Announcement

Collapse
No announcement yet.

Xin giúp đỡ về C++

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Xin giúp đỡ về C++

Trong C++ đó, em muốn viết 1 ct vd như thằng A là con thằng B, thằng B con thằng C. Sau khi viết xong ct mình chỉ cần nhập thằng B r enter thì nó sẽ hiển thị ra thằng B có con là A và cha là C. Hoặc nhập C thì ra là C có cháu là A và con là B. Như z mình lưu trữ dữ liệu thằng A,B,C ở đâu anh chị? Để sau ki hoàn thành ct mình chỉ cần nhập 1 trong 3 thằng thì nó sẽ khai ra các thằng còn lại

Bạn tạo một class gia đình trong đó có ông bà, cha mẹ và con. Nếu bạn muốn lập nhiều gia đình thì chỉ việc tạo một mảng gồm các class gia đình thôi. Hoặc bạn có thể dùng danh sách liên kết cũng được...
    Last edited by 10520496; 20-08-2013, 13:51.
    TRẦN QUANG VINH
    ĐT: 01688200 sáu sáu sáu
    mail: vinhtq191@gmail(dot)com

Comment

Originally posted by nhuquynh View Post
      Trong C++ đó, em muốn viết 1 ct vd như thằng A là con thằng B, thằng B con thằng C. Sau khi viết xong ct mình chỉ cần nhập thằng B r enter thì nó sẽ hiển thị ra thằng B có con là A và cha là C. Hoặc nhập C thì ra là C có cháu là A và con là B. Như z mình lưu trữ dữ liệu thằng A,B,C ở đâu anh chị? Để sau ki hoàn thành ct mình chỉ cần nhập 1 trong 3 thằng thì nó sẽ khai ra các thằng còn lại
      Lưu trữ trong file hoặc hard code vào trong chương trình tùy em. Câu này không thấy liên quan đến C++ lắm, hỏi chung chung nên câu trả lời cũng sẽ chung chung.

Comment

Nếu chỉ đơn giản để cho ra cái output như bạn nói thì chỉ cần lưu hết vào một mảng:

Code:
        array[0]: tao là ông nội!
        array[1]: tao là cha của thằng array[2].
        ...
        Còn bạn muốn mô tả mối quan hệ giữa A, B, C thì bạn nên bắt đầu từ struct thay vì class, như kiểu:

Code:
        Person {
            var data; // thông tin về người đó, còn muốn làm anonymous thì chịu :D
            Person parent; // chỉ có 1 cha
            Person* chidren; // có thể có nhiều con
        }

Comment

Originally posted by nhuquynh View Post
          bạn tham khảo chương trình trong file đính kèm nhé.PHULUC4.rar

Comment

LHQC

Collapse
          Working...
          X