Announcement

Collapse
No announcement yet.

Cứu con DELL INSPIRON N4110 của em với các bác ơi !!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• [window] Cứu con DELL INSPIRON N4110 của em với các bác ơi !!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!

Con DELL n4110 của em hôm bữa xài thấy có hiện tượng bị reset liên tục nên em tính cài lại win7, nhưng k hỉu sao cứ chạy đến phần chọn phân vùng cài đặt win7 thì lại không thấy ổ đĩa ( hoặc có thấy thì cũng chỉ thấy có 1 ổ đĩa ghi 0MB ).
    Em thật không bít phải làm sao khi bây h máy mở không lên, ghost hay cài win7, win XP đều không tìm thấy ổ đĩa. Hic. Chỉ chạy được win XP mini từ 1 đĩa ghost em có sẵn thôi.

Dùng mấy phần mềm phân vùng ổ đĩa của Hiren Boot để định dạng và phân chia phân vùng, sau đó sẽ cài được Windows
    Chưa....

Comment

vào miniXp xem có thấy ko, backup lại dữ liệu đi, nếu có thấy phân vùng thì format lại từng phân vùng là đc. nếu không thì chia lại ổ cứng thôi. hiren's boot là ổn rồi
      -----------------------------
      Mai Văn Khải
      Software Engineering, University Information of Technology
      a07d26eb5cbc98f77b36a461eb629456

Comment

Có thể là do ổ cứng của bạn bị hỏng rồi ấy. Thử làm các cách mà những bạn kia đã chỉ. Nếu vẫn không thấy ổ cứng thì tốt hơn hết là mua ổ cứng khác gắng vô đi.
        Trần Trung Ngôn UIT-CE 08520257
        My Blog

Comment

Em chưa thử phân vùng bằng Hiren Boot. mà cho em hỏi là dùng Hiren Boot phân vùng có bị mất dữ liệu k ? ( cái này em gà lắm )
          Còn vào winXPmini thì nó chạy bằng Ram nên không thấy phân vùng ổ đĩa, chỉ có ổ đĩa tạm thôi. Hic

Comment

xem S.M.A.R.T data xem thử coi cái ổ cứng chết chưa?

Comment

Anh thử vào trong Bios chỉnh lại ổ cứng là AHCI.em cũng đang dùng dell inspiron n5110 khi vào Bios chỉnh hdd là ATA thì win Xp chạy được còn win 7 thi bị dup màn hình xanh không vào được.còn khi chỉnh là AHCI thi XP chạy không được còn win 7 thi ok!

Comment

Originally posted by 11520486 View Post
                Anh thử vào trong Bios chỉnh lại ổ cứng là AHCI.em cũng đang dùng dell inspiron n5110 khi vào Bios chỉnh hdd là ATA thì win Xp chạy được còn win 7 thi bị dup màn hình xanh không vào được.còn khi chỉnh là AHCI thi XP chạy không được còn win 7 thi ok!
                cái này không có liên quan. cái này là do ổ cứng mới có định dạng SATA (Mới và nhanh hơn ATA). window XP là hệ điều hành cũ nên không chạy đc trên ổ đĩa này. muốn cài đc cả window 7 và window XP trên ổ đĩa SATA thì để ổ cứng là AHCI, rồi dùng nlite tích hợp Driver SATA cho bộ cài window XP là được. rồi cài win XP như bình thường thôi
                Last edited by 09520133; 23-12-2011, 13:45.
                Mai Văn Khải

Comment

Originally posted by 09520133 View Post
                  cái này không có liên quan. cái này là do ổ cứng mới có định dạng SATA (Mới và nhanh hơn ATA). window XP là hệ điều hành cũ nên không chạy đc trên ổ đĩa này. muốn cài đc cả window 7 và window XP trên ổ đĩa SATA thì để ổ cứng là AHCI, rồi dùng nlite tích hợp Driver SATA cho bộ cài window XP là được. rồi cài win XP như bình thường thôi
                  Mình nhớ cái máy trước của mình ổ cứng sata mà vẫn cài XP chạy vù vù mà ta. Có lần còn cài XP với win 7 song song mà.
                  Trần Trung Ngôn UIT-CE 08520257
                  My Blog

Comment

Originally posted by 08520257 View Post
                    Mình nhớ cái máy trước của mình ổ cứng sata mà vẫn cài XP chạy vù vù mà ta. Có lần còn cài XP với win 7 song song mà.
                    có khi bản cài window XP của Bác có tích hợp sẵn Driver Sata rồi cũng nên. con Dell trước của em đâu có cài đc. phải ngồi tích hợp vào bản cài mới chạy song song đc. nhớ là bác để ổ cứng là AHCI đấy nhá
                    Mai Văn Khải

Comment

Có thể ổ cứng đã die, tình trạng đang xài bị doom. Máy mình cũng đang trong tình trạng này. Mình đã có 2 người bạn bị hư ổ cững, triệu chứng giống như của thớt. ^^

Comment

Hic. Cái này mình nghi là do lỏng dây cắm ổ cứng quá. Bởi vì khi để lâu lâu mở mày lên thì thấy nó có nhận ổ cứng, nhưng chỉ xet. qua như sao xẹt ( thấy ổ mà chưa kịp xem ổ là đã mất rồi k nhìn thấy nữa )
                        Ném ra bảo hành lun rùi, vọc máy nhìu thì sợ hư, mà k bít đc nguyên nhân và cách sửa thì ức chế thui mấy bữa nữa hỏi mấy đại ka BH xem sao

Comment

LHQC

Collapse
                        Working...
                        X