Announcement

Collapse
No announcement yet.

[lập trình game kim cương trên c++]

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• [C++] [lập trình game kim cương trên c++]

Mình có một đề tài về làm game kim cương trên C++.
    Để đơn giản mình chỉ đề cập đến vấn đề ăn 3 viên theo chiều ngang hoặc dọc thôi. Các trường hợp còn lại mình sẽ tự code.
    Theo ý của mình, sau khi cho đổi ô, nếu 3 viên liền kề (dọc hoặc ngang) nhau giống nhau thì điểm "Score" sẽ cộng thêm 3 và 3 ô đó sẽ trở về rỗng (0).
    Sau đó mình định nghĩa 1 hàm, hàm đó sẽ duyệt mảng 2 chiều, nếu ô nào rỗng và giá trị ô bên trên nó là khác rỗng thì đưa dồn ô trên xuống.
    Nếu trong quá trình dồn mà vô tình các ô lại "ăn 3" thì vẫn tăng điểm lên 3 (dù không có tác động của người chơi)
    Ý tưởng là vậy nhưng mà khi code thì nó cứ bảo là không đọc được ô nhớ.
    Các bạn xem giúp mình nhé.
    Mình có up file code nguồn Jewel chứa các điều kiện nhập xuất dữ liệu, các file input, output
    Còn file Jewel_coding.cpp chứa chương trình mình đang code dỡ.
    Các bạn giúp mình nhé. Mình mới biết C++ nên còn gà lắm :shy:
    Attached Files
    Last edited by ltuntai; 23-03-2014, 00:40.

Bách Khoa hả thanh niên =))

Comment

Originally posted by homeboy View Post
      Bách Khoa hả thanh niên =))
      Đề này bên BK:shy:
      I don't know the secret to success, but the secret to failure is trying to please everyone

Comment

có điều t hơi thắc mắc là việc random của jewery như thế nào để khi trên nó hết thì nó đẩy thêm các loại kim cương xuống.phải đảm bảo số kim cương này xuất hiện để game ko end quá sớm chứ.phải sinh ra viên này theo rand chứ không thì lấy đâu ra ở trên mà đẩy thệm xuống khi hết kim cương.hay là chương trình của bạn chỉ gói gọn trong việc kimcương 1 table duy nhất.ko sinh thêm ra.

Comment

đề bài tập lớn BK..không khéo thì die đấy..BK pro mờ

Comment

Ben UIT chỉ thích Mario thui bạn ạ , hỏi món này chắc ít người biết

Comment

LHQC

Collapse
            Working...
            X