Announcement

Collapse
No announcement yet.

Nguyện vọng 1b ?

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Nguyện vọng 1b ?

Em nghe nói các trường thuộc ĐHQG TP.HCM đều có nguyện vọng 1b, vậy trường mình có nv1b ko ạ ? Và nếu có thì đăng kí như thế nào, vì trong hồ sơ ko hề ghi đến nguyện vọng này.

Originally posted by vodanh_0808 View Post
    Em nghe nói các trường thuộc ĐHQG TP.HCM đều có nguyện vọng 1b, vậy trường mình có nv1b ko ạ ? Và nếu có thì đăng kí như thế nào, vì trong hồ sơ ko hề ghi đến nguyện vọng này.
    Trường có áp dụng Nguyện vọng hân ngành ( NVPN ) tên cũ là Nguyện vọng 1b. Thủ tục đăng ký NVPN sẽ được giám thị hướng dẫn vào ngày làm thủ tục dự thi, ngày
    03/7

Comment

cho em hỏi thêm 2 câu :
      - điểm nv1b = điểm nv1 đúng ko ạ ?
      - ví dụ như em đkí nv1b là kĩ thuật máy tính, thì nếu em rớt nv1 mà đủ điểm kĩ thuật máy tính thì em có chắc chắn đc vào ko ạ ? lỡ nghành đó hết chỗ thì em rớt hay sao ạ ?

Comment

Originally posted by vodanh_0808 View Post
        cho em hỏi thêm 2 câu :
        - điểm nv1b = điểm nv1 đúng ko ạ ?
        - ví dụ như em đkí nv1b là kĩ thuật máy tính, thì nếu em rớt nv1 mà đủ điểm kĩ thuật máy tính thì em có chắc chắn đc vào ko ạ ? lỡ nghành đó hết chỗ thì em rớt hay sao ạ ?
        1- Thông thường thì điểm NV 1B = điểm NV1
        2- Cái này còn phụ thuộc vào Ngành đó có lấy nguyện vọng phân ngành(NV 1B) không nữa nhé!

Comment

Chào em,

Điểm NV1b phải cao hơn NV1 chứ. Nếu bằng thì các bạn đổi ngành loạn lên thì sao??? Nguyên tắc bao giờ cũng phải ưu tiên chọn bạn nào thi vào đúng ngành ưa thích trước. Nếu chọn hết các bạn đạt NV1 rồi mà vẫn còn chỗ thì mới tuyển các bạn cao điểm ở các ngành khác nhưng không đậu, coi như giúp cho các bạn đó có cơ hội thứ 2 và trường cũng không mất sinh viên tiềm năng cao chứ.

Thân ái,
          Trí Dũng

Comment

Originally posted by dungvt View Post
            Chào em,

Điểm NV1b phải cao hơn NV1 chứ. Nếu bằng thì các bạn đổi ngành loạn lên thì sao??? Nguyên tắc bao giờ cũng phải ưu tiên chọn bạn nào thi vào đúng ngành ưa thích trước. Nếu chọn hết các bạn đạt NV1 rồi mà vẫn còn chỗ thì mới tuyển các bạn cao điểm ở các ngành khác nhưng không đậu, coi như giúp cho các bạn đó có cơ hội thứ 2 và trường cũng không mất sinh viên tiềm năng cao chứ.

Thân ái,
            Trí Dũng
            Chào Thầy.

Như Năm ngoái trường mình lấy điểm NV 1b (nguyện vọng phân ngành ) bằng điểm NV1. Em cũng không biết lý do tại sao nữa ạ.

Comment

Chào em,

Thì cũng lý do số lượng thôi. Còn chỉ tiêu thì xét tiếp. Và bởi vì có nhiều bạn bằng điểm nên mới không thấy sự khác biệt. Ví dụ ngành A có 25 bạn được 24,5 điểm nhưng chỉ tiêu còn 30 chỗ nên lấy hết 25 bạn rồi thì lấy thêm 5 bạn nguyện vọng 1B nữa, và trong 5 bạn này xếp từ cao xuống thấp thì bạn có điểm thấp nhất là 24,5. Con số 24,5 này tình cờ trùng nhau thôi chứ không phải lúc nào cũng thế. Nếu trong 5 bạn nguyện vọng 1B mà bạn có điểm thấp nhất là 28 thì điểm xét nguyện vọng 1B là 28.

Thân ái,
              Trí Dũng

Comment

LHQC

Collapse
              Working...
              X