Announcement

Collapse
No announcement yet.

cho ý kiến về ubuntu os !

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• cho ý kiến về ubuntu os !

các cao thủ nào xài ubuntu rồi cho ý kiến có nên cài ubuntu không vậy, thấy nói rằng ubuntu dành cho dân IT mà cũng chưa bao giờ đụng cả.....đang tính cài song song với win nhưng hơi ngại về tính an toàn, theo mọi người có cần thiết không vậy ???
    đừng cố gắng trở thành 1 người thành công mà hãy cố gắng trở thành 1 người có giá trị :happy:

Originally posted by 13520851 View Post
    các cao thủ nào xài ubuntu rồi cho ý kiến có nên cài ubuntu không vậy, thấy nói rằng ubuntu dành cho dân IT mà cũng chưa bao giờ đụng cả.....đang tính cài song song với win nhưng hơi ngại về tính an toàn, theo mọi người có cần thiết không vậy ???
    Nếu bạn định làm bên lĩnh vực như: mạng, bảo mật, an ninh, .... hay hướng lập trình nhúng thì rất cần. Biết càng sâu càng tốt.
    Còn nếu không thì cứ cài chơi cho biết với người ta cũng được. Cài vô sử dụng chuột, thao tác trên giao diện bình thường y như sài win vậy thôi (chỉ thấy khác khác ở giao diện).
    Nhưng chạy thằng này máy hơi bị nóng và nhanh hết pin.
    TRẦN QUANG VINH
    ĐT: 01688200 sáu sáu sáu
    mail: vinhtq191@gmail(dot)com

Comment

Xài Ubuntu (hay Linux) thay vì tương tác nhiều thì ta gõ lệnh rất là đã. :boss:
      When we are young, work to learn, NOT to earn.
      E: ninhho At outlook dot com
      M: +8490 3000 670

Comment

Originally posted by 13520851 View Post
        Nói xạo đó, đừng tin. Xài Windows vừa ngon, vừa xịn, vừa dễ xài, Ubuntu thì có cái quái gì hay.

Comment

Theo ý kiến khách quan của mình: cái nào cũng hay hết, còn nên hay ko nền dùng thì phải hỏi nhu cầu sử dụng của mình là gì :dreaming:

Comment

Mình xài Windows (trước nó là DOS) cũng đã lâu từ thời nó 2000 -> XP -> Win 7 -> Win 8. Và mới xài Ubuntu chừng 1 năm thôi, và kể từ khi xài Ubuntu, mình chả tìm thấy lý do gì để quay lại xài Windows nữa (đang type những dòng này trên Ubuntu).

@Bùi Trung Thông
            + Ubuntu là một bản phân phối (distro) của Linux, nổi tiếng vì bảo mật, nhanh, nhẹ, và an toàn. Xài Win thì chắc chắn phải cài antivirus, nhưng trong Ubuntu (và các distro Linux khác) thì mình chưa bao giờ cảm thấy cần đến nó. Cho nên bạn không phải ngại về độ an toàn nhé. 90% siêu máy tính trên thế giới đều dùng Linux. Hầu hết các hệ thống sever của Ngân hàng, Chính phủ đều dùng Linux.
            + Ubuntu thật ra chỉ là bản phân phối của Linux thôi. Nên chính xác thì là chúng ta đang so sánh Linux vs Windows.
            + Nếu bạn có hứng thú biết thêm, mình giới thiệu cho bạn tờ báo của trường UIT chúng ta: Young Tech Magazine, số đầu tiên có 2 bài viết của mình về vấn đề này
            (tải về để đọc cho dễ nhé)

Cover Final.png

Comment

Trên thế giới hiện tại có 3 hệ điều hành lớn là Mac Os X, GNU/Linux và Windows nhưng GNU/Linux là có độ bảo mật cao nhất. Trong một của thi bảo mật vào tháng ba năm 2013, cả Mac Os X và Windows đều bị hack thành công trong vòng 2 ngày. Và mặc dù giải thưởng đã lên đến hàng triệu đô la nhưng không một ai hack thành công GNU/Linux. Windows là mã nguồn đóng, do đó nó chỉ có các bản vá từ Microsoft, nhưng GNU/Linux với một cộng đồng lớn hơn những gì mà chúng ta có thể nghĩ tới, thì bản thân chúng ta cũng có thể là những nhà phát triển. Một gia đình thì luôn mạnh mẽ hơn một cá nhân đơn lẻ. Không ai bắt chúng ta dùng hệ điều hành nào cả, đó là sự lựa chọn của bản thân mình và cũng không ai đủ khả năng để cấm bạn chọn hệ điều hành cho bản thân cả.
              #Hoàng Trung Thông, nếu bạn muốn đến một thế giới mà khối óc ta không bị ràng buộc bởi những cánh cửa. Hãy đến với GNU/Linux.

Comment

Originally posted by 13520277 View Post
                Mình xài Windows (trước nó là DOS) cũng đã lâu từ thời nó 2000 -> XP -> Win 7 -> Win 8. Và mới xài Ubuntu chừng 1 năm thôi, và kể từ khi xài Ubuntu, mình chả tìm thấy lý do gì để quay lại xài Windows nữa (đang type những dòng này trên Ubuntu).

@Bùi Trung Thông
                + Ubuntu là một bản phân phối (distro) của Linux, nổi tiếng vì bảo mật, nhanh, nhẹ, và an toàn. Xài Win thì chắc chắn phải cài antivirus, nhưng trong Ubuntu (và các distro Linux khác) thì mình chưa bao giờ cảm thấy cần đến nó. Cho nên bạn không phải ngại về độ an toàn nhé. 90% siêu máy tính trên thế giới đều dùng Linux. Hầu hết các hệ thống sever của Ngân hàng, Chính phủ đều dùng Linux.
                + Ubuntu thật ra chỉ là bản phân phối của Linux thôi. Nên chính xác thì là chúng ta đang so sánh Linux vs Windows.
                + Nếu bạn có hứng thú biết thêm, mình giới thiệu cho bạn tờ báo của trường UIT chúng ta: Young Tech Magazine, số đầu tiên có 2 bài viết của mình về vấn đề này
                (tải về để đọc cho dễ nhé)

[ATTACH=CONFIG]13665[/ATTACH]
                - Mình xài Windows được 10 năm, có xài Ubuntu được 2 năm, và không thấy có lý do gì để không quay lại xài Windows cả (ví dụ: driver card wifi của mình dùng intel, dùng chuẩn n bị packet loss > 30% phải disable chuẩn n đi, trong khi Windows chả bị gì cả, chưa kể xài Ubuntu máy mình rất nóng, thường xuyên bị crash không rõ lý do, trong khi Windows thì hoàn toàn mượt mà, mình cần dùng Photoshop, trong khi GIMP của Ubuntu thì không đủ mạnh, mình cần chơi games như PES, Warcraft, mà Linux thì không chơi được, và còn ... thứ khác nữa). À, còn cái nữa mình hơi thắc mắc, trường mình dạy C++ trên Visual Studio, dùng Microsoft Visual Studio Compiler, và C# nữa, mình không hiểu làm sao Linux chạy được 2 cái đó!?

- Về chuyện các hệ thống server xài Linux, chưa có nghĩa là hệ thống Linux bảo mật, mình thấy nhiều website lớn vẫn dùng Windows Server, và ngày nào lên mạng cũng thấy có Linux server bị cracked.

- Mình tìm hiểu thấy thế này:
                Acceptable performance for Ubuntu
                Processor: Pentium 4 1,3 Ghz
                RAM: 1 GB
                Graphics card: 128 MB memory
                Hard drive space: 10 GB

If you want to run Windows 7 on your PC, here's what it takes:
                1 gigahertz (GHz) or faster 32-bit (x86) or 64-bit (x64) processor
                1 gigabyte (GB) RAM (32-bit) or 2 GB RAM (64-bit)
                16 GB available hard disk space (32-bit) or 20 GB (64-bit)
                DirectX 9 graphics device with WDDM 1.0 or higher driver

Mình thấy không chênh lệch bao nhiêu cả, mình vẫn dùng Windows XP và nó chỉ tốn tầm 100mb RAM cho mỗi lần khởi động.

- Về bảo mật, nhanh thì mình không tin lắm, bạn có thể đưa ra dẫn chứng được không? Mình không hiểu bạn dùng căn cứ nào để nói là Ubuntu nhanh hơn Windows!? Mình nghĩ có lẽ bạn nghe quảng cáo về Ubuntu và Linux hơi nhiều.
                Last edited by 07520118; 30-07-2014, 11:47.

Comment

Hơi lạc đề một tí, về tờ Young Magazine, tôi cảm thấy các bạn rất giỏi khi viết ra được tờ báo như vậy, tuy nhiên, theo tôi biết nó còn kha khá lỗi mà các bạn nên tiếp thu ý kiến của mọi người chỉnh sửa nó để có chất lượng tốt hơn, và ít ra đừng để người đọc hiểu sai ý của vấn đề, điều này rất quan trọng khi bạn đem nó đi share cho người khác, tôi đọc thấy comment của anh Nguyễn Thế Hùng - Nuke Viet trên page của các bạn khá lâu rồi, nhưng vẫn thấy những lỗi trên chưa được sửa, tôi trích lại comment của anh Hùng:
                  Một khởi đầu rất đáng khích lệ, chúc mừng các bạn trẻ. Tuy nhiên, mình góp ý một chút cho các em nhóm biên tập để nội dung tốt hơn:
                  1. Bài đầu tiên: Mã nguồn mở => Hiện nay người ta không sử dụng tên gọi này nữa mà sử dụng tên gọi phần mềm nguồn mở hoặc "phần mềm tự do nguồn mở" để tránh những lập luận mập mờ về mã nguồn.
                  2. Trang 2, các bạn có nhắc đến "tờ báo mã nguồn mở" => Cái này trên thế giới người ta gọi là "tư liệu mở". Nó sử dụng hệ thống giấy phép tư liệu mở là Creative Commons (viết tắt là CC), hệ thống giấy phép này tương tự như giấy phép phần mềm nguồn mở, nhưng được xây dựng để cung cấp cho các tư liệu mở. Để cấp giấy phép này cho tờ báo của mình, các em chỉ cần chèn dấu hiệu nhận biết giấy phép CC vào tờ báo là người sử dụng tự hiểu theo đúng "chuẩn quốc tế". Tìm hiểu thêm cách sử dụng giấy phép này ở đây: http://creativecommons.org/choose/?lang=en
                  3. Anyway, Nếu nói về Phần mềm nguồn mở mà không nhắc đến VFOSSA hoặc các cộng đồng trong nước như NukeViet, Ubuntu-VN, Fedora hoặc các sự kiện như SFD... để cho bạn đọc có được thông tin đầy đủ hơn thì hơi thiếu sót.

Comment

Sự cần thiết của Linux với ngành khác thì mình không biết nhưng với ngành Kỹ thuật máy tính là một điều sống còn. Các phần mềm cho thiết kế vi mạch cho đến giờ vẫn chưa tắm Windows lần nào đâu.
                    Tôi không hối tiếc những gì mình đã làm. Tôi chỉ hối tiếc những gì đã không làm khi có cơ hội!

Comment

Originally posted by 07520118 View Post
                      - Mình xài Windows được 10 năm, có xài Ubuntu được 2 năm, và không thấy có lý do gì để không quay lại xài Windows cả (ví dụ: driver card wifi của mình dùng intel, dùng chuẩn n bị packet loss > 30% phải disable chuẩn n đi, trong khi Windows chả bị gì cả, chưa kể xài Ubuntu máy mình rất nóng, thường xuyên bị crash không rõ lý do, trong khi Windows thì hoàn toàn mượt mà, mình cần dùng Photoshop, trong khi GIMP của Ubuntu thì không đủ mạnh, mình cần chơi games như PES, Warcraft, mà Linux thì không chơi được, và còn ... thứ khác nữa). À, còn cái nữa mình hơi thắc mắc, trường mình dạy C++ trên Visual Studio, dùng Microsoft Visual Studio Compiler, và C# nữa, mình không hiểu làm sao Linux chạy được 2 cái đó!?
                      Đúng là tụi nó tâng bốc linux có hơi quá đà, nhưng làm gì dìm hàng dữ mày, tao từng bưng cái máy chạy linux ngồi kế bên mày đánh warcraft 2v2 rồi còn ở đó ráng hỏi khó mấy em nó nữa.

Mà trường dạy C++ thì code cho đúng chuẩn ISO/IEC 14882:2003 là nó chạy thôi chứ việ gì cứ phải visual studio. Nói thế các thầy xài macbook không có visual studio thì đi dạy bằng răng hả mài. C# giờ là môn tự chọn, nếu không muốn cài window thì đừng chọn C# :v

Tao thấy bé này nói chuẩn này:
                      Originally posted by 12520391 View Post
                      Theo ý kiến khách quan của mình: cái nào cũng hay hết, còn nên hay ko nền dùng thì phải hỏi nhu cầu sử dụng của mình là gì :dreaming:

Comment

Originally posted by 07520004 View Post
                        Đúng là tụi nó tâng bốc linux có hơi quá đà, nhưng làm gì dìm hàng dữ mày, tao từng bưng cái máy chạy linux ngồi kế bên mày đánh warcraft 2v2 rồi còn ở đó ráng hỏi khó mấy em nó nữa.

Mà trường dạy C++ thì code cho đúng chuẩn ISO/IEC 14882:2003 là nó chạy thôi chứ việ gì cứ phải visual studio. Nói thế các thầy xài macbook không có visual studio thì đi dạy bằng răng hả mài. C# giờ là môn tự chọn, nếu không muốn cài window thì đừng chọn C# :v

Ừm, ý của [MENTION=19188]12520391[/MENTION] (và như 1152xxx gì đấy) là chuẩn rồi. Mình chém gió linh tinh cũng chỉ là để nói ý đó thôi. Câu hỏi sẽ không khó lắm nếu đừng xem quảng cáo quá nhiều. Có điều nói rõ ra để các bạn đừng thần thánh hoá Linux hay bất cứ cái gì quá, cái gì cũng có ưu/nhược của nó, nếu có nhu cầu công việc hoặc yêu thích thì cứ xài/ cứ học, "Right tool, right job", đây cũng là câu trả lời của mình cho chủ topic, đi hơi dông dài và có chém hơi thái quá, các bạn thông cảm. Ví dụ như designer mà bảo xài Linux thì chỉ là tự thân làm khó thân. Bản thân mình thì vẫn ôm Windows kiếm cơm, nên ai đụng tới nhà bác Bill thì mình giãy nảy lên tí. Mà tóm lại là mình cũng không thấy Linux có gì để lăn tăn, xài được thì bác Linus đã chả bỏ Linux đi xài Mac.

Riêng chuyện tờ báo viết sai thì cái đó là góp ý tích cực, không mang tính chỉ trích hay phê phán gì cả (nói rõ không lại bị ăn đòn, nhớ ngày xưa đánh nhau vì mấy cái Linux li niếc này cũng nhiều).

@0752004: Ờ, cơ bản là bạn cũng xài máy ảo Windows, chứ Linux có chạy được Warcraft quái đâu :3, còn PES (2013+) thì xác định là luôn là khỏi máy ảo. Còn cái chuẩn dài ngoằng kia nói thật mình cũng không biết, nhưng theo mình biết có viết đúng chuẩn thì vẫn có nhiều trường hợp chạy VC++ và GNU C++ ra kết quả khác nhau do side effects khi implement compiler. Nên mình nghĩ vẫn cứ táng VC++ thì nó lành hơn.

Comment

Originally posted by 07520004 View Post

Theo yêu cầu của các giảng viên hướng dẫn thực hành là khi nộp bài (ví dụ môn OOP) là nộp cái solution, giả sử em tạo cái solution từ eclipse ra lúc nộp thì máy của các giảng viên có chạy được ko (ví dụ giảng viên dùng Visual Studio) ?

Đây là một trong những lý do em phải chạy cả Windows trong máy, ko là em cho nó đi luôn để lại mỗi cái Ubuntu rồi :happy:
                          ~~ Đây là chữ kí ~~

Comment

Originally posted by 12520196 View Post
                            Theo yêu cầu của các giảng viên hướng dẫn thực hành là khi nộp bài (ví dụ môn OOP) là nộp cái solution, giả sử em tạo cái solution từ eclipse ra lúc nộp thì máy của các giảng viên có chạy được ko (ví dụ giảng viên dùng Visual Studio) ?

Đây là một trong những lý do em phải chạy cả Windows trong máy, ko là em cho nó đi luôn để lại mỗi cái Ubuntu rồi :happy:
                            Cái yêu cầu này là tùy giảng viên thôi. Có giảng viên yêu cầu chỉ nộp code vì solution dung lượng to. Nói chung phải biết trả giá với giảng viên, xin xỏ, năn nỉ, ngọt nhạt để giảng viên cho xài IDE khác vì chấm là chấm code chứ phần còn lại của solution toàn là máy cái linh tinh.

Nếu không giỏi trả giá thì em có thể thử combo Virtual box + máy ảo win XP + visual studio express. Anh xài combo này tới khi ra trường :v

Comment

hồi xưa học chung thằng bạn thấy nó dùng linux toàn gõ lệnh như mấy hacker bác ạ

Comment

LHQC

Collapse
                              Working...
                              X