Announcement

Collapse
No announcement yet.

Vì sao điểm chuẩn năm nay tăng?

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Vì sao điểm chuẩn năm nay tăng?

Sao điểm chuẩn năm nay tăng dữ vậy thầy?

thí sinh thi vào trường tăng + đề dễ điểm cao =>điểm tăng

Comment

Ngành kinh tế bớt hot, thí sinh chuyển bớt qua ngành kĩ thuật.

Comment

Nghĩ là thêm khối A1 mà chỉ tiêu không tăng nhiều nên điểm chuẩn mới như thế.

Comment

tại có NVBS đó thôi, chứ thật sự theo mình nghĩ điểm chuẩn của HTTT hay KTMT ko cao đến 24.5 đâu, tỉ lệ chọi khá thấp (HTTT chọi chỉ có 1.57 mà nếu trừ đi số hồ sơ ảo thì còn thấp nữa) thế nên số thí sinh rớt CNPM đều đc xét vô những ngành này nên điểm mới cao như thế, cái này mình thấy hơi kì, giống như trường tuyển 750 người giỏi nhất rồi phân đều ra cho các ngành, hầu hết số thí sinh rớt CNPM đều đc xét vô các ngành còn lại nếu đủ điểm, thế nên mấy ngành kia điểm mới đồng đều như thế, trong khi mình nghĩ tuyển sinh đại học là phải tuyển những người giỏi nhất của ngành đó cơ, thử tưởng tượng 1 người yêu thích CNPM mà ko đủ điểm nên phải miễn cưỡng vào học HTTT, còn những người thực sự thích HTTT trong khi khả năng mình có thể đậu thì lại rớt vì điểm thấp hơn những người thi ngành khác
          đấy là mình xét những mặt tiêu cực của NVBS, chấp nhận gạch đá

Comment

Originally posted by chapter47 View Post
            tại có NVBS đó thôi, chứ thật sự theo mình nghĩ điểm chuẩn của HTTT hay KTMT ko cao đến 24.5 đâu, tỉ lệ chọi khá thấp (HTTT chọi chỉ có 1.57 mà nếu trừ đi số hồ sơ ảo thì còn thấp nữa) thế nên số thí sinh rớt CNPM đều đc xét vô những ngành này nên điểm mới cao như thế, cái này mình thấy hơi kì, giống như trường tuyển 750 người giỏi nhất rồi phân đều ra cho các ngành, hầu hết số thí sinh rớt CNPM đều đc xét vô các ngành còn lại nếu đủ điểm, thế nên mấy ngành kia điểm mới đồng đều như thế, trong khi mình nghĩ tuyển sinh đại học là phải tuyển những người giỏi nhất của ngành đó cơ, thử tưởng tượng 1 người yêu thích CNPM mà ko đủ điểm nên phải miễn cưỡng vào học HTTT, còn những người thực sự thích HTTT trong khi khả năng mình có thể đậu thì lại rớt vì điểm thấp hơn những người thi ngành khác
            nhầm lẫn rồi em.. em không biết thế nào là CNPM thế nào là HTTT

thật ra mà nói thì mạng máy tính và truyền thông,HTTT,CNPM đều phải làm phần mềm.đầu tiên anh cũng nghĩ là HTTT là gì chứ ai dè code è cổ ra như CNPM thôi..nói chung khi vào được CNTT rồi thì ngành nào cũng zậy thôi.vấn đề là hướng đi của mình khi ra trường thôi.. rồi em sẽ thấy thú vị
            FPT Telecom

Comment

Mình đam mê tất cả các ngành trong trường. Nhưng hơi mê game nên vào CNPM tạch rồi thui qua HTTT học&làm cũng ok

Comment

Originally posted by 10520365 View Post
                nhầm lẫn rồi em.. em không biết thế nào là CNPM thế nào là HTTT

thật ra mà nói thì mạng máy tính và truyền thông,HTTT,CNPM đều phải làm phần mềm.đầu tiên anh cũng nghĩ là HTTT là gì chứ ai dè code è cổ ra như CNPM thôi..nói chung khi vào được CNTT rồi thì ngành nào cũng zậy thôi.vấn đề là hướng đi của mình khi ra trường thôi.. rồi em sẽ thấy thú vị
                ý em có nhìu người thật sự thích CNTT, thích UIT mà sợ ko đủ khả năng nên mới chọn ngành có tỉ lệ chọi thấp như HTTT, so sánh đơn giản nhé: HTTT chọi chỉ có 1.57 trong khi CNTT chọi 6.15, rốt cuộc ra điểm chuẩn 2 ngành này lại bằng nhau, a thấy vô lý ko? )
                còn nếu a nói ngành nào cũng như nhau thì sao UIT ko đưa ra mức điểm chuẩn chung luôn, còn phân ngành ra làm gì =))

Comment

Chị coi Database điểm thì nói thật, nếu như em nói, trường mình sẽ lấy đến 26 đ (chưa tính ưu tiên dân tộc, chính sách đó em) mà ko cần NV2 gì hết. Vì 26 đ là đủ chỉ tiêu của trường rồi.
                  Nothing to read!

Comment

Có gì miễn cưỡng đâu bạn, nếu bạn nào chỉ thích mỗi CNPM trong UIT thì đâu có đăng kí Mã ngành Nguyện vọng Ưu tiên 1 và Nguyện vọng Ưu tiên 2. Còn chẳng qua bạn đó chỉ ít thích một ngành nào (Ví dụ HTTT) hơn đăng kí dự thi (ở đây là CNPM) một chút thì việc trường tạo cơ hội cho bạn đó được học, cũng như thêm cơ hội cho trường tuyển được ứng viên tốt, là quá trời hợp lý rồi còn gì?

Comment

ý em có nhìu người thật sự thích CNTT, thích UIT mà sợ ko đủ khả năng nên mới chọn ngành có tỉ lệ chọi thấp như HTTT, so sánh đơn giản nhé: HTTT chọi chỉ có 1.57 trong khi CNTT chọi 6.15, rốt cuộc ra điểm chuẩn 2 ngành này lại bằng nhau, a thấy vô lý ko? )
                      còn nếu a nói ngành nào cũng như nhau thì sao UIT ko đưa ra mức điểm chuẩn chung luôn, còn phân ngành ra làm gì =))
                      bold 1: không! Tỉ lệ chọi chỉ để xem cho vui, chất lượng bài thi mới góp phần quyết định điểm chuẩn.
                      bold 2: để những người thích ngành hot nhưng không thích ngành khác không bị ép học ngành mình không thích.
                      bold 3: để công bằng cho những người giỏi hơn có quyền lựa chọn cái mình muốn mà không bị cạnh tranh bởi những ứng viên cơ hội khác.

Comment

Chào em,

Thì rõ là điểm chuẩn chung rồi còn gì... cứ 24.5 là đậu vào UIT. Vấn đề là đậu vào đâu thôi.

Còn như em nói cũng có cái lý nhưng nếu nhìn theo quan điểm chất lượng (cái này so sánh cũng khập khiễng, tôi biết vậy nhưng vì mình không có tiêu chí khác để so sánh nên đành chịu, không thể bàn cãi đâu em) thì nếu thi điểm thấp quá cũng khó chứng tỏ được năng lực học tập của thí sinh. Buộc lòng trường cũng phải lấy điểm cao hơn cho phù hợp.

Trên đây cũng là ý kiến cá nhân của tôi chia sẻ 1 chút chứ không phải quan điểm chính thức của nhà trường nhé! Các em lưu ý để tránh thắc mắc không phù hợp.

Thân ái,
                        Trí Dũng

Comment

Originally posted by 09520020 View Post
                          Có gì miễn cưỡng đâu bạn, nếu bạn nào chỉ thích mỗi CNPM trong UIT thì đâu có đăng kí Mã ngành Nguyện vọng Ưu tiên 1 và Nguyện vọng Ưu tiên 2. Còn chẳng qua bạn đó chỉ ít thích một ngành nào (Ví dụ HTTT) hơn đăng kí dự thi (ở đây là CNPM) một chút thì việc trường tạo cơ hội cho bạn đó được học, cũng như thêm cơ hội cho trường tuyển được ứng viên tốt, là quá trời hợp lý rồi còn gì?
                          thật sự mà nói thì em thấy cái NVBS làm cho tỉ lệ chọi ko còn ý nghĩa nữa, nhìu bạn học ko đc tốt nhưng thích UIT nên mới chọn HTTT vì tỉ lệ chọi thấp, các ngành kia có tỉ lệ chọi cao gấp 2-5 lần cơ mà rốt cuộc điểm chuẩn lại ngang nhau

Comment

thật sự mà nói thì em thấy cái NVBS làm cho tỉ lệ chọi ko còn ý nghĩa nữa, nhìu bạn học ko đc tốt nhưng thích UIT nên mới chọn HTTT vì tỉ lệ chọi thấp, các ngành kia có tỉ lệ chọi cao gấp 2-5 lần cơ mà rốt cuộc điểm chuẩn lại ngang nhau
                            Tôi đã nói ở trên rồi, nếu thích học thì cũng phải có năng lực học mới được chứ. Vào được trường nhưng không ra được trường thì vào làm gì.

Tất nhiên dùng điểm 3 môn học để đánh giá năng lực của 1 người là không hoàn toàn chính xác nhưng như tôi nói rồi, quy định này do Bộ Giáo dục & Đào tạo đưa ra, mình không thể thay đổi được nên phải chấp nhận thang đo này.

Chúc em may mắn lần sau vậy!
                            Trí Dũng

Comment

Mình nghĩ cũng chỉ tăng nhẹ thôi, điểm chuẩn chung là 26 - 27 mới kêu là tăng mạnh được (toán nhân hai cơ mà). So với mặt bằng chung các khối ngành kỹ thuật của trường khác thì trường mình điểm chuẩn có vẻ hơi khiêm tốn. Mình nghĩ là chí ít cũng phải 26 cơ.
                              Tôi không hối tiếc những gì mình đã làm. Tôi chỉ hối tiếc những gì đã không làm khi có cơ hội!

Comment

LHQC

Collapse
                              Working...
                              X