Announcement

Collapse
No announcement yet.

Giúp em về ngành khoa học máy tính với ạ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

Originally posted by zzoozz2404 View Post
    Thế lúc học ra a có viết được các ứng dụng không ạ.Em muốn lập trình game và ứng dụng thì học KHMT có ổn không
    Trả đủ tiền và cho thời gian tìm hiểu thì cái gì cũng viết được hết á, ứng dụng, web, game, system tool hay cái gì chơi láng.

Kể câu chuyện thế này, anh có thằng bạn cùng khoa KHMt, cùng khóa ra trường năm 2011, lúc đó iPhone đang là hot. Năm đó thì chả có cái trường đại học nào trên đời này dạy viết app iPhone cả, nó mới ra mà. Tốt nghiệp xong thằng bạn anh bỏ 3 tháng ngồi tự học viết ứng dụng iOS, kiến thức cơ bản thì trương dạy kỹ rồi, 3 tháng là tự học được thôi, nó apply xin một công việc code iOS và được nhận ngay.

Làm được 1 năm thì công ty nó ra quyết định giải tán team mobile vì ít tiền, tập trung viết ứng dụng web phục vụ doanh nghiệp. Thằng bạn được đề nghị chuyển qua code web hoặc biến đi chỗ khác. Nó chưa làm web bao giờ cả nhưng mà bây giờ đi là 1 năm thì tự tin rồi, nó OK qua team web làm, lương tăng gần gấp đôi ngay. Chả biết nó làm ổn không như mà thấy được thưởng đều đều. Nhiều khi chả có lễ lạc gì cũng được thưởng làm mình gato vãi.
    Last edited by 07520004; 22-01-2014, 22:15.

Comment

Thích ngành nào thì chọn ngành đó em à. Nên xem xét kĩ trước các yếu tố: Năng lực (lục học và thi của em bao nhiêu điểm) -> Sở thích (nhóm ngành mà em thích).
      Đừng nên theo phong trào, nó nổi lúc này, nhưng sau này thì chưa chắc.
      Lê Hà Nam - 097 5454 248

Comment

Originally posted by 09520664 View Post
        Mình không hiểu bạn học KHMT như thế nào mà lại có thể nói kĩ năng lập trình không bằng KTPM :stick:.Kĩ năng nó còn phụ thuộc vào quá trình tìm tòi, học hỏi, thực hành của chính mình nữa, không quá phụ thuộc vào khoa nào.
        em có nói Cơ hội việc làm phụ thuộc vào % cố gắng khi còn ngồi trên giảng đường. còn em nhận xét là trên thực tế lớp KHMT06. ko phải tự hạ thấp nhưng so với CNPM06 chả khác nào trời với vực udency:

Comment

Originally posted by 11520374 View Post
          em có nói Cơ hội việc làm phụ thuộc vào % cố gắng khi còn ngồi trên giảng đường. còn em nhận xét là trên thực tế lớp KHMT06. ko phải tự hạ thấp nhưng so với CNPM06 chả khác nào trời với vực udency:
          Đó là em xét về mặt bằng chung. Còn về cá nhân thì em thấy lớp nào trội hơn?
          Lê Hà Nam - 097 5454 248

Comment

Khủng bố nè: Muốn thực dụng thì hãy tránh xa Khoa học máy tính.
            Khoa học máy tính rất rộng, nên chính vì thế nên chọn một số cái thấy ăn ngay như bên Công nghệ phần mềm hay Hệ thống thông tin! Hết!
            Tôi không hối tiếc những gì mình đã làm. Tôi chỉ hối tiếc những gì đã không làm khi có cơ hội!

Comment

Vậy em phải xem lại tại sao lại như vậy?
              Có 1 thực tế rằng: 1 người code rất giỏi ra đi làm, sếp giao cho anh ta 1 task, anh ta làm rất nhanh và tốt, chương trình chạy rất ổn nhưng khi đến tay sếp thì sếp yêu cầu làm lại, thậm chí làm lại vài 3 lần là chuyện thường. Vì sao ư?
              Đơn giản là vì anh ta code cho chương trình nó chạy ổn, ko bị bug, nhưng performance của chương trình đó thì lại thấp, và sếp thì vừa muốn chương trình ko có bug lẫn performance phải cao.

Comment

Originally posted by 10520526 View Post
                cá nhân thì em ko tiếp xúc nhiều nên ko nhận xét đc anh.

Comment

Originally posted by 10520526 View Post
                  cá nhân thì em ko tiếp xúc nhiều nên ko nhận xét đc anh.
                  Hai đứa bay có vẻ hơi tào lao. So mặt bằng chung thì phải đem toàn bộ sinh viên của 2 lớp ra chia trung bình từng lớp rồi so. Không tiếp xúc nhiều thì làm sao biết cái mặt bằng chung mà so. So mà không tiếp xúc nhiều tức là so cá nhân hoặc so một nhóm nhỏ, có thể là chú 11520374 đang so chú và một nhóm bạn của chú với một nhóm khủng nào đó bên CNPM không biết chừng. Không biết chú có làm chức sắc gì không chứ một sinh viên bình thường mà nắm được mặt bằng chugn của sinh viên một khoa khác là anh không có tin.

Mà đã nói đến chuyện định hướng với chả tương lai thì so sinh viên đã tốt nghiệp ấy. Khoa CNPM điểm đầu vào cao nhất trường nên chuyện các sinh viên khoa khác phải ráng dí theo cho kịp cũng là bình thường. Nhưng đầu vào là một chuyện, chui ra được khỏi trường là một chuyện khác, anh tin là sinh viên KHMT tốt nghiệp loại khá trở lên thì đi làm chả phải lo gì thua chị kém em với người ta cả.

Comment

Originally posted by 07520004 View Post
                    Trả đủ tiền và cho thời gian tìm hiểu thì cái gì cũng viết được hết á, ứng dụng, web, game, system tool hay cái gì chơi láng.

Kể câu chuyện thế này, anh có thằng bạn cùng khoa KHMt, cùng khóa ra trường năm 2011, lúc đó iPhone đang là hot. Năm đó thì chả có cái trường đại học nào trên đời này dạy viết app iPhone cả, nó mới ra mà. Tốt nghiệp xong thằng bạn anh bỏ 3 tháng ngồi tự học viết ứng dụng iOS, kiến thức cơ bản thì trương dạy kỹ rồi, 3 tháng là tự học được thôi, nó apply xin một công việc code iOS và được nhận ngay.

Làm được 1 năm thì công ty nó ra quyết định giải tán team mobile vì ít tiền, tập trung viết ứng dụng web phục vụ doanh nghiệp. Thằng bạn được đề nghị chuyển qua code web hoặc biến đi chỗ khác. Nó chưa làm web bao giờ cả nhưng mà bây giờ đi là 1 năm thì tự tin rồi, nó OK qua team web làm, lương tăng gần gấp đôi ngay. Chả biết nó làm ổn không như mà thấy được thưởng đều đều. Nhiều khi chả có lễ lạc gì cũng được thưởng làm mình gato vãi.
                    Khoa tài năng của KHMT thì sao a đào tạo chất lượng cao ạ.So với các khoa khác thì nó thế nào và tiêu chuẩn vào khoa tài năng KHMT thế nào ạ chẩt lượng tốt ko ạ.

Comment

Originally posted by 09520536 View Post
                      Có tao đi nghiệp web m.
                      Em cũng có ý định đi theo nghiệp web. Bây giờ đang học html, css. Vậy muốn đi làm được thì cần phải học gì nữa không a ?

Comment

Originally posted by 12520839 View Post
                        Em cũng có ý định đi theo nghiệp web. Bây giờ đang học html, css. Vậy muốn đi làm được thì cần phải học gì nữa không a ?
                        Trước tiên em phải nắm vững các kiến thức nền tảng như: cấu trúc dữ liệu, giải thuật, thuật toán, hướng đối tượng.....
                        Sau đó là học cách chuẩn hóa code sao cho mình code mà ko chỉ mình mà người khác đọc vô cũng hiểu
                        Tìm hiểu thêm về 3 lớp, css, html, java script, còn việc theo web mở hay theo web của microsoft thì do sở thích và khả năng của e

Comment

Originally posted by 12520839 View Post
                          Vote em theo web java :boss:
                          Không có gì là không thể nếu chúng ta có lòng tin.
                          http://gabrielbl.com

Comment

Tớ thấy là chú cảm thấy thích cái tên nào thì nhích luôn, không phải băn khoăn gì cả. Vì thực tế theo tớ trải qua thì trường lớp sẽ đào tạo chú những kiến thức rất là căn bản, rồi từ đó chú mới tự lựa chọn hướng đi cho mình. (Qua đây tớ cũng có một lời khuyên là phải nắm thật vững những cái "cơ bản" đó. Vì đó là nền tảng, bạn nắm vững có thể mở rộng ra nhiều hướng khác, đi làm không phải đơn giản là bạn học java thì chỉ có làm java mà ma xui quỷ khiến có khi bạn lại bị nhét zô C# chẳng hạn, nhưng nền tảng bạn đã có thì chẳng ngán gì thằng nào).
                            Mà đa dạng nhưng cũng kiếm một thằng làm chủ lực nha chú.
                            What will be will be

Comment

Bản thân em thì ko thích sự so sánh giữa các khoa.Mỗi khoa có 1 cái hay riêng,1 hướng đi riêng có khi là khác biệt hoàn toàn so với các khoa khác (chẳng hạn khoa KTMT) nếu ko thì đã chẳng phân ra các khoa với nhau làm gì cho mệt cứ gọi chung là khoa CNTT như các trường khác cho xong.Còn chủ thớt thì nếu thích KHMT thì học chứ đừng so sánh này nọ giữa các ngành nữa. :brick:
                              Khi đã chọn công việc hay cái nghề cho mình thì nên đầu tư nhiều công sức cho nó thì sẽ thấy nó có nhiều cái hay để kiếm ra tiền lắm.Rồi cái quan trọng là có sức hay kiên trì mà làm không thôi! Đừng đứng núi này trông núi nọ thì phí hoài thời gian và tuổi trẻ thôi!

Comment

Originally posted by zzoozz2404 View Post
                                KHMT và CNPM thì khoa nào hay hơn ạ.Nếu em muốn lập được trình ở mảng game và ứng dụng điện thoại thì nên học cái nào ạ
                                Kakka, gì chứ 2 cái này thì về đội của tôi..nếu chú em có thể qua đc môn game khoa mềm thì sẽ lên một tầm cao mới, công ty VNG sẽ dòm ngó câụ chứ không cần đi xin gì nữa.
                                -p/s: vào đây thì học nghiêm túc nhá, có nguy ko ra trường trc 5 năm vì mấy hằng như môn game này đấy.
                                .

Comment

LHQC

Collapse
                                Working...
                                X