Announcement

Collapse
No announcement yet.

Topic dành cho sinh viên đã ra trường chia sẽ kinh nghiệm (phần 1)

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

Originally posted by 14520781 View Post
    Anh Chị nào học ngành KHMT có thể phân tích kĩ hơn về hướng đi và cơ hội việc làm (năm 3,4) và sau khi ra trường không ạ.Em tham khảo thông tin thì ngành KHMT dạy một cách bao quát chứ không tập trung vào 1 lĩnh vực chính và thấy học xong thì chủ yếu là làm nghiên cứu,vậy có xa vời quá k
    Vị trí và khả năng làm việc sau khi tốt nghiệp

Sinh viên tốt nghiệp ngành Khoa học máy tính có thể làm việc ở các phạm vi và lĩnh vực khác nhau như:
    - Chuyên viên phân tích, thiết kế, cài đặt các đề án công nghệ thông tin đáp ứng các ứng dụng khác nhau trong các cơ quan, công ty, trường học,....
    - Có thể làm việc với vai trò là một Chuyên viên lập dự án, lên kế hoạch, hoạch định chính sách phát triển các ứng dụng tin học, hoặc một lập trình viên phát triển các phần mềm hệ thống.
    - Làm việc trong các công ty sản xuất, gia công phần mềm trong nước cũng như nước ngoài. Làm việc tại các công ty tư vấn đề xuất giải pháp, xây dựng và bảo trì các hệ thống thông tin hoặc làm việc tại bộ phận công nghệ thông tin.
    - Cán bộ nghiên cứu khoa học và ứng dụng Công nghệ thông tin ở các viện, trung tâm nghiên cứu, cơ quan nghiên cứu của các Bộ, Ngành, các trường đại học, cao đẳng.
    - Giảng dạy các môn liên quan đến khoa học máy tính tại các trường đại học, cao đẳng, trung học chuyên nghiệp, dạy nghề và các trường phổ thông.

Nguốn: http://cs.uit.edu.vn/index/index.php/vi/dao-tao/cncq
    Lê Hà Nam - 097 5454 248

Comment

Originally posted by 10520526 View Post
      Vị trí và khả năng làm việc sau khi tốt nghiệp

Sinh viên tốt nghiệp ngành Khoa học máy tính có thể làm việc ở các phạm vi và lĩnh vực khác nhau như:
      - Chuyên viên phân tích, thiết kế, cài đặt các đề án công nghệ thông tin đáp ứng các ứng dụng khác nhau trong các cơ quan, công ty, trường học,....
      - Có thể làm việc với vai trò là một Chuyên viên lập dự án, lên kế hoạch, hoạch định chính sách phát triển các ứng dụng tin học, hoặc một lập trình viên phát triển các phần mềm hệ thống.
      - Làm việc trong các công ty sản xuất, gia công phần mềm trong nước cũng như nước ngoài. Làm việc tại các công ty tư vấn đề xuất giải pháp, xây dựng và bảo trì các hệ thống thông tin hoặc làm việc tại bộ phận công nghệ thông tin.
      - Cán bộ nghiên cứu khoa học và ứng dụng Công nghệ thông tin ở các viện, trung tâm nghiên cứu, cơ quan nghiên cứu của các Bộ, Ngành, các trường đại học, cao đẳng.
      - Giảng dạy các môn liên quan đến khoa học máy tính tại các trường đại học, cao đẳng, trung học chuyên nghiệp, dạy nghề và các trường phổ thông.

Nguốn: http://cs.uit.edu.vn/index/index.php/vi/dao-tao/cncq
      Cái này em có đọc rồi mà vẫn còn mơ hồ quá anh ơi, anh có thể chia sẻ về công việc hiện tại của mình và anh đã dùng những gì từ trường đã dạy không anh?

Comment

Originally posted by 13520939 View Post
        Cái này em có đọc rồi mà vẫn còn mơ hồ quá anh ơi, anh có thể chia sẻ về công việc hiện tại của mình và anh đã dùng những gì từ trường đã dạy không anh?
        ngành này em muốn nghiên cứu chuyên sâu thì phải học lên em à, còn ko thì ra trường em cũng phải xách đít làm culi code thôi. ráng học vững kiến thức nền tảng như cấu trúc dữ liệu giải thuật, oop, database(3 cái này cực kỳ quan trọng á) còn đừng để ý mấy cái trên vỡ não chết á.
        Lớp của anh ra thì đa số đi code hết à, làm web, ứng dụng di động, làm game, ........ giờ lo định hướng sau này mình làm gì đi để chuẩn bị, chứ đừng để như anh học xong nằm nhà mấy tháng
        Last edited by 09520546; 11-08-2014, 00:03.

Comment

Originally posted by 09520546 View Post
          ngành này em muốn nghiên cứu chuyên sâu thì phải học lên em à, còn ko thì ra trường em cũng phải xách đít làm culi code thôi. ráng học vững kiến thức nền tảng như cấu trúc dữ liệu giải thuật, oop, database(3 cái này cực kỳ quan trọng á) còn đừng để ý mấy cái trên vỡ não chết á.
          Lớp của anh ra thì đa số đi code hết à, làm web, ứng dụng di động, làm game, ........ giờ lo định hướng sau này mình làm gì đi để chuẩn bị, chứ đừng để như anh học xong nằm nhà mấy tháng
          Dạ em cảm ơn anh :happy:

Comment

Diễn Văn Của Larry Ellison Tại Đại Học Yale

Ðây là bài diễn văn của Larry Ellison (Chủ tịch Oracle) tại ÐH Yale vào lễ tốt nghiệp năm 2000 và cũng vì nó, ông bị lôi ra khỏi sân khấu khi đang diễn thuyết.
            "Là SV của ÐH Yale, tôi xin lỗi nếu các bạn có thể chịu đựng được phần mở đầu trước, nhưng tôi muốn các bạn làm một điều gì đó cho tôi. Xin hãy nhìn chung quanh bạn. Hãy nhìn người bạn cùng lớp bên trái bạn. Hãy nhìn người bên phải bạn. Bây giờ, hãy xem xét điều này: 5 năm nữa, 10 năm nữa, thậm chí 30 năm nữa, kì quặc là những người bên trái bạn sẽ trở thành người thua cuộc. Người ngồi bên phải bạn lúc đó cũng là người thua cuộc. Và bạn, người ở giữa sẽ như thế nào?

Bạn có thể mong mỏi điều gì hơn? Rốt cục bạn cũng sẽ là một gã tồi mà thôi. Tất cả đều thua. Tất cả. Thực tế, khi tôi tìm kiếm trong số những người trước mặt tôi hôm nay, tôi không thấy được hàng ngàn tia hi vọng cho một ngày mai tươi sáng. Tôi không thấy hàng ngàn người lãnh đạo tương lai trong hàng ngàn ngành công nghiệp. Tôi chỉ thấy hàng ngàn kẻ thua cuộc. Bạn lo lắng ư? Dễ hiểu thôi. Sau cùng, tôi, Lawrence "Larry" Ellison, người bỏ học đại học nửa chừng, cả gan hùng hồn thốt ra những điều trái lẽ phải như thế trước khóa tốt nghiệp của một trong những viện có uy tín nhất đất nước này?

Tôi sẽ nói cho các bạn biết tại sao?

Bởi vì tôi, Lawrence "Larry" Ellison, người giàu thứ hai trên hành tinh, là một kẻ bỏ học giữa chừng, mà các bạn thì không. Bởi vì Bill Gates, người giàu nhất thế giới dù sao đi nữa cũng là một kẻ bỏ học giữa chừng, mà các bạn thì không. Bởi vì Paul Allen, người giàu thứ ba trên thế giới, cũng bỏ học ÐH giữa chừng, và bạn thì không làm điều đó. Và cứ tính như thế tiếp tục đi. Cho đến Michael Dell, người giàu thứ 9 trên thế giới và ngày càng đi lên rất nhanh, cũng là một thằng bỏ học giữa chừng và bạn, vâng chính lại là bạn, không như thế. Bạn thấy đảo lộn rồi ư? Có thể hiểu được mà.
            Vì vậy hãy để tôi chọc giận cái tôi trong bạn bằng cách chỉ ra, một cách thẳng thắn, là bằng cấp của bạn chẳng có giá trị gì hết. Phần lớn các bạn, tôi tưởng tượng là, đã trải qua 4,5 năm ở đây, bằng nhiều cách bạn cố gắng học và chịu đựng những gì sẽ có lợi cho bạn trong những năm sắp tới. Bạn đã lập ra một thói quen làm việc tốt. Bạn đã thiết lập nên một mạng lưới các quan hệ để có thể giúp đỡ bạn khi bạn vấp ngã trên con đường của mình. Và bạn đã tạo ra những gì có quan hệ suốt đời với từ "cách chữa bệnh".

Tất cả điều đó đều tốt. Sự thật là bạn sẽ cần đến mạng lưới đó. Bạn sẽ cần những thói quen làm việc chăm chỉ. Bạn sẽ cần "cách chữa bệnh". Bạn sẽ cần nó vì bạn không bao giờ bỏ học nửa chừng, và chính vì thế, vâng, bạn sẽ không bao giờ ở trong số những người giàu nhất thế giới. Oh, chắc chắn là làm theo cách của bạn sẽ không bao giờ vươn tới số 10, 11 như Steve Ballmer. Nhưng mà, tôi không nói cho bạn biết là thực sự ông ta đang làm cho ai phải không?

Và để có được thành tích đó, ông ta đã bỏ học. Hơi trễ, đó là sai lầm lớn. Cuối cùng, tôi nhận ra rằng, nhiều bạn ở đây, hi vọng là đa số các bạn, tự hỏi rằng " Tôi có thể làm cái gì đây? Không còn hi vọng cho tôi nữa sao?"

Thật sự là không. Quá trễ rồi. Bạn đã miệt mài quá nhiều, tôi nghĩ là bạn biết là quá nhiều. Bạn sẽ không là người thứ 9. Bạn có một cái mũ dính liền, tôi không ám chỉ đến cái mũ vuông ( trong đồng phục lễ tốt nghiệp) mà bạn đang đội trên đầu. Hmm… Bạn thực sự thấy lo lắng ư ? Dễ hiểu mà. Vì thế đây có lẽ là dịp tốt để nuôi dưỡng niềm hi vọng. Không phải cho các bạn mà là cho khóa mới sắp tới kia. Các bạn là đồ phế thải rồi, vì thế tôi sẽ để các bạn lãnh mức lương thảm hại 200.000 đô la một năm, nơi mà đơn xin vào làm của các bạn sẽ được những thằng bỏ học hai năm trước đây kí.
            Thay vào đó, tôi muôn mang lại hi vọng cho những bạn mới vào trường. Tôi muốn nói với các bạn, là tôi nhấn mạnh điều này: nên bỏ học. Hãy xếp đồ đạc và cả những ý tưởng lại và đừng quay trở lại nữa. Bỏ học đi. Ðứng dậy đi. Ðiều tôi muốn nói với bạn là cái mũ và áo choàng tốt nghiệp sẽ kéo bạn xuống chắc chắn như là những người bảo vệ kia sẽ lôi cổ tôi xuống khỏi sân khấu này…..
            (Ðến lúc này thì chủ tịch của Oracle bị mời xuống khỏi sân khấu)

Comment

Topic hữu ích. Mình sẽ pin topic này lên. Khi nào số lượng bài trong topic quá nhiều sẽ close và mở tiếp phần 2 :salute:

Comment

Originally posted by 09520546 View Post
                Em định theo dev java nhưng thật sự chưa biết học từ đâu và thứ tự ra sao, anh có thể chia sẻ cho em với được không

Comment

Originally posted by Admin View Post
                  Topic hữu ích. Mình sẽ pin topic này lên. Khi nào số lượng bài trong topic quá nhiều sẽ close và mở tiếp phần 2 :salute:
                  hehe anh cho ra chỗ nào nhiều nhiều lượt người vào để cho mấy anh chị vào dễ thấy ạ

Comment

Originally posted by 12520167 View Post
                    Em định theo dev java nhưng thật sự chưa biết học từ đâu và thứ tự ra sao, anh có thể chia sẻ cho em với được không
                    dev java thì nên theo java web hoặc android em,
                    anh làm bên php nên cũng ko rành, java web mới vào thì lương thấp nhưng kinh nghiệm càng lâu lương càng cao à,

Comment

Originally posted by 07520352 View Post
                      Ðây là bài diễn văn của Larry Ellison (Chủ tịch Oracle) tại ÐH Yale vào lễ tốt nghiệp năm 2000 và cũng vì nó, ông bị lôi ra khỏi sân khấu khi đang diễn thuyết.
                      "Là SV của ÐH Yale, tôi xin lỗi nếu các bạn có thể chịu đựng được phần mở đầu trước, nhưng tôi muốn các bạn làm một điều gì đó cho tôi. Xin hãy nhìn chung quanh bạn. Hãy nhìn người bạn cùng lớp bên trái bạn. Hãy nhìn người bên phải bạn. Bây giờ, hãy xem xét điều này: 5 năm nữa, 10 năm nữa, thậm chí 30 năm nữa, kì quặc là những người bên trái bạn sẽ trở thành người thua cuộc. Người ngồi bên phải bạn lúc đó cũng là người thua cuộc. Và bạn, người ở giữa sẽ như thế nào?

Bạn có thể mong mỏi điều gì hơn? Rốt cục bạn cũng sẽ là một gã tồi mà thôi. Tất cả đều thua. Tất cả. Thực tế, khi tôi tìm kiếm trong số những người trước mặt tôi hôm nay, tôi không thấy được hàng ngàn tia hi vọng cho một ngày mai tươi sáng. Tôi không thấy hàng ngàn người lãnh đạo tương lai trong hàng ngàn ngành công nghiệp. Tôi chỉ thấy hàng ngàn kẻ thua cuộc. Bạn lo lắng ư? Dễ hiểu thôi. Sau cùng, tôi, Lawrence "Larry" Ellison, người bỏ học đại học nửa chừng, cả gan hùng hồn thốt ra những điều trái lẽ phải như thế trước khóa tốt nghiệp của một trong những viện có uy tín nhất đất nước này?

Bởi vì tôi, Lawrence "Larry" Ellison, người giàu thứ hai trên hành tinh, là một kẻ bỏ học giữa chừng, mà các bạn thì không. Bởi vì Bill Gates, người giàu nhất thế giới dù sao đi nữa cũng là một kẻ bỏ học giữa chừng, mà các bạn thì không. Bởi vì Paul Allen, người giàu thứ ba trên thế giới, cũng bỏ học ÐH giữa chừng, và bạn thì không làm điều đó. Và cứ tính như thế tiếp tục đi. Cho đến Michael Dell, người giàu thứ 9 trên thế giới và ngày càng đi lên rất nhanh, cũng là một thằng bỏ học giữa chừng và bạn, vâng chính lại là bạn, không như thế. Bạn thấy đảo lộn rồi ư? Có thể hiểu được mà.
                      Vì vậy hãy để tôi chọc giận cái tôi trong bạn bằng cách chỉ ra, một cách thẳng thắn, là bằng cấp của bạn chẳng có giá trị gì hết. Phần lớn các bạn, tôi tưởng tượng là, đã trải qua 4,5 năm ở đây, bằng nhiều cách bạn cố gắng học và chịu đựng những gì sẽ có lợi cho bạn trong những năm sắp tới. Bạn đã lập ra một thói quen làm việc tốt. Bạn đã thiết lập nên một mạng lưới các quan hệ để có thể giúp đỡ bạn khi bạn vấp ngã trên con đường của mình. Và bạn đã tạo ra những gì có quan hệ suốt đời với từ "cách chữa bệnh".

Tất cả điều đó đều tốt. Sự thật là bạn sẽ cần đến mạng lưới đó. Bạn sẽ cần những thói quen làm việc chăm chỉ. Bạn sẽ cần "cách chữa bệnh". Bạn sẽ cần nó vì bạn không bao giờ bỏ học nửa chừng, và chính vì thế, vâng, bạn sẽ không bao giờ ở trong số những người giàu nhất thế giới. Oh, chắc chắn là làm theo cách của bạn sẽ không bao giờ vươn tới số 10, 11 như Steve Ballmer. Nhưng mà, tôi không nói cho bạn biết là thực sự ông ta đang làm cho ai phải không?

Và để có được thành tích đó, ông ta đã bỏ học. Hơi trễ, đó là sai lầm lớn. Cuối cùng, tôi nhận ra rằng, nhiều bạn ở đây, hi vọng là đa số các bạn, tự hỏi rằng " Tôi có thể làm cái gì đây? Không còn hi vọng cho tôi nữa sao?"

Thật sự là không. Quá trễ rồi. Bạn đã miệt mài quá nhiều, tôi nghĩ là bạn biết là quá nhiều. Bạn sẽ không là người thứ 9. Bạn có một cái mũ dính liền, tôi không ám chỉ đến cái mũ vuông ( trong đồng phục lễ tốt nghiệp) mà bạn đang đội trên đầu. Hmm… Bạn thực sự thấy lo lắng ư ? Dễ hiểu mà. Vì thế đây có lẽ là dịp tốt để nuôi dưỡng niềm hi vọng. Không phải cho các bạn mà là cho khóa mới sắp tới kia. Các bạn là đồ phế thải rồi, vì thế tôi sẽ để các bạn lãnh mức lương thảm hại 200.000 đô la một năm, nơi mà đơn xin vào làm của các bạn sẽ được những thằng bỏ học hai năm trước đây kí.
                      Thay vào đó, tôi muôn mang lại hi vọng cho những bạn mới vào trường. Tôi muốn nói với các bạn, là tôi nhấn mạnh điều này: nên bỏ học. Hãy xếp đồ đạc và cả những ý tưởng lại và đừng quay trở lại nữa. Bỏ học đi. Ðứng dậy đi. Ðiều tôi muốn nói với bạn là cái mũ và áo choàng tốt nghiệp sẽ kéo bạn xuống chắc chắn như là những người bảo vệ kia sẽ lôi cổ tôi xuống khỏi sân khấu này…..
                      "The Yale Loser speech was a fabrication made up by a writer on a Satirewire.com" . Bạn đưa mấy tin vịt như vậy ảnh hưởng đến mấy bạn sinh viên thì sao. Source:

Comment

Originally posted by 14520382 View Post
                        "The Yale Loser speech was a fabrication made up by a writer on a Satirewire.com" . Bạn đưa mấy tin vịt như vậy ảnh hưởng đến mấy bạn sinh viên thì sao. Source:
                        http://www.businessinsider.com/the-1...#ixzz3A0nGXr1y
                        đọc mấy bài này kích thích mấy em sinh viên chán học bỏ học thôi, thật sự thì những người đó họ có sẵn ý tưởng trong đầu họ mới dám bỏ học

Comment

Originally posted by blackrose4s
                          Tui cũng xin chia sẻ một ít kinh nghiệm của mình khi theo học IT . Nói đơn giản thì có 2 giai đoạn

- Giai đoạn năm 1 đến năm 3 : Bằng mọi cách kiếm một cái bảng điểm 7 chấm trở lên và một cái bằng TOEFL 600 + . Đồng thời tập trung tìm hiểu cho thật vững và chuyên sâu chỉ một công nghệ: .NET hoặc PHP hoặc JAVA hoặc Android hoặc IOS .....

- Giai đoạn thực tập + tốt nghiệp và đi làm : Thực tập thì chọn công ty nào cũng đc, nhưng đi làm thì tuyệt đối tránh xa mấy công ty Việt Nam ra. Lý do thì không tiện nói ra bởi nó động chạm tới nhiều người, nhưng thực sự đã từng làm ở mấy công ty VN như tui (kể cả mấy bạn tui) rồi thì mới thấm thía được sự đắng cay.

Làm đc 2 3 năm nếu cảm thấy lương bổng + thăng tiến không tương xứng năng lực thì nên vừa làm vừa xin một công ty khác. Đơn giản chỉ vậy thôi, bạn nào nghe mình thì sự nghiệp sau này sẽ rất là rộng mở và dễ dàng chứ không lận đận như tui bây giờ.
                          Bạn có thể chia sẻ kĩ hơn về phần bôi đỏ được không? Mình thực sự muốn biết.
                          P.s: Đừng lo đụng chạm ai cả, chia sẻ để được chia sẻ mà
                          Lê Hà Nam - 097 5454 248

Comment

Originally posted by 07520352 View Post

Chào các em,

Bài viết này tôi cũng có đọc qua nhiều phiên bản rồi. Đây cũng là 1 điều mà các sinh viên nên suy ngẫm.

Những gì mình đã biết, những gì mình chưa biết? Để làm được như những người mà ông Ellison nói có đơn giản không, có phải ai cũng làm được không, nếu nói là mình thích làm như thế thì mình có làm được không? Tại sao ngành công nghệ thông tin càng ngày càng phát triển, thế hệ sau có kiến thức, công nghệ tốt hơn thế hệ trước nhưng số lượng người/công ty được đánh giá là thành công như thế hệ trước không tăng tuyến tính theo sự phát triển đó?

Tôi không muốn đưa ra lời giải thích vì đấy chỉ là quan điểm cá nhân của tôi, nói ra có những bạn không hiểu, không đồng ý lại gây tranh cãi không đáng có. Với kiến thức và công cụ có sẵn các bạn có thể tự trả lời hoặc tự tìm hiểu sẽ thấy nhiều câu trả lời thôi.

Thân ái,
                            Trí Dũng

Comment

kinh nghiệm về cái gì nhỉ???
                              Nếu kinh nghiệm đi xin việc thì nên tìm chỗ có mức lương cũng ok tí, để làm mà cảm thấy vẫn happy. Đã ko happy thì thấy làm cái gì nó cũng tồi tệ cả.

Muốn có lợi thế khi xin việc thì cố gắng đạt 2 điểm:
                              - Tham gia các cuộc thi, có thành tích thì tốt. Tham gia các hội đoàn, có tham gia ban tổ chức các sinh hoạt / sự kiện. (bên tuyển dụng chỉ có những cái đó để tham chiếu khả năng của bạn). Test đầu vào của các cty thường chỉ là các kiến thức cơ bản, OOP, kiến thức chung về database,...
                              - Anh văn. Mặc dù khi làm việc chả xài tới nhưng các công ty vẫn thích tuyển ng có anh văn, chỉ cần trên 700 là các bạn thành ứng viên sáng giá

Còn về công nghệ thì ko quan trọng, chỉ cần bạn hiểu rõ những cái bạn đang làm, giải thích lại được cho ng khác và trả lời được các câu hỏi của ng khác (nhờ bạn bè hỏi mình chẳng hạn).

Mình chuyên về .NET, nhưng đi làm chọn ngay Ruby on Rails. Cũng ko sao cả

Comment

Đa số các anh đã chia sẻ trong này đều đi theo hướng dev nhỉ Có ai theo lĩnh vực security không :baffle:
                                “ Đơm hoa không kết trái thì có sao?

Là cá thì nhất định phải bơi ư?

Ai bảo cuộc đời là phải sống,
                                Ai bảo đau khổ rồi cũng sẽ qua,
                                Ai bảo bài hát là phải có dạo đầu,

Phá vỡ ranh giới để tìm kiếm điều gì đó...”

Comment

LHQC

Collapse
                                Working...
                                X