Announcement

Collapse
No announcement yet.

Tư vấn nhóm ngành Công nghệ thông tin

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Tư vấn nhóm ngành Công nghệ thông tin

Em đang học 12, thi khối A định thi vào nhóm ngành này, mà còn phân vân về 2 trường là KHTN và UIT..
    - KHTN thì em thấy có thành tích đc đánh giá thứ 2 ĐNA ở khoa lập trình, nhưng thấy trường nó nhỏ nhỏ sao á :surrender: .
    - Còn về UIT là trường mới, em thấy có hướng năng động và sáng tạo hơn. Em thì ko thích quá gò bó, nhưng ko biết ai hơn ai và hơn về lĩnh vực gì.
    Với lại UIT thì điểm có nhẹ hơn ở các ngành ngoại trừ Kỹ sư phần mềm, nếu thi UIT thì em có rớt 27,5 ở KSPM cũng còn các nguyện vọng phân ngành. Còn rớt 20,5 của KHTN thì toi mạng vì ko biết chọn NV2 trường nào mà có CNTT nữa

Ai cho em lời tư vấn 1 cách khách quan nhất ạ, em thực sự xin lỗi khi qua 4rum trường này mà hỏi trường khác :beatbrick: nhưng thực sự em rất đam mê IT

Mặt khác em hỏi có trường nào xét NV2 khối A mà có ngành CNTT, và trường khối D1 mà có ngành về CNTT ko, em định làm phương án dự trù (em thấy ĐH quốc tế có ngành đó khối D1 mà ko biết chất lượng thế nào và học phí ra sao) :sosad:

Originally posted by 01235 View Post
    Em đang học 12, thi khối A định thi vào nhóm ngành này, mà còn phân vân về 2 trường là KHTN và UIT..
    - KHTN thì em thấy có thành tích đc đánh giá thứ 2 ĐNA ở khoa lập trình, nhưng thấy trường nó nhỏ nhỏ sao á :surrender: .
    - Còn về UIT là trường mới, em thấy có hướng năng động và sáng tạo hơn. Em thì ko thích quá gò bó, nhưng ko biết ai hơn ai và hơn về lĩnh vực gì.
    Với lại UIT thì điểm có nhẹ hơn ở các ngành ngoại trừ Kỹ sư phần mềm, nếu thi UIT thì em có rớt 27,5 ở KSPM cũng còn các nguyện vọng phân ngành. Còn rớt 20,5 của KHTN thì toi mạng vì ko biết chọn NV2 trường nào mà có CNTT nữa

Ai cho em lời tư vấn 1 cách khách quan nhất ạ, em thực sự xin lỗi khi qua 4rum trường này mà hỏi trường khác :beatbrick: nhưng thực sự em rất đam mê IT

Mặt khác em hỏi có trường nào xét NV2 khối A mà có ngành CNTT, và trường khối D1 mà có ngành về CNTT ko, em định làm phương án dự trù (em thấy ĐH quốc tế có ngành đó khối D1 mà ko biết chất lượng thế nào và học phí ra sao) :sosad:
    Chào em,
    Trường ĐH Công nghệ thông tin là trường chỉ đào tạo chuyên về CNTT nên ắc hẳn môi trường, điều kiện học tập về CNTT cũng như sự năng động cũng có nhiều ưu thế hơn. Cơ hội để em trở thành sinh viên của UIT trong những năm trước sẽ cao hơn KHTN, BK do đó cơ hội để em được học CNTT ở một trường có uy tín, chất lượng cũng cao hơn.
    Còn về trường xét NV2 khối A cũng như thi khối D1 ngành CNTT cũng xin giới thiệu em 1 trường điều kiện cơ sở vật chất, học tập tốt và đầu vào khá khiêm tốn là ĐH Tôn Đức Thắng. Thông tin em tham khảo thêm nhé, lúc trước anh cũng từng thi thêm D1 CNTT trường này.
    "Tôi không hứa sẽ làm các bạn vui với những nụ cười hài hước nhưng tôi hứa sẽ luôn cố gắng làm những gì tốt nhất có thể để các bạn không phải buồn khi các bạn còn có người bạn đồng hành để lắng nghe và chia sẻ"

Comment

Chào em để nói 1 cách khách quan thì ĐH Khoa học Tự nhiên TP.HCM không hề nhỏ 1 chút nào nhé. Đây là trường chuyên đào tạo về khoa học tự nhiên hàng đầu khu vực phía nam hiện nay: Toán, Lý, Hóa, Sinh....
      Nói về ngành CNTT hiện nay ba trường năm trong top đầu phía nam là 3 thành viên của ĐH Quốc gia TP.HCM: ĐH Công nghệ Thông tin, ĐH Khoa học Tự nhiên và ĐH Bách Khoa.
      Về qui mô đào tạo ngành CNTT hiện nay:
      + ĐH Bách Khoa 2 chuyên ngành, chỉ tiêu 330
      + ĐH Khoa học Tự nhiên 4 chuyên ngành, chỉ tiêu 550
      + ĐH Công nghệ Thông tin 7 ngành, chỉ tiêu 800
      Về thế mạnh:
      + ĐH KHTN có nền tảng khoa CNTT xuất phát từ các ngành khoa học tự nhiên Toán, Lý nên thế mạnh của trường là về mảng thuật toán, khoa học máy tính.
      + ĐH Bách Khoa có nền tảng khoa CNTT từ ngành điện tử nên có thế mạnh về lập trình , thiết kế vi mạch điện tử, kỹ thuật máy tính.
      + ĐH Công nghệ Thông tin được thành lập có sự kết hợp thế mạnh của 2 trường trên, đội ngũ giảng viên đa phần từng công tác tại ĐH BK và ĐH KHTN .Những thành tích nổi bật của ĐH CNTT tập trung vào nhựng hướng ngành mới ,đang phát triển của CNTT hiện nay như An toàn an ninh thông tin, Phần mềm mã nguồn mở, Lập trình ứng dụng trên thiết bị di động....

Comment

Sự khác biệt giữa Kỹ thuật máy tính và kỹ thuật phần mềm

1. Cho em hỏi sự khác nhau giữa Kỹ thuật máy tính và kỹ thuật phần mềm
        2. Cho em hỏi chuyên ngành Hệ thống nhúng và Robot sẽ được học gì
        3. Kỹ thuật phần mềm và Kỹ thuật máy tính có được học lập trình android không, có chuyên sâu không ?

Comment

Originally posted by disappear3896 View Post
          1. Cho em hỏi sự khác nhau giữa Kỹ thuật máy tính và kỹ thuật phần mềm
          2. Cho em hỏi chuyên ngành Hệ thống nhúng và Robot sẽ được học gì
          3. Kỹ thuật phần mềm và Kỹ thuật máy tính có được học lập trình android không, có chuyên sâu không ?
          Theo mình:
          1. KTMT lập trình về phần cứng như vi mạch và lập trình phần mềm cho chúng có thể hoạt động. KTPM chuyên lập trình, đánh giá phần mềm.
          2. Hệ thống nhúng được thiết kế để thực hiện một số nhiệm vụ chuyên dụng (kiểu như cái lúc bạn cài HĐH cho máy tính lúc máy chưa có HĐH ấy), cái hệ thống nhúng này thường được lưu trữ trong ROM. Robot thì bó tay , có thể là làm mấy cái như robocon cũng nên :shy:
          3. Bên nào cũng được hết. Nhưng mình thấy là KTMT có lợi thế ở họ lập trình được cả phần cứng của điện thoại. Còn KTPM thì được dạy kĩ hơn.

p/s: Nghe mấy anh bên UIT nói lập trình android là "chuyện vặt", không biết có thật ko nữa :happy:

Comment

1. KHTN:
            Nhỏ à? :hellboy: To gấp 2 lần UIT đó!!!
            Thành lập khá lâu và đã có nhiều thành tích về CNTT.
            Nếu rớt CNTT thì có thể vào khoa Toán Tin cũng được. Vì mình thấy nhiều ông tốt nghiệp khoa này của KHTN đang làm "trùm" của các công ty phần mềm (Không đùa đâu)
            2. UIT:
            Mới lập, nhưng giáo viên là từ KHTN và BK sang.
            Sinh viên UIT mình thấy có nhiều anh chị đạt giải cao trong các cuộc thi mà BK hay KHTN tổ chức đó thôi

Dự kiến thì có thể điểm chuẩn UIT năm nay sẽ tăng vì UIT rất hot :sunglasses: yeah!!!

Comment

LHQC

Collapse
            Working...
            X