Announcement

Collapse
No announcement yet.

cho ý kiến về ubuntu os !

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

Ubuntu theo cá nhân em nghĩ là một distro tồi, bởi vì Unity DE quá nặng nề không cần thiết. Một distro linux khác phổ biến hơn là Mint, mặc dù dựa trên Ubuntu nhưng em nghĩ Mint là tối ưu nhất cho người dùng bình thường. Nhưng nhìn chung các bản Linux Debian-base đều có 1 đặc điểm chung là khá nặng và nóng, các bản OpenSUSE thì nóng, còn như Fedora thì khá ổn.
    Em xài Arch + Openbox, bản thân em thấy Arch rất nhẹ, nhanh và an toàn, đặc biệt là package manager Pacman rất tuyệt vời:smile: (nói chung em thấy là tốt hơn hẳn window của bác Bill)
    Linux khá phân mảnh và mở nên cũng có ưu và nhược. Tất cả distro đều có trên Distrowatch.com
    Kiến thức của em còn hạn hẹp do chưa hiểu sâu về Linux, có gì sai các anh chị bỏ qua!

Comment

Originally posted by 14520454 View Post
      Ubuntu theo cá nhân em nghĩ là một distro tồi, bởi vì Unity DE quá nặng nề không cần thiết. Một distro linux khác phổ biến hơn là Mint, mặc dù dựa trên Ubuntu nhưng em nghĩ Mint là tối ưu nhất cho người dùng bình thường. Nhưng nhìn chung các bản Linux Debian-base đều có 1 đặc điểm chung là khá nặng và nóng, các bản OpenSUSE thì nóng, còn như Fedora thì khá ổn.
      Em xài Arch + Openbox, bản thân em thấy Arch rất nhẹ, nhanh và an toàn, đặc biệt là package manager Pacman rất tuyệt vời:smile: (nói chung em thấy là tốt hơn hẳn window của bác Bill)
      Linux khá phân mảnh và mở nên cũng có ưu và nhược. Tất cả distro đều có trên Distrowatch.com
      Kiến thức của em còn hạn hẹp do chưa hiểu sâu về Linux, có gì sai các anh chị bỏ qua!
      Mình cũng đang dùng Arch, combo arch + kde plasma chỉ ngốn 300MB Ram khi ko xài gì :sexy:

Comment

Originally posted by 14520454 View Post
        Originally posted by 12520391 View Post
        Mình cũng đang dùng Arch, combo arch + kde plasma chỉ ngốn 300MB Ram khi ko xài gì :sexy:
        Mấy đồng chí đây rồi, nói chung arch lần đầu khá là đau đớn ) sau thì đỡ nhiều Mới dùng thì cực mỗi cái vga, config nhiều màn hình mệt
        Cuộc sống vốn không công bằng - Hãy tập quen dần với điều đó!

Comment

Máy cài win, còn chạy máy ảo dùng linux. Nhiều môn học sẽ sử dụng phần mềm win =)).
          Linux bảo mật thì cũng giống win thôi, ubuntu có lỗ hổng "Local & Privilege Escalation" khá nhiều.

Comment

Em đồng ý với bác về ý kiến này. Còn dùng thông thường cứ win mà cày

Comment

Originally posted by 12520085 View Post
              Máy cài win, còn chạy máy ảo dùng linux. Nhiều môn học sẽ sử dụng phần mềm win =)).
              Linux bảo mật thì cũng giống win thôi, ubuntu có lỗ hổng "Local & Privilege Escalation" khá nhiều.
              cho héc cơ xài máy xong bị hack còn la gì =))
              Be different and always different
              http://archlinuxvn.org/
              http://theslinux.org
              http://lab.infosec.xyz

Comment

Originally posted by 13520277 View Post
                Mình xài Windows (trước nó là DOS) cũng đã lâu từ thời nó 2000 -> XP -> Win 7 -> Win 8. Và mới xài Ubuntu chừng 1 năm thôi, và kể từ khi xài Ubuntu, mình chả tìm thấy lý do gì để quay lại xài Windows nữa (đang type những dòng này trên Ubuntu).

@Bùi Trung Thông
                + Ubuntu là một bản phân phối (distro) của Linux, nổi tiếng vì bảo mật, nhanh, nhẹ, và an toàn. Xài Win thì chắc chắn phải cài antivirus, nhưng trong Ubuntu (và các distro Linux khác) thì mình chưa bao giờ cảm thấy cần đến nó. Cho nên bạn không phải ngại về độ an toàn nhé. 90% siêu máy tính trên thế giới đều dùng Linux. Hầu hết các hệ thống sever của Ngân hàng, Chính phủ đều dùng Linux.
                + Ubuntu thật ra chỉ là bản phân phối của Linux thôi. Nên chính xác thì là chúng ta đang so sánh Linux vs Windows.
                + Nếu bạn có hứng thú biết thêm, mình giới thiệu cho bạn tờ báo của trường UIT chúng ta: Young Tech Magazine, số đầu tiên có 2 bài viết của mình về vấn đề này
                (tải về để đọc cho dễ nhé)
                https://drive.google.com/file/d/0B4R...it?usp=sharing sim

[ATTACH=CONFIG]13665[/ATTACH]
                Xài ubuntu nâng cao kiến thức IT nhanh lắm. Thêm nữa được cái oách. NGười ngoài nhìn vào mình như 1 tiền bối, gõ lệnh oành oạch. Mấy trẻ trâu lục lọi máy tính của mình bấm không được nên đành từ bỏ. Nói chung ra rất nhiều lợi ích
                Last edited by k84061035; 11-08-2018, 20:25.

Comment

mạn phép tham gia "cuộc chiến" với mọi người. Trước mình cũng dùng window, rồi có laptop thì cài song song window + ubuntu. Sang học kỳ 2 năm nhất thì chuyển hẳn sang ubuntu. Sau đó nữa thì có lăn lộn qua các bản phân phối như: Lubuntu, Xubuntu, Fedora, Slackware, Gentoo, Kali, Arch, ... (còn vài cái mà quên mất tên rồi). Còn bây giờ thì đang xài FreeBSD (mới cài được 2 tuần ) (FreeBSD không phải Linux nha, mọi người đừng gạch đá). Có cái là mấy thanh niên chơi liên minh thì xài win cho lành ha . Còn Dota hay là mấy game trên Steam mà có hỗ trợ Linux thì vẫn mượt. Còn mấy thanh niên có 'hàng' của Nvidia thì tèo vì Nvidia không ưa Linux (Linus Torvalds cũng không ưa gì Nvidia ha https://www.youtube.com/watch?v=IVpOyKCNZYw). Còn chuyện xài cái gì, được cái gì ... cứ xài đi rồi biết. (Trăm nghe không bằng một thấy -> mà có thấy cũng không bằng sờ vào ). Chuyện dùng Linux hoàn toàn thì có cái là phải siêng "mò" xíu. vd: cùng một phần mềm (xamp chẳng hạn) thì trên window tải về chạy phát là xài được (không tính mấy thanh niên số nhọ nha) còn trên Linux thì hên xui, tuỳ vào bản phân phối mà bạn xài mà việc cài đặt nó sẽ như nào. Cụ thể là ubuntu thì cứ apt-get các kiểu cũng tàm tạm (nhọ nhọ mà gặp lỗi biên dịch thì xác định ha). Lời cuối cho chủ thớt, cứ mạnh dạn cài vào xài đi rồi cảm nhận cho nó 'chất'. lỡ tay thì trắng ổ cứng thôi chứ không có gì

Comment

Xài cho vui thôi, chứ nếu mình học ngôn ngữ của thằng Mic mà lại sang Linux có vẻ nó hơi ngược, với lại lí do mình bỏ xài Linux là vì cái gõ tiếng việt củ chuối của nó. Còn nếu nói ubuntu nhẹ thì dẹp, so với thằng win cũng một chín một mười, xài mấy distro khác cho nhẹ.

Comment

Originally posted by 18521374 View Post
                      Xài cho vui thôi, chứ nếu mình học ngôn ngữ của thằng Mic mà lại sang Linux có vẻ nó hơi ngược, với lại lí do mình bỏ xài Linux là vì cái gõ tiếng việt củ chuối của nó. Còn nếu nói ubuntu nhẹ thì dẹp, so với thằng win cũng một chín một mười, xài mấy distro khác cho nhẹ.
                      xài funtoo không em gì ơi
                      Be different and always different
                      http://archlinuxvn.org/
                      http://theslinux.org
                      http://lab.infosec.xyz

Comment

LHQC

Collapse
                      Working...
                      X