Announcement

Collapse
No announcement yet.

Dân tộc Hoa có được cộng điểm khi thi ĐH

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Dân tộc Hoa có được cộng điểm khi thi ĐH

Em thuộc đối tương ưu tiên 01, nhưng hôm trước lúc làm hồ sơ em có giấy xác nhận của UBND nơi em ở là dân tộc thiểu số rồi, vậy có cần phải nộp thêm bản sao giấy khai sinh không ạ? Có cần công chứng giấy CMND không? Vì em thấy trong giấy CMND cũng có phần ghi "Dân tộc" nữa! Em cám ơn!!
    P/s: Em đã nộp hồ sơ DKDT cho trường phổ thông của em rồi.

Originally posted by ColdRain View Post
    Ở mục 17 trong hồ sơ nếu em ghi số CMND từ trái qua (bỏ trống 3 ô cuối) thì có vấn đề gì không ạ
    Thầy ở trường em nói là không sao, mà em lỡ ghi 3 bộ hs luôn rồi nên hơi lo
    Nếu bộ phận nhận hồ sơ đã nhện thì em yên tâm

Originally posted by [i]pingu_tin
    Mọi người cho em hỏi đối tượng ưu tiên 1 là: "Công dân Việt Nam là người dân tộc thiểu số có hộ khẩu thường trú tại các thôn đặc biệt khó khăn...". Vậy "Công dân Việt Nam có cha hoặc mẹ là người dân tộc thiểu số có hộ khẩu thường trú tại các thôn đặc biệt khó khăn....", có được không. Tại đọc trên wed thấy cái bảo dc cái không. Trả lới em gấp thứ 7 nộp hồ sơ rồi:sad:
    Chào em theo Thông tư 06/2014/TT-BGDĐT ngày 11/03/2014 thì
    “- Đối tượng 01: Công dân Việt Nam là người dân tộc thiểu số có hộ khẩu thường trú tại các thôn đặc biệt khó khăn, xã khu vực I, II, III thuộc vùng dân tộc và miền núi giai đoạn 2012 - 2015 được quy định tại Quyết định số 447/QĐ-UBDT ngày 19/9/2013 của Bộ trưởng, Chủ nhiệm Ủy ban Dân tộc; Quyết định số 539/QĐ-TTg ngày 01/4/2013 của Thủ tướng Chính phủ về việc phê duyệt danh sách các xã đặc biệt khó khăn vùng bãi ngang ven biển và hải đảo giai đoạn 2013 - 2015”.
    Như vậy để được Ưu tiên 1 em cần thỏa tất cả các điều kiện:
    - Là Công dân Việt Nam.
    - Là dân tộc thiểu số.
    - Em có HỘ KHẨU THƯỜNG TRÚ tại các vùng khó khăn được qui định trong các văn bản nếu trên.

Originally posted by vinhnguyen1303 View Post
    Em thuộc đối tương ưu tiên 01, nhưng hôm trước lúc làm hồ sơ em có giấy xác nhận của UBND nơi em ở là dân tộc thiểu số rồi, vậy có cần phải nộp thêm bản sao giấy khai sinh không ạ? Có cần công chứng giấy CMND không? Vì em thấy trong giấy CMND cũng có phần ghi "Dân tộc" nữa! Em cám ơn!!
    P/s: Em đã nộp hồ sơ DKDT cho trường phổ thông của em rồi.
    - Anh nghĩ giấy xác nhận của địa phương là đủ rồi, tuy nhiên em nên mang các giấy tờ theo để ngày làm thủ tục dự thi ( 03/7/2014) bố sung thêm nếu có yêu cầu của trường nhé.

Comment

Dân tộc Hoa có được cộng điểm khi thi ĐH

Originally posted by hiepnt View Post
      Nếu bộ phận nhận hồ sơ đã nhện thì em yên tâm

Chào em theo Thông tư 06/2014/TT-BGDĐT ngày 11/03/2014 thì
      “- Đối tượng 01: Công dân Việt Nam là người dân tộc thiểu số có hộ khẩu thường trú tại các thôn đặc biệt khó khăn, xã khu vực I, II, III thuộc vùng dân tộc và miền núi giai đoạn 2012 - 2015 được quy định tại Quyết định số 447/QĐ-UBDT ngày 19/9/2013 của Bộ trưởng, Chủ nhiệm Ủy ban Dân tộc; Quyết định số 539/QĐ-TTg ngày 01/4/2013 của Thủ tướng Chính phủ về việc phê duyệt danh sách các xã đặc biệt khó khăn vùng bãi ngang ven biển và hải đảo giai đoạn 2013 - 2015”.
      Như vậy để được Ưu tiên 1 em cần thỏa tất cả các điều kiện:
      - Là Công dân Việt Nam.
      - Là dân tộc thiểu số.
      - Em có HỘ KHẨU THƯỜNG TRÚ tại các vùng khó khăn được qui định trong các văn bản nếu trên.

- Anh nghĩ giấy xác nhận của địa phương là đủ rồi, tuy nhiên em nên mang các giấy tờ theo để ngày làm thủ tục dự thi ( 03/7/2014) bố sung thêm nếu có yêu cầu của trường nhé.
      Thầy cho em hỏi, em là dân tộc Hoa thì có được cộng điểm ưu tiên trong tuyển sinh năm 2014 của trường DHCNTT không ạ? Em được biết trên báo mực tím cũng có câu hỏi như thế này, được thầy ở trường DHQG trả lời là "Thuộc đối tượng 01, cộng 2 điểm", em xem trên ủy ban dân tộc cũng nói "dân tộc Hoa cũng là dân tộc thiểu số", nhưng khi em làm hồ sơ, nộp ở trường THPT em học, thì cô nhận hồ sơ bảo "Dân tộc Hoa không được cộng điểm".
      Em giờ cũng thấy hoang mang lắm, không biết như thế nào là đúng, rất mong được sự hỗ trợ từ thầy. Nếu em được cộng điểm, thì trên giấy báo gửi về trường sẽ có ghi đúng không ạ? Còn nếu em thuộc đối tượng ưu tiên 01 mà trên giấy báo không có ghi thì trước ngày thi em có thể chỉnh sữa được hay không? Và cần mang theo những giấy tờ gì? Hiện tai em đang có: Giấy xác nhận dân tộc Hoa của UBND, giấy khai sinh và giấy CMND có ghi dân tộc Hoa.
      Mong nhận được tin từ thầy sớm. Chúc thầy luôn mạnh khỏe, và thành công hơn.
      Em xin cám ơn!
      Vĩnh Nguyên

Comment

Originally posted by vinhnguyen1303 View Post
        Thầy cho em hỏi, em là dân tộc Hoa thì có được cộng điểm ưu tiên trong tuyển sinh năm 2014 của trường DHCNTT không ạ? Em được biết trên báo mực tím cũng có câu hỏi như thế này, được thầy ở trường DHQG trả lời là "Thuộc đối tượng 01, cộng 2 điểm", em xem trên ủy ban dân tộc cũng nói "dân tộc Hoa cũng là dân tộc thiểu số", nhưng khi em làm hồ sơ, nộp ở trường THPT em học, thì cô nhận hồ sơ bảo "Dân tộc Hoa không được cộng điểm".
        Em giờ cũng thấy hoang mang lắm, không biết như thế nào là đúng, rất mong được sự hỗ trợ từ thầy. Nếu em được cộng điểm, thì trên giấy báo gửi về trường sẽ có ghi đúng không ạ? Còn nếu em thuộc đối tượng ưu tiên 01 mà trên giấy báo không có ghi thì trước ngày thi em có thể chỉnh sữa được hay không? Và cần mang theo những giấy tờ gì? Hiện tai em đang có: Giấy xác nhận dân tộc Hoa của UBND, giấy khai sinh và giấy CMND có ghi dân tộc Hoa.
        Mong nhận được tin từ thầy sớm. Chúc thầy luôn mạnh khỏe, và thành công hơn.
        Em xin cám ơn!
        Vĩnh Nguyên
        Chào em theo qui định năm 2014 của Bộ GD&ĐT thì đối tượng 01 đã được thu hẹp lại:
        “- Đối tượng 01: Công dân Việt Nam là người dân tộc thiểu số có hộ khẩu thường trú tại các thôn đặc biệt khó khăn, xã khu vực I, II, III thuộc vùng dân tộc và miền núi giai đoạn 2012 - 2015 được quy định tại Quyết định số 447/QĐ-UBDT ngày 19/9/2013 của Bộ trưởng, Chủ nhiệm Ủy ban Dân tộc; Quyết định số 539/QĐ-TTg ngày 01/4/2013 của Thủ tướng Chính phủ về việc phê duyệt danh sách các xã đặc biệt khó khăn vùng bãi ngang ven biển và hải đảo giai đoạn 2013 - 2015”
        Do đó nếu Thầy Cô ở trường THPT của em khi thu hồ sơ, kiểm tra và báo với em là không được thì đúng là không được đó em.

Comment

Originally posted by hiepnt View Post
          Chào em theo qui định năm 2014 của Bộ GD&ĐT thì đối tượng 01 đã được thu hẹp lại:
          “- Đối tượng 01: Công dân Việt Nam là người dân tộc thiểu số có hộ khẩu thường trú tại các thôn đặc biệt khó khăn, xã khu vực I, II, III thuộc vùng dân tộc và miền núi giai đoạn 2012 - 2015 được quy định tại Quyết định số 447/QĐ-UBDT ngày 19/9/2013 của Bộ trưởng, Chủ nhiệm Ủy ban Dân tộc; Quyết định số 539/QĐ-TTg ngày 01/4/2013 của Thủ tướng Chính phủ về việc phê duyệt danh sách các xã đặc biệt khó khăn vùng bãi ngang ven biển và hải đảo giai đoạn 2013 - 2015”
          Do đó nếu Thầy Cô ở trường THPT của em khi thu hồ sơ, kiểm tra và báo với em là không được thì đúng là không được đó em.

Thầy ơi, theo như Bộ GD thì dân tộc Hoa được cộng 1 điểm mà thầy, thuộc đối tượng 6

Nhiều trường học bị bỏ hoang sau sáp nhập - Detail - Tin Tức - https://tuvantuyensinh.vn/tin-giao-duc/nhieu-truong-hoc-bi-bo-hoang-sau-sap-nhap-5679.html

Comment

Originally posted by 12520712 View Post
            Thầy ơi, theo như Bộ GD thì dân tộc Hoa được cộng 1 điểm mà thầy, thuộc đối tượng 6

http://tuvantuyensinh.vn/news/Quy-ch...-uu-tien-5679/
            Ban này đang thắc mắc đối tượng 1 mà em. Theo thông tin bạn đưa thì "Thuộc đối tượng 01, cộng 2 điểm" là của năm 2013 rồi. Năm 2014 thì chuyển sang đối tượng 6 chỉ được 1 điểm như em nói.

Comment

Cám ơn thầy đã tư vấn, quả là năm 2014 có quá nhiều sự thay đổi, em thuộc đối tượng 06 và được cộng 1d, kết quả là em đã đặt chân được ngành ATTT

Comment

ăn nói cẩn thận nha em
                Originally posted by ajinomoto
                Tàu khựa à :angry:

Comment

Originally posted by 12520909 View Post
                  ăn nói cẩn thận nha em
                  Đùa chút thôi, ko có ý gì đâu. Cơ mà nhìn ms sv thì thấy không lớn hơn ai đâu mà xưng em ở đây nhé bạn.

Comment

Lớn rồi ,ăn nói cẩn thận dùm ko hay ho gì đâu bạn ơi

Comment

LHQC

Collapse
                    Working...
                    X