Announcement

Collapse
No announcement yet.

[Giật tít]Cử nhân ĐHCNTT-ĐHQGTPHCM tốt nghiệp loại GIỎI không biết cài Win và soft

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

Originally posted by 11520288 View Post
    Thầy dạy môn OOP trên môi trường Windows ở lớp AEP03 mà sài Win chưa rành. Thêm chi tiết này đã khớp ?

mình đang nói máy trục trặt phần cứng, nghĩa là chưa hư. Tự sản xuất ra cái gì nhỉ ? Mấy cái căn bản đó trên doityourself chỉ đầy, không biết làm và bị người ta phê phán thì sao.

em không phủ nhận biết tiếng Anh là điều kiện tiên quyết thành dân IT. Nhưng xem lại biết tới cỡ nào mới là điều quan trọng, lấy thực trạng trường mình luôn khỏi đi đâu xa.
    Đọc hướng dẫn và chuyện làm được là 2 chuyện khác, chưa kể tới áp nó vô từng điều kiện khác nhau của từng máy. Và nghĩa của từng từ trong tin học nhiều khi lệch đi. Mẹ em ở nhà giảng viên tiếng Anh, học tin học A,B rồi mà nhiều cái vô máy tính mò riết chẳng ra.
    Mình nghĩ mọi người tham gia tranh luận mà chưa hiểu hết ý nghĩa của nhau..
    ở đây mình note lại 1 vài điều quan trọng.
    -Người giỏi không phải cái gì cũng giỏi !
    -người biết nhiều chắc gì đã chuyên sâu !
    -Người biết chuyên sâu chắc gì cái gì cũng biết !
    -và người vừa chuyên sâu,vừa cái gì cũng biết chắc gì đã GIỎI !

ở đây chúng ta đang bàn luận về những con người đặc biệt và họ đặc biệt thì chẳng có gì là không thể xảy ra cả

về thầy Nedev: bản thân thầy ít khi cài soft,có bất cứ "trục trặc" gì thì thầy đều nhờ sinh viên hoặc "đệ tử".
    về người kia. Có Thể người đó có những bài nghiên cứu khoa học hay....bài tập của họ làm tốt.mà mình biết thì Cử Nhân thiên về Nghiên Cứu hơn là code như kỹ sư.

đến Albert Einstein còn không qua nổi môn Vật Lý ở cấp III. ......hay anh chàng kia may mắn trong thi cử,hay "gian lận" hay không thì đó là việc của người ta.chúng ta không nên phán bừa khi chưa có bất kỳ bằng chứng nào .hoặc đơn cử khi họ giỏi nhưng bản thân họ cho rằng mình chưa giỏi nên họ khiêm tốn cũng là việc của họ.
    còn về việc cài Win,cài soft...thì mình thấy nó cũng chả liên quan gì đến việc "anh ta" hay "ai đó" có bằng loại giỏi cả :P . Quan trọng là họ có thích học,có thích mò hay không,hay họ dành thời gian đó cho những vấn đề của riêng họ.
    Giả sử tôi đưa ra 2 giả thuyết :

bạn A học CNTT,bạn ấy rất ham học hỏi,bạn ấy biết "cài Win cũng như cài soft,sửa chữa máy tính cơ bản" và bạn đó học hành cũng rất tốt.
    bạn B học CNTT,bạn ấy nhác học,bạn ấy chỉ lo học và chơi,vì bạn ấy thực sự không thích CNTT,bạn ấy thích Marketing,và bạn ấy không biết "cài Win,cài soft....." nhưng với niềm đam mê bạn ấy bạn ấy nghiên cứu ra ứng dụng CNTT trong Marketing.và đó là điều mà "ít người có thể làm được"....và bạn ấy có bạn bè,anh em hay ai đó lo phần "cài Win,cài soft..." cho bạn ấy.thì cũng chẳng có gì phải ngạc nhiên nếu bạn ấy nói rằng học CNTT mà không biết cài Win,soft....

Vấn đề ở đây là bạn A "ghen tỵ" với bạn B vì bạn B được bằng CỬ NHÂN GIỎI.

trích dẫn 1 câu chuyện của tôi :
    ngày 15/7 vừa rồi,tôi có đi xem buổi bảo vệ Khoá luận của ĐH KHTN khối CNTT.có 1 luận văn về Windows Phone 8 được đánh giá Xuất Sắc.trong khi apps nộp đề tài môn học của tôi chỉ được 7 điểm.khi tôi chỉ nghiên cứu Công Nghệ trong 5 ngày và làm được nhiều hơn như thế
    điều đó có làm cho tôi buồn không? thưa không ! điều đó còn làm tôi vui nữa.khi tôi biết rằng mình hơn hẵn họ
    => thay vì các bạn ngồi đây và xem xét "người ta" thế này thế nọ,chi bằng hãy lo cho bản thân mình thì hơn
    Đôi chút ý kiến cá nhân,chẳng mong nhận được phản hồi nhiều !
    Thân ái !
    Last edited by 10520080; 20-07-2013, 15:44.
    Lớp AEP-03 / CTTT2010
    Trường Đại học Công Nghệ Thông Tin, ĐHQG-HCM
    Email: luuvanluc@gmail.com / Skype: luuvanluc1992 / Mobile: 0964.898.077

Comment

Một người tốt nghiệp cử nhân CNTT loại giỏi mà lại chẳng biết cái nào mới là thứ mình học được ở CNTT, cứ nơm nớp về 3 cái thứ excel với chả word thì có thể hiểu anh ta học hành ra sao rồi.
      Waiting for the day my nickname get painted black and underlined ...!

Comment

Originally posted by 10520080 View Post

về thầy Nedev: bản thân thầy ít khi cài soft,có bất cứ "trục trặc" gì thì thầy đều nhờ sinh viên hoặc "đệ tử".
        về người kia. Có Thể người đó có những bài nghiên cứu khoa học hay....bài tập của họ làm tốt.mà mình biết thì Cử Nhân thiên về Nghiên Cứu hơn là code như kỹ sư.
        Bộ nghiên cứu khỏi chứng minh hả :| Cách chứng minh một thuật tóan đúng đắn của KHMT là gì vậy bạn

đến Albert Einstein còn không qua nổi môn Vật Lý ở cấp III. .
        Đang nói đại học mà có phải nói cái thời : 1 giáo viên luôn đúng, 2 giáo viên sai xem lại điều 1 :|

còn về việc cài Win,cài soft...thì mình thấy nó cũng chả liên quan gì đến việc "anh ta" hay "ai đó" có bằng loại giỏi cả :P . Quan trọng là họ có thích học,có thích mò hay không,hay họ dành thời gian đó cho những vấn đề của riêng họ.
        Giả sử tôi đưa ra 2 giả thuyết :

bạn A học CNTT,bạn ấy rất ham học hỏi,bạn ấy biết "cài Win cũng như cài soft,sửa chữa máy tính cơ bản" và bạn đó học hành cũng rất tốt.
        bạn B học CNTT,bạn ấy nhác học,bạn ấy chỉ lo học và chơi,vì bạn ấy thực sự không thích CNTT,bạn ấy thích Marketing,và bạn ấy không biết "cài Win,cài soft....." nhưng với niềm đam mê bạn ấy bạn ấy nghiên cứu ra ứng dụng CNTT trong Marketing.và đó là điều mà "ít người có thể làm được"....và bạn ấy có bạn bè,anh em hay ai đó lo phần "cài Win,cài soft..." cho bạn ấy.thì cũng chẳng có gì phải ngạc nhiên nếu bạn ấy nói rằng học CNTT mà không biết cài Win,soft....

Vấn đề ở đây là bạn A "ghen tỵ" với bạn B vì bạn B được bằng CỬ NHÂN GIỎI.
        vậy anh ấy không cần các phần mềm marketing ah ? Hay có linh cài cho rồi hay xài mấy cái phần mềm spam mà tốt nghiệp hay suốt ngày lanh thang các diễn đàn đăng tin ? blabla nếu IT mà liên quan marketing mà không đụng phần mềm làm tay thì IT chỗ nào :|

trích dẫn 1 câu chuyện của tôi :
        ngày 15/7 vừa rồi,tôi có đi xem buổi bảo vệ Khoá luận của ĐH KHTN khối CNTT.có 1 luận văn về Windows Phone 8 được đánh giá Xuất Sắc.trong khi apps nộp đề tài môn học của tôi chỉ được 7 điểm.khi tôi chỉ nghiên cứu Công Nghệ trong 5 ngày và làm được nhiều hơn như thế
        điều đó có làm cho tôi buồn không? thưa không ! điều đó còn làm tôi vui nữa.khi tôi biết rằng mình hơn hẵn họ
        Nói đã chả biến bạn đang nói gì theo kiều huề cả làng chuyện thiên hạ kệ nó bạn nghĩ bạn giói đến độ so bài của bạn với mấy tháng vất vả của họ hả CLGT ?

[OT] vấn đề riêng tư cá nhân tôi đã nói lần thứ n nào rồi Đại học là nơi vi phạm nghiêm trọnn nhất tôi từng thấy !
        Be different and always different
        http://archlinuxvn.org/
        http://theslinux.org
        http://lab.infosec.xyz

Comment

Originally posted by 10520058 View Post
          Bộ nghiên cứu khỏi chứng minh hả :| Cách chứng minh một thuật tóan đúng đắn của KHMT là gì vậy bạn
          ồ hô hô ! xin phép cười bạn 1 cái ! mình nói "thiên về" chứ có nói là "khỏi chứng minh" đâu !
          bạn có tư tưởng ăn thua đủ quá nhỉ ! xin phép cười bạn cái nữa ! hố hố.
          vậy anh ấy không cần các phần mềm marketing ah ? Hay có linh cài cho rồi hay xài mấy cái phần mềm spam mà tốt nghiệp hay suốt ngày lanh thang các diễn đàn đăng tin ? blabla nếu IT mà liên quan marketing mà không đụng phần mềm làm tay thì IT chỗ nào :|
          ở đây mình lại phải cười bạn cái nữa ! đừng để mình nói bạn có vấn đề về đọc hiểu !
          thứ nhất : mình không nói người ta không dùng soft ! mà là người ta không "cài soft".như ví dụ trên mình có nói "và bạn ấy có bạn bè,anh em hay ai đó lo phần "cài Win,cài soft..." cho bạn ấy". bạn hiểu chứ ???

mình "chả biết gì về Marketing cả" nên mình chả dám chắc gì mà phán như thánh cả đâu ! còn họ dùng cái gì để làm marketing thì xin phép hỏi bạn :"vậy bạn có biết???"

Nói đã chả biến bạn đang nói gì theo kiều huề cả làng chuyện thiên hạ kệ nó bạn nghĩ bạn giói đến độ so bài của bạn với mấy tháng vất vả của họ hả CLGT ?
          còn câu này xin phép chửi vào mặt bạn 1 câu ! "biết thì thưa thớt nhé !" bạn biết thế nào là hơn,thế nào là thua??? bạn biết tôi làm đc gì người ta làm đc gì?? "làm được hơn thế" là điều tôi tự tin nói được

vì thế bạn biết gì thì nói,không nói thì không ai nói bạn câm đâu !

còn mình không muốn gây war với người khác ! bạn có thể giận mình,tuỳ.có ý kiến đóng góp cho mình,vui lòng pm riêng.còn ý kiến cho topic này thì đừng có lôi chuyện ngoài lề vào
          Lớp AEP-03 / CTTT2010

Comment

Originally posted by 10520080 View Post
            Cử Nhân thiên về Nghiên Cứu hơn là code như kỹ sư.
            Mình chỉ có ý kiến về phần này một tí, "code như kỹ sư" nghe nặng nề quá, nếu vậy không cần học đến trình độ ĐH đâu. Kỹ sư CNTT cũng cần tư duy khoa học, cần nghiên cứu sâu mọi thứ chứ không đơn thuần là một công nhân lành nghề đâu bạn
            --Contact me--
            + Gmail: dthoang92@gmail.com
            + Skype: hoang.doan212
            Life is a Series of Choices. Life is a Series of Experiences

Comment

Originally posted by 10520322 View Post
              Mình chỉ có ý kiến về phần này một tí, "code như kỹ sư" nghe nặng nề quá, nếu vậy không cần học đến trình độ ĐH đâu. Kỹ sư CNTT cũng cần tư duy khoa học, cần nghiên cứu sâu mọi thứ chứ không đơn thuần là một công nhân lành nghề đâu bạn
              uhm ! đây là ý kiến bản thân mình thôi,có xem qua có đề tài luận văn của KHTN mình thấy các đề tài của hệ Cử Nhân chủ yếu là khám phá Công Nghệ mới,kiến thức mới.Trong khi kỹ sư thì thì đa số phải có sản phẩm hoàn chỉnh.
              Lớp AEP-03 / CTTT2010

Comment

ước gì mấy topic học thuật được sôi nổi như thế này ... :vip:. Giấc mơ chỉ là giấc mơ :sosad:
                Một khẩu súng giữ hai trời Nam Bắc,
                Một dấu chân in màu đất hai miền.

------------------------------------------------------

Comment

Originally posted by 08520229 View Post
                  ước gì mấy topic học thuật được sôi nổi như thế này ... :vip:. Giấc mơ chỉ là giấc mơ :sosad:
                  em thấy chỉ có vài người cải qua cải lại thôi mà:sweat: đâu có gì sôi nổi đâu:surrender:

Comment

Originally posted by 11520318 View Post
                    em thấy chỉ có vài người cải qua cải lại thôi mà:sweat: đâu có gì sôi nổi đâu:surrender:
                    mấy topic học thuật mà cãi qua cãi lại được thế này thì quý lắm :shock:...
                    Một khẩu súng giữ hai trời Nam Bắc,
                    Một dấu chân in màu đất hai miền.

------------------------------------------------------

Comment

win và soft là cái gì???
                      Phạm Minh Tâm
                      Phone: 01643-652-922
                      Skype ID: tampham47@live.com

Comment

Originally posted by 09520434 View Post
                        win và soft là cái gì???
                        e 'đọc' hết thread này từ đầu tới giờ, và cái chốt lại của a là e thấy hợp lý nhất :shy:

Comment

win và soft là cái gì???
                          Hình như trường mình k có dạy môn này ... :angry:
                          Chắc là v nên anh kia mới k biết =]]]]]]]]]]]]]] ....
                          :salute:

Comment

win và soft là cái gì???
                            Vì số lượng ký tự cho tiêu đề có hạn nên mình viết tắt. Win là viết tắt của hệ điều hành Windows do Microsoft phát triển. Soft là viết tắt của Software, có nghĩa là phần mềm.

Bạn hài lòng chưa ? Có thể bắt đầu đọc nội dung bài viết rồi chứ ?
                            Last edited by 09520019; 21-07-2013, 15:36.
                            Khoảng cách giữa bạn và ước mơ của bạn là bao xa ?

Comment

ủa sao đọc ra loại Giỏi hay vậy. anh ấy bảo loại tb và mù tịt về máy tính là chuyện bt. còn loại giỏi mà ko biết gì thì... mới đáng đăng lên đây chủ thớt ơi

Comment

- Giả thuyết 1, biết đâu đây chỉ là một cm dạng "khiêm tốn - giấu nghề" của anh này thì sao. Cứ phải tiếp xúc thì mới biết là giỏi hay dỡ... Xã hội ngày nay.. những người giỏi thường ẩn mình và những kẻ kém cỏi rất biết tận dụng cơ hội để thể hiện.
                                - Giả thuyết 2, anh ấy vốn bức xúc với cung cách làm việc và khả năng đào tạo của trường nên muốn tìm cách hạ thấp uy tín của trường... vì công việc của anh này đã ổn định. Phần vì anh này không còn mong muốn theo IT nên không lo sợ ảnh hưởng đến cv của mình sau này.
                                P/s: trường mình có một vài trẻ trâu nguy hiểm thật.:sogood:
                                University of Information Technology - Faculty of Computer Engineering
                                [ E ] 09520401@gm.uit.edu.vn || dangdx.es@gmail.com
                                [ F ] https://www.fb.com/dangdao261
                                :happy:

Comment

LHQC

Collapse
                                Working...
                                X