Announcement

Collapse
No announcement yet.

Tống hợp câu hỏi tư vấn hướng nghiệp 2014

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Tống hợp câu hỏi tư vấn hướng nghiệp 2014

[Hỏi] Nguyễn Trọng Quân | 19:44 09/03/2014
    Ngành công nghệ thông tin điểm sàn năm 2013 là bao nhiêu vậy ạ?

[Trả lời] Trường Đại học Công nghệ Thông tin - ĐHQG TP.HCM - 09:29 10/03/2014
    Chào em
    Hiện trường ĐH Công nghệ Thông tin có đào tạo 7 ngành trong lịnh vực Công nghệ thông tin. Điểm chuẩn năm 2013 của trường với khối A và A1 ( điểm đã nhân hệ số 2 môn toán) ngành thấp nhất là 24,5 điểm ngành cao nhất là 27,5 điểm. Chi tiết em có thể xem ngay trong trang thông tin tuyển sinh của trường tuyensinh.uit.edu.vn

[Hỏi] phạm đan trường | 11:59 09/03/2014
    cho em hỏi : em là người ngoài bắc muốn dự thi ngành CNTT tại cac trường đại học ở TP HCM thì phải đăng kí dự tuyển như thế nào

[Trả lời] Trường Đại học Công nghệ Thông tin - ĐHQG TP.HCM - 14:54 11/03/2014
    Chào em!
    Hiện nay, vẫn chưa có qui chế tuyển sinh năm 2014, tuy nhiên cũng như mọi năm, em có thể nộp hồ sơ dự thi vào Trường ĐH CNTT nói riêng và các trường ở khu vực phía năm nói chung thông qua:
    - Trường THPT
    - Sở GDDT
    - Trường ĐH mà em muốn thi.
    ...
    Trong hồ sơ em có thể đăng ký thi tại các điểm tập trung. Năm ngoái, Trường ĐH CNTT nói riêng và ĐHQG-HCM nói chung có tổ chức cụm thi tại Vinh.
    Chúc em thi tốt.
    ---------------------------------

Comment

[Hỏi] phương | 19:20 06/03/2014
      ngành công nghệ thì vào trường nào là tốt nhất? Sau khi tốt nghiệp thì co s thể làm việc ở những đâu?

[Trả lời] Trường Đại học Công nghệ Thông tin - ĐHQG TP.HCM - 14:54 11/03/2014
      Chào em!
      Câu hỏi của em tổng quát quá, đầu tiên em phải xác định được em có năng khiếu, sở thích vào ngành nào. Sau đó em mới xác định được Trường có đào tạo ngành đó.
      Cụ thể em có thể tham khảo cách chọn ngành thông qua trắc nghiệm ở http://forum.uit.edu.vn/threads/4227...ao-Truong-nao-
      Thân!
      ----

Comment

[Hỏi] Hồ Thọ | 16:23 09/03/2014
        dạ cho e hỏi là thi CNTT tại trường CNTT Quốc gia HCM, điểm toán có được nhân hệ số 2 k ạ, theo thông tin trường là điểm chuẩn toán hệ số 2, vậy e xin hỏi là phải k ạ ??

[Trả lời] Trường Đại học Công nghệ Thông tin - ĐHQG TP.HCM - 10:42 10/03/2014
        Chào em
        Trường ĐH Công nghệ Thông tin - ĐH Quốc gia TP.HCM tuyển sinh khối A và A1, điểm chuẩn môn Toán nhân hệ số 2 đối với cả hai khối A và A1.
        Thông tin tuyển sinh của trường sẽ thường xuyên cập nhật tại tuyensinh.uit.edu.vn

Comment

[Hỏi] Hồ Thọ | 16:00 09/03/2014
          cho e xin hỏi là học phí học CNTT có cao quá k? và có được hưởng các chính sách miễn, giảm k?

[Trả lời] Trường Đại học Công nghệ Thông tin - ĐHQG TP.HCM - 10:39 10/03/2014
          Chào em
          Hiện nay theo qui định thì các trường công lập thu học phí không quá 6,5 triệu/ năm. Trường ĐH Công nghệ Thông tin - ĐH Quốc gia TP.HCM là trường đại học công lập nên sẽ không thu quá mức phí trên. Hiện trường đào tạo theo học chế tín chỉ, sinh viên được lựa chọn số tín chỉ để học nên học phí thường thường sẽ từ 4-6 triệu/ năm tùy theo số tín chỉ mà em đăng ký học. Trường có các chính sách học bổng khuyển khích học tập, chế độ miễn giảm theo đúng qui định của nhà nước. Ngoài ra trường còn có học bổng tuyển sinh dành chó thủ khoa, á khoa và thí sinh thi đậu vào trường với điểm cao.

Comment

[Hỏi] Hoàng Duy Khánh | 17:10 04/03/2014
            em muốn hỏi, học ngành an ning mạng có thể học tại những đâu?

[Trả lời]Trường Đại học Công nghệ Thông tin - ĐHQG TP.HCM - 08:38 08/03/2014
            Chào em
            Hiện nay ngành An ninh mạng đang được đào tạo tại rất nhiều trường từ các chứng chỉ ngắn hạn tại các trung tâm đào tạo, khoa CNTT của các trường trung cấp, cao đẳng và đại học cũng có đào tạo hướng An ninh mạng. Em có rất nhiêu trường để lựa chọn nên cân nhắc lựa chọn bậc đào tạo và trường đào tạo theo năng lực của bản thân mình.
            Trường ĐH Công nghệ Thông tin hiện có đào tạo kỹ sư chính qui ngành An toàn thông tin ( Mã ngành D480299), Trường ĐH CNTT là 1 trong 7 trường ĐH trọng điểm về đào tạo ngành An toàn và An ninh thông tin của Việt Nam theo quyết định 99/QD-TTg của Chính phủ. Nếu em muốn chọn học ngành này ở bậc đại học thì có thể tham khảo chương trình đào tạo của trường.
            Thân!
            --------------------

Comment

[Hỏi] phượng | 21:49 03/03/2014
              e muốn học về công nghệ thông tin.nhưng lực hk của e cũng bt.k chắc lắm.thì e có lên chọn trường nào thì phù hợp nhất ạ

[Trả lời] Trường Đại học Công nghệ Thông tin - ĐHQG TP.HCM - 16:48 07/03/2014
              Chào em!
              Hiện nay, qui chế tuyển sinh 2014 vẫn chưa được ban hành. Theo ý kiến cá nhân của tôi thì:
              - Hiện nay, nhu cầu nhân lực ngành CNTT rất lớn, có rất nhiều trường đào tạo về CNTT với các hình thức khác nhau. Điều này tạo thuận lợi lớn cho thí sinh.
              - Em có thể tham khảo thêm phần trắc nghiệm đánh giá năng lực của mình có thể thi đậu vào trường nào ở http://forum.uit.edu.vn/threads/4227...ao-Truong-nao-
              - Em có thể đăng ký thi NV1 ở trường em thích và mình cảm thấy đủ khả năng, nếu không đạt thì em có thể xét NV bổ sung tại các trường khác.
              Thân!
              ---------------------------

Comment

Hỏi] Kieu Huynh | 22:50 28/02/2014
                cho em hỏi: tại thời điểm 4-5 năm tới những ngành nghề nào sẽ dễ xin việc làm ạ. việc chọn ngành học cần căn cứ vào những nội dung nào???

[Trả lời] Trường Đại học Công nghệ Thông tin - ĐHQG TP.HCM - 15:01 07/03/2014
                Chào em!
                Em có thể tham khảo thông tin về nhu cầu lao động ở http://tuyensinh.uit.edu.vn/tin-tuc-...-nhan-luc.html
                Theo cá nhân tôi thì học ngành nào cũng dễ xin việc: miễn là em thích hợp với ngành đó, đam mê học hỏi và học tốt là được.
                Thân!
                --------

Comment

[Hỏi] thủy | 13:36 24/02/2014
                  BTV cho em hỏi :khối A thì nghề nào dễ có việc làm, và thi khoảng 20 điểm ạ?

[Trả lời] Trường Đại học Công nghệ Thông tin - ĐHQG TP.HCM - 14:04 07/03/2014
                  Chào em!
                  Em có thể tham khảo thông tin về nhu cầu lao động ở http://tuyensinh.uit.edu.vn/tin-tuc-...-nhan-luc.html
                  Theo cá nhân tôi thì học ngành nào cũng dễ xin việc: miễn là em thích hợp với ngành đó, đam mê học hỏi và học tốt là được.
                  Thân!
                  --------

Comment

[Hỏi] Huy Nguyễn | 10:07 30/01/2014
                    Cho em hỏi, khi thi khối A1 chọn những ngành nghề nào chắc chắn có thể xin được việc làm và thuộc những trường nào ? Xin cám ơn

[Trả lời] Trường Đại học Công nghệ Thông tin - ĐHQG TP.HCM - 10:37 07/03/2014
                    Chào em!
                    Thân!
                    --------

Comment

[Hỏi] hoàng trinh | 13:34 22/02/2014
                      Chào anh chị ^^~ Sắp phải nộp hồ sơ thi rồi nhưng em lại không biết mình nên chọn ngành trường gì Em muốn học các trường ĐHQG đế có thể tiết kiệm chi phí cho gia đình. Em thích ngành kinh tế làm nhưng nhà lại không cho đi vì sợ học ra không có việc làm. Ngoài ra ngành du lịch lữ hành thì em không biết có khối A trường nào QG không ạh? Nhà em hướng em theo ĐHsư phạm HCM. thật sự giờ em không biết mình nên chọn gì? Một quyết định cả đời

[Trả lời] Trường Đại học Công nghệ Thông tin - ĐHQG TP.HCM - 09:45 07/03/2014
                      Chào em!
                      Việc chọn ngành gì? sau đó nên đăng ký thi vào vào trường gì là vấn đề được đặt ra với mọi thí sinh.
                      Chọn ngành nào?
                      Mỗi bạn có những năng khiếu, sở thích riêng. Do đó các bạn nên chọn ngành theo sở trường của mình. Các bạn có thể trắc nghiệm để tham khảo về ngành nghề thích hợp với mình ởhttp://career.edu.vn/huongnghiep/main.aspx (các bạn nhớ đăng ký )
                      hay ở http://tracnghiem.tuoitre.vn/Index.aspx
                      Chọn trường nào?
                      Sau khi chọn được ngành yêu thích, các bạn sẽ chọn trường nào có đào tạo ngành đã chọn để thi vào. Ví dụ như học Công nghệ thông tin thì các bạn đắn đo nên chọn học ở Trường ĐH Công nghệ Thông tin hay ĐH Bách Khoa hay ĐH Khoa học tự nhiên ..... Khi chọn trường các bạn nên cân nhắc dựa vào các yếu tố sau:
                      - Nền tảng đào tạo và truyền thống của Trường, đội ngũ giảng viên.
                      - Khoa CNTT của các trường đó bắt nguồn từ đâu?
                      - Chương trình đào tạo, thời gian, bằng cấp
                      - Khả năng của các bạn:
                      + Khả năng thi của bạn và điểm chuẩn của trường đó
                      + Học phí

Tôi nghĩ với các yếu tố trên, các bạn học sinh có thể chọn được ngành và trường thích hợp.
                      Thân!
                      ------------------

Comment

[Hỏi] Nguyễn Trọng Quân | 20:51 03/03/2014
                        Cho em hỏi đề thi đại học của các trường là đề thi chung của bộ ra phải không ạ?

[Trả lời] Trường Đại học Công nghệ Thông tin - ĐHQG TP.HCM - 16:31 06/03/2014
                        Chào em!
                        Trước ngày 10/03, bộ GDDT sẽ công bố danh sách trường nào thi theo 3 chung, trường nào tuyển sinh riêng.
                        Với ĐHQG-HCM nói chung và trường ĐH CNTT nói riêng, năm 2014 sẽ tuyển sinh theo phương thức 3 chung.
                        Thân!
                        ---

Comment

[Hỏi] Nguyễn Phi Hoàng Vũ | 23:10 04/03/2014
                          Em có thắc mắc về nguyện vọng phân ngành của trường ĐH CNTT là khi nào em được chọn NVPN và chọn như thế nào. Nếu rớt cả NVPN thì em có được tiếp tục xét các NV1, NV2 ở các trường khác không. Xin cảm ơn !

[Trả lời] Trường Đại học Công nghệ Thông tin - ĐHQG TP.HCM - 14:24 05/03/2014
                          Chào em
                          Kỳ tuyển sinh 2013 Nguyện vọng phân ngành của trường sẽ được đăng ký trong ngày làm thủ tục dự thi ĐH, tại phòng thi. Năm nay nếu không có gì thay đổi vẫn sẽ thực hiện như năm 2013, tuy nhiên em nên thường xuyên theo dõi website tuyển sinh của trường tuyensinh.uit.edu.vn để biết thông tin mới nhất.
                          Nếu rớt cả 2 NVPN trường sẽ cấp cho em giấy chứng nhận kết quá thi để xét nguyện vọng ở trường khác.

Comment

[Hỏi] Hồ Thọ | 15:49 03/03/2014
                            hiện hành Ngành Công nghệ thông tin có dễ kiếm việc làm k ??

[Trả lời] Trường Đại học Công nghệ Thông tin - ĐHQG TP.HCM - 11:50 05/03/2014
                            Chào em
                            Nhu cầu nhân lực ngành Công nghệ Thông tin hiện đang tăng mạnh trở lại sau thời gian giảm vào những năm trước. Hiện theo thống kê của Trung tâm dự báo nhu cầu nhân lực và nguồn lao động TP.HCM nhu cầu nhân lực ngành CNTT đang là ngành cao nhất với 13,28% tổng số việc làm. So với nhu cầu tuyển dụng năm 2013 nhu cầu ngành CNTT năm 2014 tăng 54,69%. (Nguồn: thanhnien.com.vn) . Nếu em thực sự đam mê với ngành CNTT và có kết quả học tập tốt thì hoàn toàn có thể tìm được việc làm tốt tại các công ty hoạt động trong lĩnh vực CNTT.
                            Chúc em thành công

Comment

[Hỏi] Nguyễn Trọng Quân | 20:53 03/03/2014
                              Cho em hỏi học phí của ngành công nghệ thông tin là bao nhiêu vậy ạ?

[Trả lời] Trường Đại học Công nghệ Thông tin - ĐHQG TP.HCM - 16:57 04/03/2014
                              Chào em
                              Mức học phí qui định cho các trường công lập khối ngành Khoa học tự nhiên, kỹ thuật công nghệ hiện tối đa 6.500.000đ /năm.
                              Trường ĐH Công nghệ Thông tin trực thuộc ĐH Quốc gia TP.HCM là trường đại học công lập, trường đào tạo theo học chế tín chỉ, sinh viên có thể tự do đăng ký số lượng môn học phù hợp với năng lực của mình nên mức học phí có thể dao động từ 4-6 triệu/ năm.

Comment

LHQC

Collapse
                              Working...
                              X