khi thuyết trình nhập môn công tác kĩ sư về làm việc nhóm, có câu nói: mọt nhóm ba người nếu làm tốt thì hiệu quả bằng cả 5, 6 người làm độc lập. nhưng nhóm ba người mà làm không tốt thì không bằng một người làm độc lập.
lên Đại học, việc học nhóm và làm việc nhóm là điều chắc chắn ai cũng phải làm (Và nên làm). đặc biệt là khi làm đồ án, thuyết trình.
vừa rồi mới báo cáo đồ án win. nhóm mình bị rớt vì một thành viên trong nhóm không làm việc (và không nắm được code trong đồ án) mà thầy lại chấm điểm theo nhóm (Chứ không chấm điểm theo cá nhân). điều đó cho thấy bọn mình chưa biết cách làm việc nhóm và hiệu quả thì đúng là không bằng một người làm độc lập thật (bị Rớt mà ()
theo các bạn thì khi một thành viên trong nhóm không chịu làm việc, mình đã nhắc nhở nhiều mà vẫn không có gì thay đổi thì chúng ta nên hành động thế nào?
  1. không thể cho bạn ấy ra khỏi nhóm vì nhóm đã đăng kí cố định (Và nhiều lí do khác nữa)
  2. nếu để kệ bạn ấy, thì đồ án không thể hoàn thành. mà thời gian thì có hạn
  3. nếu mình làm thay phần việc của bạn ấy thì bạn ấy không nắm đc (Mặc dù mình cũng đã hướng dẫn) rôi đến lúc báo cáo cũng bị rớt (Trường hợp nhóm mình đây)

lập trình win vừa rồi có khá nhiều nhóm rớt vì gặp vấn đề tương tự.
đồ án lần này mình đã bỏ ra rất nhiều công sức, đã phải thức trắng mấy đêm, đầu tư rất nhiều thời gian. vậy mà kết quả đạt được lại khiến mình rất buồn, rất thất vọng. Mong mọi người góp ý để lần sau làm việc nhóm không gặp tình trạng này nữa.