Announcement

Collapse
No announcement yet.

[hỏi] tư vấn ngành học

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• [hỏi] tư vấn ngành học

nếu muốn sau này lập trình được ứng dụng, game (cho hdh di động càng tốt) thì học ngành nào nhỉ, học lực em khá thôi

à dốt tiếng anh nữa :sexy:
    Last edited by toannv; 17-02-2014, 20:37.

Tiếng anh vô trường rồi luyện, lo thi A đi, còn lập trình ứng dụng, game thì công nghệ phần mềm
    Manh_luckyboy
    0905077991

Comment

Đã CNTT thì ngành nào cũng phải lập trình dù không vào được Khoa Công Nghệ Phần Mềm thì e vẫn có thể viết app, game,hdh. Quan trọng là khả năng lập trình của e thế nào.
      Hẹn gặp lại ở UIT.!!!

Comment

Originally posted by vuongbaoremix View Post
        nếu muốn sau này lập trình được ứng dụng, game (cho hdh di động càng tốt) thì học ngành nào nhỉ, học lực em khá thôi
        Chào em!
        Sau khi tốt nghiệp bất cứ ngành nào của Trường ĐH CNTT đều có khả năng lập trình (kể cả lập trình game trên thiết bị di động).
        Thân.

Comment

Dăng kí nv1 là cnpm, nếu không đủ thì xét vào nv2 khmt được không

Comment

vây lâp trình web thì vào khoa nào đươc a.

Comment

Originally posted by vuongbaoremix View Post
              Dăng kí nv1 là cnpm, nếu không đủ thì xét vào nv2 khmt được không
              Chào em năm 2013 trường không xét NV2, tuy nhiên trường có áp dụng nguyện vọng bổ sung, cho phép em chọn thêm 2 ngành khác với NV1 , nếu em rớt NV1 sẽ chuyển sáng 2 nguyện vọng phân ngành. Thủ tự đăng ký nguyện vọng phân ngành sẽ được làm trong ngày làm thủ tục dự thi tại phòng thi.

Originally posted by SSGiangCoi View Post
              vây lâp trình web thì vào khoa nào đươc a.
              Lập trình web là một kỹ năng khá căn bản, các khoa đều có đào tạo.

Comment

Chào các em,

Thấy các em cứ hỏi ngành này hơn ngành kia hay ngành kia hơn ngành nọ hoài tôi cũng hơi ấm ức. Cho nên tôi muốn giải thích 1 chút.

Thứ nhất, các em lưu ý trường mình là trường Đại học Công nghệ thông tin, còn các trường khác thì hầu hết là trường đa ngành có Khoa Công nghệ thông tin. Do đó, về mặt cơ bản thì sinh viên học bất cứ khoa nào trong trường mình cũng sẽ phải có kiến thức cơ bản tương tự như các Khoa Công nghệ thông tin của các trường khác cộng thêm kiến thức chuyên ngành của từng khoa trong trường mình (đây là tham vọng của các thầy cô giảng dạy, nhưng kết quả học được bao nhiêu thì lại phải tùy thuộc vào năng lực và ý chí của sinh viên)

Thứ hai, ngành nào cũng có ưu nhược điểm, tuy thế vì cùng thuộc Công nghệ thông tin nên nếu các em nắm chắc kiến thức nền tảng thì việc cập nhật bổ xung kiến thức không được học trong trường rất dễ. Ví dụ các em nắm vững thuật toán, lập trình chắc thì dù lúc đầu chỉ biết lập trình trên máy tính, các em cũng có thể dễ dàng học lập trình trên thiết bị di động.

Thứ ba, đây mới là điểm quan trọng. Nếu các em học ngành kỹ thuật nói chung, sau này khi làm việc, nghề sẽ dạy nghề, các em sẽ tự học thêm được các kinh nghiệm kinh doanh. Với kiến thức kỹ thuật sẵn có các em có thể làm ra sản phẩm để bán, hoặc nếu mua sản phẩm của người khác để bán lại các em cũng có kiến thức để đánh giá đúng chất lượng và giá trị của sản phẩm cần mua. Điều này là hoàn toàn khó khăn so với các sinh viên ngành kinh tế. Các bạn đó có thể rành rẽ về nghiệp vụ kinh doanh nhưng hoàn toàn bị động trong việc chọn sản phẩm nào cho phù hợp để bán, hoặc nếu không có sản phẩm để bán thì chả biết làm sao.

Tất nhiên, ý kiến này của tôi chỉ là tổng quát và đúng tương đối cho sinh viên mới gia trường thôi chứ không phải những người có kinh nghiệm lão làng trên thương trường, mong các em tự tìm hiểu thêm thông tin và tự đánh giá cho chính xác. Nhấn mạnh lại là tôi khẳng định thực tế không phải đều đúng 100% như thế nên xin miễn tranh luận sâu.

Mong các em có lựa chọn chính xác,
                Thân ái,
                Trí Dũng

Comment

LHQC

Collapse
                Working...
                X