Announcement

Collapse
No announcement yet.

Thêm cơ hội cho các bạn học ngành Thiết kế vi mạch.

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Thêm cơ hội cho các bạn học ngành Thiết kế vi mạch.

Chào các bạn,
    Mình có dịp được tham gia "hội nghị cấp cao về chiến lược phát triển công nghệ bán dẫn".
    Hội nghị này đã đánh giá về nhu cầu nguồn nhân lực vi mạch Việt Nam và việc xây dựng nhà máy chế tạo Chip ở Việt Nam.
    Một số báo, mình thấy đưa tin về hội nghị này, các bạn có thể xem thêm.
    Mang đến những tin tức nóng hổi, đa dạng, hòa trộn, đan xen giữa nhiều chủ đề cực hot hiện nay như: thông tin về các doanh nghiệp, giáo dục, thể thao, sức

Tin dịch vụ - Từ ngày 9 đến 11-9, lần đầu tiên Ban Quản lý Khu Công nghệ cao TP.HCM phối hợp với Hiệp hội quốc tế về thiết bị và vật liệu bán dẫn (SEMIP) và Hội công nghệ vi mạch bán dẫn TP.HCM (HSIA) tổ chức Hội nghị cấp cao về chiến lược phát triển công nghệ bán dẫn - Vietnam Semiconductor Strategy Summit tại TP.HCM.

Trong slide trình bày của giám đốc ĐHQG TpHCM về nhân lực và việc đào tạo về Thiết kế vi mạch trong ĐHQG. Vấn đề thiếu nguồn nhân lực về TK Vi mạch một lần nữa được nói đến. Nhưng điều mình thấy ấn tượng trong slide này là. ĐHQG TpHCM hiện có 3 đơn vị đào tạo về TK Vi mạch ở bậc đại học:
    - Trường ĐH Bách Khoa: bộ môn Điện tử và bộ môn Kỹ thuật máy tính
    - Trường ĐH KHTN: khoa Điện Tử-Viễn Thông
    - Trường ĐH Công nghệ Thông tin: khoa Kỹ thuật máy tính.

Cơ hội đã có và có nhiều, phần còn lại phụ thuộc vào sự nổ lực của các bạn.
    Last edited by sangnt; 13-04-2014, 09:05.

MONG Thầy BỎ CHÚT THỜI GIAN LƯƠT QUA>>>em ngại tạo bài cho mình, nên sẳn đây em muốn xin lời khuyên của Thầy+ các anh chị khóa trên...............................em là sv năm 2........chương trình học năm nhất cũng đã cọ sát với những môn liên quan đến lập trình..............và em nhận thấy rằng...........em không có đam mê với việc học lập trình ( 1 nguyên nhân khách quan là kết quả học những môn liên quan đến lập trình C/C++ của em không tốt)..........e nhận thấy có vẻ hứng thú hơn với những môn 01010100101........................=>> THầy+ Các Anh chị khóa trên cho em lời khuyên về việc chuyên ngành...VÀ những ngôn Ngữ lập trình nào em cần phải "LƯU Ý" cố gắng học để phục vụ cho chuyên ngành ( do học không tốt nên không thể "Lang mang" quá nhiều Ngôn Ngữ như các PRO).....................em THANKS tất cả

Comment

Originally posted by 12520797 View Post
      MONG Thầy BỎ CHÚT THỜI GIAN LƯƠT QUA>>>em ngại tạo bài cho mình, nên sẳn đây em muốn xin lời khuyên của Thầy+ các anh chị khóa trên...............................em là sv năm 2........chương trình học năm nhất cũng đã cọ sát với những môn liên quan đến lập trình..............và em nhận thấy rằng...........em không có đam mê với việc học lập trình ( 1 nguyên nhân khách quan là kết quả học những môn liên quan đến lập trình C/C++ của em không tốt)..........e nhận thấy có vẻ hứng thú hơn với những môn 01010100101........................=>> THầy+ Các Anh chị khóa trên cho em lời khuyên về việc chuyên ngành...VÀ những ngôn Ngữ lập trình nào em cần phải "LƯU Ý" cố gắng học để phục vụ cho chuyên ngành ( do học không tốt nên không thể "Lang mang" quá nhiều Ngôn Ngữ như các PRO).....................em THANKS tất cả
      Hướng thiết kế vi mạch hay Hệ thống nhúng thì cũng gõ code thôi bạn à.
      Tôi không hối tiếc những gì mình đã làm. Tôi chỉ hối tiếc những gì đã không làm khi có cơ hội!

Comment

Có một ngộ nhận mà mình thấy nhiều bạn sinh viên gặp phải... đó là các bạn cứ nghĩ "lập trình" là phải PRO nhiều ngôn ngữ... rồi các bạn đi tìm hiểu lan man. Nào là C, Java, C#, .NET, Html... để rồi vào một ngày đẹp trời bạn thấy bối rối vì chả biết phải học cái gì.

Thật ra lập trình chỉ đơn giản là dạy máy tính làm điều mình muốn... nếu chính bản thân bạn không biết phải làm điều đó như thế nào thì máy tính cũng bó tay. Còn ngôn ngữ lập trình chỉ là công cụ, là thứ để bạn "nói chuyện" với cái máy tính thôi. Ví dụ đơn giản, bạn muốn viết chương trình "giải phương trình bậc hai "

Giai đoạn 1 : Xác định thuật giải

-- Bước 1 : tính delta = b^2 -4ac
        -- Bước 2 : xét delta
        -- Bước 3 : xác định nghiệm ... x1,x2

Giai đoạn 2: Từ thuật giải --> Để viết chương trình này cần phải có hàm tính +,-.* và /... tính bình phương và căn bậc hai

-- Muốn viết trên C :

===> google: "tính bình phương trong C", "tính căn bậc 2 trong C" ==> biết được hàm sử dụng là "pow" và " sqrt" ==> gõ code cộc cộc

-- Muốn viết bằng một ngôn ngữ vô cùng mới A nào đó (ngôn ngữ GO chẳng hạn)

===> google : "tính bình phương trong A" ==> no found ==> suy nghĩ a^2 = a*a ==> giải quyết được thằng bình phương
        ===> google : "tính căn bậc 2" ==> quá xui cũng no found luôn ==> gõ tiếp "cách tính căn bậc 2 " ==> google trả về ==> dùng phương pháp Newtơn hoặc Babylonia (thề là cái này nhờ trả lời bài này mình mới biết) ==> Tìm hiểu thuật giải của nó và tiếp tục google ==> lặp lại cho đến khi nào viết được cái hàm tính căn bậc hai

Rốt lại, mình chỉ muốn nói với bạn một điều khi còn ở trường bạn nên cố gắng rèn luyện thật tốt cách tư duy để giải quyết vấn đề. còn ngôn ngữ thì chỉ cần học 1-2 ngôn ngữ để làm công cụ hiện thực hóa các ý tưởng của mình thôi. Còn những thứ khác, khi ra trường đi làm bạn sẽ có cơ hội cọ xác...

Còn về vấn đề phải học thế nào để "nế" lập trình thì mình chia buồn với bạn là một khi đã chọn cái nghiệp ngồi nhòm màn hình máy tính này rồi thì có chạy đường trời cũng không thoát khỏi cái cảnh ngồi "lập trình". Cho dù có đi bên IC design thì bạn cũng phải code C, Verilog/VHDL, VerilogA, perl ...
        Một khẩu súng giữ hai trời Nam Bắc,
        Một dấu chân in màu đất hai miền.

------------------------------------------------------

Comment

da. THanks các Anh......e đã thông suốt được đôi điều................VẬy là:
          1. rèn tư duy thuật toán-----> thạo Ngôn ngữ lập trình-------> OK
          ***..khách quan mà nói......với kĩ thuật thì không cần C#, javar, PHP...( có thể tìm hiểu sau)..... đúng không các anh..... CẦn: C/C++, Assembly,...fai? không nhĩ..................................Nhân tiện ( em như người mới học lập trình).. các anh định hướng giúp cho em việc học các ngôn ngữ ntn để phục vụ ngành KI THUAT.( vd..bắt đầu với NN nào...( cần nắm được gì) tiếp theo chuyển sang học tiếp NN nào..)........... thanks!!

Comment

da. THanks các Anh......e đã thông suốt được đôi điều................VẬy là:
            1. rèn tư duy thuật toán-----> thạo Ngôn ngữ lập trình-------> OK
            ***..khách quan mà nói......với kĩ thuật thì không cần C#, javar, PHP...( có thể tìm hiểu sau)..... đúng không các anh..... CẦn: C/C++, Assembly,...fai? không nhĩ..................................Nhân tiện ( em như người mới học lập trình).. các anh định hướng giúp cho em việc học các ngôn ngữ ntn để phục vụ ngành KI THUAT.( vd..bắt đầu với NN nào...( cần nắm được gì) tiếp theo chuyển sang học tiếp NN nào..)........... thanks!!
            Em tưởng C/C++ dễ học hơn mấy cái kia hả sự thật thì ngược lại đó Với KTMT thì em nên chuyên sâu về C và C++ thôi.Với anh thì cách học là lúc đầu code lại đoạn chương trình có sẵn Code nhiều tự nhiên thuộc cú pháp,thuật toán à!Rồi google xem hàm đó sử dụng sao,tại sao người ta code kiểu này..vv..dần dần cũng thấm à=))Mà nhắc cho em biết KTMT code cũng "chua" lắm chứ ko dễ ăn đâu e ạ!
            Last edited by 11520034; 14-09-2013, 23:15.
            Khi đã chọn công việc hay cái nghề cho mình thì nên đầu tư nhiều công sức cho nó thì sẽ thấy nó có nhiều cái hay để kiếm ra tiền lắm.Rồi cái quan trọng là có sức hay kiên trì mà làm không thôi! Đừng đứng núi này trông núi nọ thì phí hoài thời gian và tuổi trẻ thôi!

Comment

^^!...em không có ý là C/C++ dễ hơn đâu, chỉ là em muốn hỏi xem KỸ Thuật thì nên học ngôn ngữ nào..............để em tránh phí thời gian đi tìm hiểu những ngôn ngữ khác ( mà không cần thiết lắm)...............thế mai mốt có lập trình nhúng...thì mình viết C/C++, Javar ..hay viết bằng hợp ngữ Assembly

Comment

Originally posted by 08520229 View Post
                Rốt lại, mình chỉ muốn nói với bạn một điều khi còn ở trường bạn nên cố gắng rèn luyện thật tốt cách tư duy để giải quyết vấn đề. còn ngôn ngữ thì chỉ cần học 1-2 ngôn ngữ để làm công cụ hiện thực hóa các ý tưởng của mình thôi.
                Ý này bạn Mẫn nói đúng, thầy thấy bên Bách Khoa truyền được tư tưởng này từ rất sớm, nhưng SV khoa mình rất ít bạn có được tư tưởng này.
                Nhân đây, thầy cũng muốn khuyên các bạn SV khoa mình hãy mạnh dạn làm những đề tài có tính chất nghiên cứu hay thử thách một chút. Vì thông qua quá trình nghiên cứu một cách bài bản, các bạn sẽ biết được: khó khăn ở đâu, tự đặt vấn đề và giải quyết vấn đề. Điều này thì các công ty thường cần ở các bạn SV.
                Last edited by sangnt; 15-09-2013, 12:21.

Comment

Sao lại nhắc đến tên em trong đây ta?
                  Mà nghe đến chữ thiết kế vi mạch là lại thấy buồn. Ở VN có được mấy cty tuyển chứ? Và yêu cầu như thế nào chứ?
                  Originally posted by sangnt View Post
                  Ý này bạn Ngôn nói đúng, thầy thấy bên Bách Khoa truyền được tư tưởng này từ rất sớm, nhưng SV khoa mình rất ít bạn có được tư tưởng này.
                  Nhân đây, thầy cũng muốn khuyên các bạn SV khoa mình hãy mạnh dạng làm những đề tài có tính chất nghiên cứu hay thử thách một chút. Vì thông qua quá trình nghiên cứu một cách bài bản, các bạn sẽ biết được: khó khăn ở đâu, tự đặt vấn đề và giải quyết vấn đề. Điều này thì các công ty thường cần ở các bạn SV.
                  Trần Trung Ngôn UIT-CE 08520257
                  My Blog

Comment

Originally posted by 08520257 View Post
                    Sao lại nhắc đến tên em trong đây ta?
                    Mà nghe đến chữ thiết kế vi mạch là lại thấy buồn. Ở VN có được mấy cty tuyển chứ? Và yêu cầu như thế nào chứ?
                    Sorry Ngôn và Mẫn.
                    Thầy muốn reply "Ý này bạn Mẫn nói đúng,..." nhưng viết nhầm sang Ngôn.
                    Về phần Ngôn, nếu có thể em hãy truyền những kinh nghiệm của mình, chứ đừng truyền sự bi quan cho các em khóa sau nhé.
                    Last edited by sangnt; 15-09-2013, 12:23.

Comment

^^!...em không có ý là C/C++ dễ hơn đâu, chỉ là em muốn hỏi xem KỸ Thuật thì nên học ngôn ngữ nào..............để em tránh phí thời gian đi tìm hiểu những ngôn ngữ khác ( mà không cần thiết lắm)...............thế mai mốt có lập trình nhúng...thì mình viết C/C++, Javar ..hay viết bằng hợp ngữ Assembly
                      Câu hỏi này hồi xưa mình cũng tự hỏi, sau khi ra trường có đôi chút kinh nghiệm muốn chia sẻ cho bạn.
                      +Việc học nhiều hay biết nhiều ngôn ngữ không quan trọng, đôi khi nó làm bạn cảm thấy rắc rối, nhầm lẫn giữa ngôn ngữ này với ngôn ngữ kia. Điều quan trọng ở đây là cách thức bạn tiếp cận một ngôn ngữ lập trình.

+ Ngôn ngữ C/C++ cần phải nắm vững: Giống như trong phim ỷ Thiên Đồ Long Kí, thì C/C++ nó giống như bí kíp Cửu Dương Chân Kinh luyện xong rồi thì học qua Càn Khôn Đại Nã Dĩ trong nháy mắt :love:, học C/C++ để có được cái background, cơ bản của lập trình từ đó bạn có thể dễ dàng học các ngôn ngữ lập trình khác, học đại cương nên nắm cho vững vào.

+Cần phải biết java: C++ là ngôn ngữ lập trình hướng đối tượng(HĐT), tuy nhiên nó hỗ trợ chưa tốt các thư viện, nó mang trong mình đầy đủ những gì của HĐT nên rất lằng nhằng phức tập(đặc biệt con trỏ) tuy nhiên nhiều công ty vẫn dùng nó vì biên dịch tốt và chạy nhanh. Phát triển theo hướng của HĐT có java và C#, đối với C# thì khoa mình ít dùng, hầu như là không( trừ khi bạn nào học lập trình cho window phone ở môn lập trình trên thiết bị di động) nên mình k đề cập ở đây. Nói đến java thì nó được ứng dụng và phát triển ở rất nhiều mảng, cái hay nhất của nó ở chỗ là đã lược bỏ đi khái niệm con trỏ và đa kế thừa còn ngoài ra nó vẫn mang đầy đủ những gì liên quan đến HĐT. Nếu bạn học tốt java có thể đi theo hướng lập trình Android, application( mình ra trường rồi và đang đi làm bên mảng này :byebye: ), java web...Tóm lại học java kỹ tí có rất nhiều lợi ích, có thể sau này dùng làm bí kíp phòng thân khi bạn chưa thể xin được việc theo chuyên ngành phần cứng :love:. Nói luôn cho bạn biết là khi đi phỏng vấn ở hầu hết các công ty nó đều hỏi kỹ về lập trình hướng đối tượng trong C++ và Java, so sánh giữa 2 cái này.

+Bạn mà nắm được kỹ C/C++/Java thì đảm bảo vô địch thiên hạ không đối thủ. Tuy nhiên vào khoa mình thì có một số cái cần lưu ý để có thể lập trình nhúng tốt đó là nắm assembly được dùng nhiều trong lập trình cho vi điều khiển cấp thấp như 8051. Theo ý kiến của mình thì bạn cần chú ý học môn lập trình nhúng căn bản (LTNCB)và kiến trúc máy tính nâng cao(KTMTNC). Đối với LTNCB thì bạn sẽ được tiếp cận những khái niệm căn bản để nhúng dùng assembly, keil C (thằng này căn bản giống C 90%), nâng cao nữa thì có keil arm(cũng lấy căn bản của C nhưng nó có hỗ trợ bộ thư viện khổng lồ). Còn đối với môn KTMTNC thì cần nắm vững kiến trúc máy tính, đường đi dữ liệu (data path) và cách xử lý dữ liệu, nắm vững được cái này thì bao vô đối về phần cứng :love:.

+Chú nào thích về web thì có thể học thêm HTML, PHP, ASP,javascript, jquery,ajax,css...Nói trước là mảng này cũng k dễ ăn đâu, lưu ý trước khi nhào vô, không thì té vực đừng kêu.:sexy:

Tóm tắt: cần nắm C/C++/java/assembly/mấy cái môi trường lập trình cho phần cứng vd keil c,arm.

P/s:Ah, nếu cảm thấy mình có thể theo phần cứng và chắc chắn theo thì java nắm sơ sơ cũng được.
                      Cần phải biết rất nhiều để có thể biết nghi ngờ.:salute:

Comment

da. cảm ơn anh LÊ Đức THÔNG!!!

Comment

mai mốt em muốn đi về bên server gì đó liên quan đến quản trị hệ thống thì học tốt ngôn ngữ gi a?

Comment

Originally posted by sangnt View Post
                            Chào các bạn,
                            Mình có dịp được tham gia "hội nghị cấp cao về chiến lược phát triển công nghệ bán dẫn".
                            Hội nghị này đã đánh giá về nhu cầu nguồn nhân lực vi mạch Việt Nam và việc xây dựng nhà máy chế tạo Chip ở Việt Nam.
                            Một số báo, mình thấy đưa tin về hội nghị này, các bạn có thể xem thêm.
                            Mang đến những tin tức nóng hổi, đa dạng, hòa trộn, đan xen giữa nhiều chủ đề cực hot hiện nay như: thông tin về các doanh nghiệp, giáo dục, thể thao, sức

Tin dịch vụ - Từ ngày 9 đến 11-9, lần đầu tiên Ban Quản lý Khu Công nghệ cao TP.HCM phối hợp với Hiệp hội quốc tế về thiết bị và vật liệu bán dẫn (SEMIP) và Hội công nghệ vi mạch bán dẫn TP.HCM (HSIA) tổ chức Hội nghị cấp cao về chiến lược phát triển công nghệ bán dẫn - Vietnam Semiconductor Strategy Summit tại TP.HCM.

Trong slide trình bày của giám đốc ĐHQG TpHCM về nhân lực và việc đào tạo về Thiết kế vi mạch trong ĐHQG. Vấn đề thiếu nguồn nhân lực về TK Vi mạch một lần nữa được nói đến. Nhưng điều mình thấy ấn tượng trong slide này là. ĐHQG TpHCM hiện có 3 đơn vị đào tạo về TK Vi mạch ở bậc đại học:
                            - Trường ĐH Bách Khoa: bộ môn Điện tử và bộ môn Kỹ thuật máy tính
                            - Trường ĐH KHTN: khoa Điện Tử-Viễn Thông
                            - Trường ĐH Công nghệ Thông tin: khoa Kỹ thuật máy tính.

Cơ hội đã có và có nhiều, phần còn lại phụ thuộc vào sự nổ lực của các bạn.
                            Update: ngày 3/10/2013
                            Đà Nẵng vừa khai giảng khóa đào tạo thiết kế vi mạch để chuẩn bị cho trung tâm thiết kế vi mạch ở Đà Nẵng. Như trong bài báo, cơ hội cho các bạn quê Miền trung. Chi tiết tại link bên dưới:
                            Tin tức 24h - Cập nhật tin tức, hình ảnh, video clip đời sống dân sinh, thị trường, nóng trên mạng, tâm sự gia đình, khỏe đẹp, chuyện lạ, quân sự trong nước và quốc tế.

Comment

^_^ thật ra theo mình thấy thì khả năng thiết kế mạch số (dùng verilog... ) của sv trường mình không đến nỗi tệ, nếu ko muốn nói là đủ sức solo với mấy bạn điện tử bên BK (nói thế để cho sv mình dẹp bớt cái sự tự ti thôi, chứ ko có ý so sánh trường mình với trường khác đâu nhá), thế mạnh của sv mình là lập trình... bù lại những kiến thức cơ bản về analog của sinh viên mình thì rất tệ... cái tệ này gây ra một số bất lợi khi dính tới vấn đề layout chip, kết nối với các thành phần analog... nếu cải thiện được một chút về vấn đề này thì sẽ rất tốt (cụ thể là nâng chất lượng dạy/học môn các thiết bị mạch điện tử, lý thuyết mạch điện tử...).
                              Last edited by 08520229; 03-10-2013, 16:54.
                              Một khẩu súng giữ hai trời Nam Bắc,
                              Một dấu chân in màu đất hai miền.

------------------------------------------------------

Comment

LHQC

Collapse
                              Working...
                              X