Announcement

Collapse
No announcement yet.

Topic dành cho sinh viên đã ra trường chia sẽ kinh nghiệm (phần 1)

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

Xác định không thích code nên theo hướng khác thôi mà

Comment

Originally posted by 13520943 View Post
      Em thì không giỏi tiếng anh lắm,nên giờ đang học tiếng nhật.Anh thấy chỉ học mình tiếng nhật được không?
      Con đường nào đi đến hết thì cũng đều thành công em à !

Comment

sau khi làm việc, các anh có thế định hướng cho em nên học " tập trung " hơn môn nào và " bớt tập trung " môn nào không...đặc biệt là các môn đại cương, , tức là môn nào được sử dụng nhiều và áp dụng nhiều vào công việc nói chung sau này...
        (cái câu " môn nào cũng cần " thì em nghe nhiều rồi, nhưng cái em cần là thực tế để sau này khỏi hối hận ) :haha:
        đừng cố gắng trở thành 1 người thành công mà hãy cố gắng trở thành 1 người có giá trị :happy:

Comment

Chào các anh chị,
          Em vì nhiều lý do nên muốn ra làm sớm, vậy theo anh chị nghĩ mình nắm chắc kiến thức mình học trong trường rồi thì khoảng năm mấy là đi làm được rồi à.
          P/s: Em học MMT&TT->Security.
          I don't know the secret to success, but the secret to failure is trying to please everyone

Comment

Originally posted by 13520851 View Post
            sau khi làm việc, các anh có thế định hướng cho em nên học " tập trung " hơn môn nào và " bớt tập trung " môn nào không...đặc biệt là các môn đại cương, , tức là môn nào được sử dụng nhiều và áp dụng nhiều vào công việc nói chung sau này...
            (cái câu " môn nào cũng cần " thì em nghe nhiều rồi, nhưng cái em cần là thực tế để sau này khỏi hối hận ) :haha:
            cấu trúc dữ liệu giải thuật, OOP, database , còn bớt tập trung th2i anh ko biết
            với lại đi sâu về một mảng nào đó, sau này ra dễ xin việc, lương khỏi điểm cũng cao

Comment

Originally posted by tara95 View Post
              Chào các anh chị,
              Em vì nhiều lý do nên muốn ra làm sớm, vậy theo anh chị nghĩ mình nắm chắc kiến thức mình học trong trường rồi thì khoảng năm mấy là đi làm được rồi à.
              P/s: Em học MMT&TT->Security.
              Chỉ học ở trường không thì anh không chắc, nói chung tự tìm tòi nghiên cứu thì hiện giờ anh đang đi thực tập (tự xin) :go:
              -----
              Trong này thật sự không có anh chị nào làm về mảng security ợ ? :adore:
              “ Đơm hoa không kết trái thì có sao?

Là cá thì nhất định phải bơi ư?

Ai bảo cuộc đời là phải sống,
              Ai bảo đau khổ rồi cũng sẽ qua,
              Ai bảo bài hát là phải có dạo đầu,

Phá vỡ ranh giới để tìm kiếm điều gì đó...”

Comment

Cho em hỏi là khả năng xin việc làm của ngành khoa học máy tính có cao không ạ ? Em đang băn khoăn không biết nên tập trung sâu vào phần nào. Anh/chị nào có kinh nghiệm có thể chia sẻ cho em biết được không ạ ?

Comment

Originally posted by 14520075 View Post
                  Cho em hỏi là khả năng xin việc làm của ngành khoa học máy tính có cao không ạ ? Em đang băn khoăn không biết nên tập trung sâu vào phần nào. Anh/chị nào có kinh nghiệm có thể chia sẻ cho em biết được không ạ ?
                  Xin chia sẻ với bạn thực tế công việc sau khi ra trường ngành KHMT.
                  1. Trường hợp 1: Áp dụng được xử lý ngôn ngữ tự nhiên vào xử lý trùng dữ liệu (nhưng chỉ làm dự án cho riêng mình).
                  2. Trường hợp 2: Lập trình viên, do khi học cố gắng code rất tốt các bài tập và đồ án môn học.
                  3. Trường hợp 3: Theo hướng đồ họa --> luận văn cuối khóa là về 3d, làm bằng ngôn ngữ c++, nhưng khi ra làm việc toàn liên quan 3dmax.
                  4. Trường hợp 4: Code java --> do luận văn cuối khóa nên phải học và rành về nó, sau 2 năm ra trường, qua nhiều công ty nhưng vẫn code lung tung do nhu cầu công ty ít có dự án về java.
                  5. Trường hợp 5: Phải đi vừa làm vừa học để học thêm kinh nghiệm, đến nay đã 3 năm chỉ làm những gì mình học hỏi thêm.
                  6. Trường hợp 6: Chuyển qua làm những công việc khác ngành học như:
                  + Đồ họa (chủ yếu các phần mềm Photoshop, ai ...) cái này học ở ngoài 1 năm cũng làm dc.
                  + Kinh doanh: cuối cùng chuyển qua kinh doanh bên ngân hàng mà không liên quan đến ngành học.

Trên đây là các trường hợp thực tế, được mình xếp theo thứ tự tốt --> không liên quan về ngành học.
                  Bạn chú ý trường hợp số 1, làm rất tốt về chương trình học của mình.

PS: Còn những người có công việc tốt hơn thì mình không biết, nhưng trên đây là những trường hợp thực tế là bạn bè trường mình.

Comment

Originally posted by 08520228 View Post
                    1. Trường hợp 1: Áp dụng được xử lý ngôn ngữ tự nhiên vào xử lý trùng dữ liệu (nhưng chỉ làm dự án cho riêng mình).
                    2. Trường hợp 2: Lập trình viên, do khi học cố gắng code rất tốt các bài tập và đồ án môn học.
                    3. Trường hợp 3: Theo hướng đồ họa --> luận văn cuối khóa là về 3d, làm bằng ngôn ngữ c++, nhưng khi ra làm việc toàn liên quan 3dmax.
                    4. Trường hợp 4: Code java --> do luận văn cuối khóa nên phải học và rành về nó, sau 2 năm ra trường, qua nhiều công ty nhưng vẫn code lung tung do nhu cầu công ty ít có dự án về java.
                    5. Trường hợp 5: Phải đi vừa làm vừa học để học thêm kinh nghiệm, đến nay đã 3 năm chỉ làm những gì mình học hỏi thêm.
                    + Đồ họa (chủ yếu các phần mềm Photoshop, ai ...) cái này học ở ngoài 1 năm cũng làm dc.
                    + Kinh doanh: cuối cùng chuyển qua kinh doanh bên ngân hàng mà không liên quan đến ngành học.

Trên đây là các trường hợp thực tế, được mình xếp theo thứ tự tốt --> không liên quan về ngành học.

PS: Còn những người có công việc tốt hơn thì mình không biết, nhưng trên đây là những trường hợp thực tế là bạn bè trường mình.
                    Cái này ngược lại mới đúng...:rofl:

Comment

cái TH4 là sao anh, luận văn bắt phải làm bằng java hả ?

Comment

Sao lại có ý này, có chắc là hiểu hết phạm vi của Java core chưa
                        Mình thì chưa có ra trường nhưng cũng mún khuyên các bạn là học chắc Java core nếu có đam mê, vì mình ban đầu cũng chỉ bjk mỗi Java core và hiện có công việc cũng khá ổn Ứng dụng và nhu cầu về Java nói chung và java core nói riêng đặc biệt rất lớn nhé
                        Last edited by 09520334; 14-08-2014, 23:16.

Comment

Originally posted by 12520527 View Post
                          Chỉ học ở trường không thì anh không chắc, nói chung tự tìm tòi nghiên cứu thì hiện giờ anh đang đi thực tập (tự xin) :go:
                          -----
                          Trong này thật sự không có anh chị nào làm về mảng security ợ ? :adore:
                          Em nghĩ học ngành gì cũng vậy, muốn học giỏi và tốt thì đều phải tự học, tìm tòi, nghiên cứu, không chỉ riêng CNTT thôi đâu.
                          Nhận xét chung trong các ngành thì em thấy ANTT vẫn là ngành rộng nhất, phải biết nhiều thứ: Lập trình, Mạng, Mật mã, RE, Virus (malware)....
                          P/s: Anh check inbox giùm em cái:nosebleed:
                          I don't know the secret to success, but the secret to failure is trying to please everyone

Comment

Dear all,

Theo dõi topic này cũng khá lâu rồi, mình cũng xin được chia sẻ về bản thân mình. Mình sắp ra trường (khoảng 12/2014 sẽ tốt nghiệp) nhưng hiện tại mình đã đi làm tại VNG
                            Công việc của mình là quản lý qui trình và đảm bảo quá trình vận hành của các bộ phận kĩ thuật trong công ty và làm Trainer. Công việc này thiên về quản lý là nhiều..., các bạn tham khảo từ khóa: Technical Operations Manager để hiểu rõ hơn.

Mình xin chia sẻ kinh nghiệm khi phỏng vấn cho các bạn. Lần đầu tiên mình phỏng vấn ở VNG và cũng trở thành nhân viên chính thức.
                            - CV chỉ cần theo template của word cũng được, có thời gian thì các bạn design cho nó đẹp. Quan trọng là phải đầy đủ thông tin.
                            - Khi phỏng vấn các bạn thể hiện sự tự tin của mình và trao đổi thoải mái (đừng để buổi phỏng vấn dạng hỏi gì đáp lấy).
                            - Đảm bảo thời gian, nên đến sớm hơn khoảng 15p. Sau buổi phỏng vấn nên viết mail cảm ơn người phỏng vấn.
                            - Cán bộ Đoàn - Hội là một lợi thế cho ứng viên
                            Last edited by 10520526; 15-08-2014, 00:29.
                            Lê Hà Nam - 097 5454 248

Comment

Originally posted by 10520526 View Post
                              Dear all,

Theo dõi topic này cũng khá lâu rồi, mình cũng xin được chia sẻ về bản thân mình. Mình sắp ra trường (khoảng 12/2014 sẽ tốt nghiệp) nhưng hiện tại mình đã đi làm tại VNG
                              Công việc của mình là quản lý qui trình và đảm bảo quá trình vận hành của các bộ phận kĩ thuật trong công ty và làm Trainer. Công việc này thiên về quản lý là nhiều..., các bạn tham khảo từ khóa: Technical Operations Manager để hiểu rõ hơn.

Mình xin chia sẻ kinh nghiệm khi phỏng vấn cho các bạn. Lần đầu tiên mình phỏng vấn ở VNG và cũng trở thành nhân viên chính thức.
                              - CV chỉ cần theo template của word cũng được, có thời gian thì các bạn design cho nó đẹp. Quan trọng là phải đầy đủ thông tin.
                              - Khi phỏng vấn các bạn thể hiện sự tự tin của mình và trao đổi thoải mái (đừng để buổi phỏng vấn dạng hỏi gì đáp lấy).
                              - Đảm bảo thời gian, nên đến sớm hơn khoảng 15p. Sau buổi phỏng vấn nên viết mail cảm ơn người phỏng vấn.
                              - Cán bộ Đoàn - Hội là một lợi thế cho ứng viên
                              Đăng kí làm Đại sứ VNG luôn đi Nam ơi =)))
                              Theo mình biết thì đơn cử như ở công ty VNG, hầu như bộ phận nào cũng có sinh viên trường ta cả, ngay cả Nhân sự cũng có nên các bạn cứ thoải mái và yên tâm về lựa chọn công việc khi ra trường nhé...không nhất thiết phải code đâu...

Comment

Originally posted by 09520200 View Post
                                Đăng kí làm Đại sứ VNG luôn đi Nam ơi =)))
                                Theo mình biết thì đơn cử như ở công ty VNG, hầu như bộ phận nào cũng có sinh viên trường ta cả, ngay cả Nhân sự cũng có nên các bạn cứ thoải mái và yên tâm về lựa chọn công việc khi ra trường nhé...không nhất thiết phải code đâu...
                                Đại sứ chỉ dành cho các bạn sinh viên năm 3 và năm 4 thôi anh. Đối tượng chủ yếu là cán bộ lớp
                                Lê Hà Nam - 097 5454 248

Comment

LHQC

Collapse
                                Working...
                                X