Announcement

Collapse
No announcement yet.

(Thảo luận) Về vấn đề lập trình C

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• (Thảo luận) Về vấn đề lập trình C

Chào mọi người.Biết nói sao nhỉ???Trong học kỳ 1 mình học môn NMLT và hiện tại đang học môn CTDL,đều bằng ngôn ngữ C.Tuy nhiên các thầy lại có thói quen sử dụng 1 số cái của C++ như là tham chiếu và 1 vài thứ nữa...
    Ví dụ như :
    void Abcxyz(int &n???)
    for(int i = 0 ???;i<n;i++)
    ...............
    Theo mình thì như thế này là không nên vì khi mình sử dụng 1 trình biên dịch yêu cầu chuẩn C thì khá là phức tạp cho nhiều người.Hôm vào 1 diễn đàn lập trình thấy có vài sinh viên trường mình chày cối cho rằng &n là của C vì thầy giáo trường em dạy như thế????

Originally posted by contrai_2vt View Post
    Chào mọi người.Biết nói sao nhỉ???Trong học kỳ 1 mình học môn NMLT và hiện tại đang học môn CTDL,đều bằng ngôn ngữ C.Tuy nhiên các thầy lại có thói quen sử dụng 1 số cái của C++ như là tham chiếu và 1 vài thứ nữa...
    Ví dụ như :
    void Abcxyz(int &n???)
    ...............
    Theo mình thì như thế này là không nên vì khi mình sử dụng 1 trình biên dịch yêu cầu chuẩn C thì khá là phức tạp cho nhiều người.Hôm vào 1 diễn đàn lập trình thấy có vài sinh viên trường mình chày cối cho rằng &n là của C vì thầy giáo trường em dạy như thế????
    Thế bạn đã hiểu ý nghĩa của cái "&" đó chưa? void....(&...) với void...(...).

Comment

Originally posted by 13520939 View Post
      giải thích hộ mình với, mình cũng không hiểu :sosad:
      Be different and always different
      http://archlinuxvn.org/
      http://theslinux.org
      http://lab.infosec.xyz

Comment

Originally posted by 10520058 View Post
        giải thích hộ mình với, mình cũng không hiểu :sosad:
        Bác cứ đùa =))

Comment

Originally posted by 13520939 View Post
          vậy ý bạn trong c có void....(&...)
          mìng muốn nói các thầy đag dạy c thì không nên mượn c++ tránh gây nhầm lẫn.

Comment

vậy ý bạn trong c có void....(&...)
            mìng muốn nói các thầy đag dạy c thì không nên mượn c++ tránh gây nhầm lẫn.
            à không, mình chưa dùng từ nào bác bỏ ý kiến của bạn cả mà , mình đọc tài lieu thì ngôn ngữ c không có truyền theo tham chiếu, mà chỉ có theo trị, và con trỏ.
            Nhưng biết sao giờ.
            slide mình học thì nó ntn
            THAM SỐ HÌNH THỨC CÓ 2 DẠNG
            Tham chiếu: là các tham số thực truyền cho tham số hình thức của hàm dưới dạng &biến hay *biến, ghi nhận lại những kết quả vừa tính toán trong hàm khi kết thúc hàm.
            Tham trị: là các tham số thực truyền cho tham số hình thức của hàm dưới dạng biến, giá trị không bị thay đổi khi hàm kết thúc.
            Đôi lúc học mà cứ có cảm giác slide gv cung cấp còn không chắc đúng nữa. Nên lắm lúc cũng không muốn đọc =)) Chỉ để tham khảo thôi, đến khi đủ thấm để thấy mâu thẫn thì học qua môn mất rồi.

Comment

Ví dụ như :
              void Abcxyz(int &n???)
              ...............
              Đề cương nhập môn lập trình mới nhất ghi luôn là môn này dùng C++, khỏi lộn nữa nha em.

Comment

Chỉ vì nó đơn giản và tiện lợi.
                Với lại các trình biên dịch hiện nay hiếm có dạng chỉ biên dịch theo chuẩn C mà thường là C/C++ hết.Nên chủ thớt đừng thắc mắc nữa.

Comment

Originally posted by vothisau
                  Lập trình C++ là môn học nền tảng cho công việc sau này của bạn, nếu có ghét thì bạn khó mà học tập tốt, sẽ ảnh hưởng lớn đến tương lai của bạn.
                  mình thì thấy nó hay mà lại không có nhiều thời gian nghiên cứu :v mà đang học lại OOP :3
                  đừng cố gắng trở thành 1 người thành công mà hãy cố gắng trở thành 1 người có giá trị :happy:

Comment

Từ lúc vào trường, mình chưa bao giờ được học môn nào gọi là "ngôn ngữ C" hay "lập trình C" cả, không biết khóa các bạn thế nào, chứ mình chỉ học môn tin học đại cương(sau này hình như đổi lại là nhập môn lập trình), rồi đến cấu trúc dữ liệu và giải thuật, sau đó là lập trình hướng đối tượng. Thực chất, cái chúng ta học là kỹ thuật và tư duy lập trình, còn ngôn ngữ(C/C++) cũng chỉ là công cụ để chúng ta học những cái nói trên thôi, vậy nên bạn đứng quá khắc khe là thầy phải dạy cho bạn thuần C hay C++, trộn lẫn C/C++ để dạy cũng chẳng sao, cốt yếu là truyền đạt cho bạn có được kỹ thuật và tư duy lập trình tốt là được.

Comment

LHQC

Collapse
                    Working...
                    X