh nhân phản biện lại rằng tuổi thọ trung bình của con người cao hơn 80 năm, mà hôm bữa người nhà của anh này cũng mới bị bệnh xong mà còn sống sờ sờ ra đấy, cho theo ý họ là bênh nhân này còn phải sống ít nhất chục năm nữa cơ :Funny:

Câu chuyện này không nhằm mục đích khuyên răn gì cả. Mình chỉ muốn nêu lên vị thế tranh luận giữa mình và bạn, có một toàn cục thì sẽ dễ biết cuộc tranh luận sẽ đi tới đâu
                        ==========END OF OUT TOPIC==================

đọc lại post của anh đó. Chưa thấy chỗ nào nói ổng dùng hệ điều hành Windows làm OS chính. Mà nếu dùng máy ảo, thì cài đơn giản vô cùng. Windows va máy tình xa rồi. Ngay ví dụ ông Giáo sư em đã nói, sài Mac OS thành thạo, sài Windows rùa bò, vậy là phán thầy dùng máy tính kém ?
                        Mình thật buồn cười cho lập luận này của bạn, chính người ta đã nhận là người ta dù đạt bằng loại GIỎI, nhưng không biết gì về công nghệ. Họ nói họ hoàn toàn không biết gì, thậm chí cái cơ bản nhất họ cũng không biết. Và họ cũng không muốn đi theo con đường của công nghệ nữa. Tức là họ không có vốn, họ cũng không muốn theo nữa.
                        Trong khi bạn cố gắng ép cho người ta "Giỏi" .... ).

À, có bạn khác cho rằng "không nên hùa theo chủ thớt chém này chém nọ". Thật ra mình đưa topic cho chém chủ yếu là vui thôi vì đa số SV ở đây là SV ĐHCQ chứ ko phải SV ĐTTX. Mình cũng không chê bai anh này kém này kém nọ. Cái mình đưa ra là làm thế nào mà nhà trường đã để lọt lưới một con cá khổng lồ như thế này ? Và việc để lọt lưới này có ảnh hưởng tới hệ CNCQ không ? Bởi vì bằng cấp chính là uy tín của nhà trường. (Cho nên bằng Havard, MIT thì có sự khác biệt so với các trường ĐH vô danh)

Anh nghĩ em nên đọc lại comment trước của anh.
                        Và anh cũng nghĩ với 1 ngừoi chỉ học để đối phó, không có đam mê thì rất khó để họ "qua môn" (5đ), chứ đừng nói tới Giỏi (8đ trung bình toàn khóa)

Post này không chỉ để giật tít cho vui, nhưng mình muốn "giật thử" xem nhà trường nghĩ gì, khi đào tạo ra được 1 sinh viên "mù tịt về công nghệ", "không biết cài phần mềm" nhưng lại được bằng giỏi

+ Khả năng về CNTT của bạn này tới đâu ?
                        + Lúc làm bài bạn này đã làm gì để ra được bài tập ? (Tự làm ? Chép bài ?)
                        + Bạn này có đúng thực lực để đoạt loại giỏi không ?
                        + Tại sao một người không có khả năng về IT, không yêu thích IT (Mà yêu thích Marketing), lại có thể đoạt bằng Giỏi của IT ? (Đòi hỏi một sự nỗ lực lớn)
                        + Tại sao một người đạt bằng GIỎI của UIT (nhấn mạnh chữ Giỏi nhé, không phải nhấn mạnh chữ "bằng cấp"), lại có nguyện vọng làm việc là "Nhân viên văn phòng, kinh doanh, nhà hàng - khách sạn" ???? (Nhà trường không có nghĩa vụ định hướng cũng như quản lý sinh viên làm gì, cho ai, nhưng nếu sinh viên tốt nghiệp loại giỏi mà lại không có nguyện vọng làm việc về chính ngành học, tức là có nhiều lý do, trong đó có "Sinh viên không yêu thích ngành học", "Sinh viên không có khả năng làm việc", "Sinh viên không có điều kiện làm việc". Cơ mà đạt được loại giỏi thì làm sao có thể thế được ? Nên mình nghĩ tới lý do "Hệ ĐTTX của nhà trường có vấn đề làm cho SV dễ qua mặt nhà trường, khiến 1 sinh viên không có khả năng hay đam mê lại có thể có bằng Giỏi", chính vì SV này không có khả năng,đam mê nên không có nguyện vọng, mục đích để làm việc trong ngành)

Vì mình "nghe nói" là đối với ĐHQG TPHCM, hệ "Đào tạo từ xa" có bằng không khác gì với hệ "Đào tạo chính quy", cho nên hy vọng không để những sản phẩm không tốt của bên này , ảnh hưởng tới bên kia.
                        Khi nhà trường đã dán nhãn "Giỏi" lên một sản phẩm của nhà trường, thế mà lại lòi ra 1 SP kém chất lượng. Thì vô hình chung, tất cả loại nhãn mà nhà trường dán lên, và chính những nhãn giỏi, đều bị ảnh hưởng.
                        Hỏi thật: nếu bạn là một người giỏi về IT. Nhưng vì hoàn cảnh , nên bạn phải chọn nguyện vọng làm việc ở nhà hàng, khách sạn, du lịch, bạn có chần chừ do dự mà thêm cái "Công nghệ thông tin" vào không ?
                        Nếu một người giỏi về IT mà không có nguyện vọng làm việc IT, họ còn nói rằng họ chẳng giỏi gì nữa, đến cơ bản họ không biết. Thì phải biết đặt vấn đề.
                        Last edited by 09520019; 19-07-2013, 12:43.

Comment

Originally posted by 11520269 View Post
                          Cơ mà... đi cài win 'dạo' một lần cũng được 50~100k ý nhỉ :brick: Nhưng rất tiếc toàn 'bị' đi làm 'không công' cho tụi bạn :shot:.
                          Đồng cảnh ngộ. Nó còn đòi mình cho nó cái key bản quyền 2 năm của trường cấp cho nữa mới khốn chứ. :waaaht: Thật là muốn đấm phát chết luôn mà.
                          -Trần Hữu Danh-
                          -GameUIT - SE-
                          ...Slowly... But Strongly...
                          clbgameuit.com F/clbgameuit

Comment

Những điều anh đó không biết, không rành về các kỹ năng căn bản thì không trách. Nhưng mà nói cái kiểu chả biết gì về công nghệ... Chắc có lẽ anh ấy dùng sai từ rồi. Nếu mà không biết gì về công nghệ thì sao giỏi đc? Mọi thứ thay đổi từng ngày mà lại nói cái kiểu đó. :beatbrick:
                            -Trần Hữu Danh-
                            -GameUIT - SE-

Comment

Originally posted by 12520054 View Post
                              Đồng cảnh ngộ. Nó còn đòi mình cho nó cái key bản quyền 2 năm của trường cấp cho nữa mới khốn chứ. :waaaht: Thật là muốn đấm phát chết luôn mà.
                              Out topic: Những người như vậy bạn nên tránh.

Originally posted by 12520054 View Post
                              Những điều anh đó không biết, không rành về các kỹ năng căn bản thì không trách. Nhưng mà nói cái kiểu chả biết gì về công nghệ... Chắc có lẽ anh ấy dùng sai từ rồi. Nếu mà không biết gì về công nghệ thì sao giỏi đc? Mọi thứ thay đổi từng ngày mà lại nói cái kiểu đó. :beatbrick:
                              Có thể anh ấy dùng sai từ hoặc khiêm tốn, đó cũng là một "Giả thuyết" mình đã đặt ra. Nhưng có 1 bằng chứng khác, đó là nguyện vọng làm việc không còn dính dáng gì tới IT nữa.

Comment

Originally posted by 09520019 View Post
                                Out topic:
                                Có thể anh ấy dùng sai từ hoặc khiêm tốn, đó cũng là một "Giả thuyết" mình đã đặt ra. Nhưng có 1 bằng chứng khác, đó là nguyện vọng làm việc không còn dính dáng gì tới IT nữa.
                                Một lời khiêm tốn của anh ấy có khi làm ảnh hưởng rất nhiều đến UIT. Em không hoan nghênh việc khoe khoang trình độ. Nhưng mà anh này nói thể người ngoài không biết gì có thể lại nghĩ trường ta giống cái chỗ mua bằng thì có. Xin lỗi vì em nghĩ sao nói vậy.:angry:
                                -Trần Hữu Danh-
                                -GameUIT - SE-

Comment

LHQC

Collapse
                                Working...
                                X