Announcement

Collapse
No announcement yet.

Cộng đồng UIT làm nghề ERP

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Cộng đồng UIT làm nghề ERP

Xin chào UIT-ers,

Mình tạo chủ đề này với mục địch là "sân chơi" cho mọi người thích, có nguyện vọng và đam mê, đã và đang theo đuổi, sắp sửa và đã thành đạt trên con đường ERP cùng nhau tìm hiểu, trao đổi kiến thức, kỹ năng về các vấn đề trong nghề. Hy vọng rằng luôn sẵn sàng, không có bất kỳ một rào cản nào trong việc chia sẻ sự hiểu biết của mình tới người khác. Mọi người cùng điểm danh nhé.

Còn đây là một chút chia sẻ với mọi người về công việc của mình.

Mình may mắn được biết đến ERP từ môn học ở trường. Khi đó mình rất tò mò và muốn tìm hiểu về nó. Mơ hồ... Thực sự lúc đó tìm đọc nhiều bài báo, xem rất nhiều tin tức, trao đổi với nhiều người nhưng cái khái niệm ERP trong đầu mình vẫn còn mơ hồ, không rõ ràng. Chỉ biết rằng bài báo nào, tin tức nào, người bạn nào làm ERP đều không giúp mình thoát khỏi sự mơ hồ này. Một năm sau đó, mình xin thực tập ở một công ty chuyên cung cấp các giải pháp phần mềm ERP. Thực tập và làm việc ở vị trí lập trình viên tại công ty này, mình có cơ hội được tiếp xúc và làm việc trực tiếp với các sản phẩm của các hãng công nghệ như SAP và Oracle. Điều mà ở UIT mình chỉ nghe thầy cô, bạn bè và các anh chị lớp trên nhắc tới.
    May mắn tiếp theo là công ty thứ 2, công ty là khách hàng đang sử dụng sản phẩm Oracle. Tại đây, mình làm việc ở vị trí nhân viên quản trị cơ sở dữ liệu nhưng mà trên thực tế thì đôi lúc mình kiêm luôn cả việc tạo, chỉnh sửa, xuất báo cáo, số liệu... bla bla. Thậm chí, mình còn kiêm luôn việc lấy nước cho ông Sếp ục ịch của mình
    Làm việc không đúng những mô tả khi tuyển dụng, chán nản và lúc đó bệnh. Mình xin nghỉ việc. Không lâu sau đó mình mạnh nộp đơn vào nhiều công ty đa quốc gia, nhớ không lầm thì là 4 công ty, trong số đó 2 công ty mời đi phỏng vấn và đậu cả 2. Lúc này mình vẫn chưa tốt nghiệp mà chỉ có 1,5 năm kinh nghiệm làm việc với ERP, trình độ tiếng Anh thì cực dở.
    Có thể bạn đang tự hỏi tại sao mình lại đậu ở 2 công ty đa quốc gia này? Cũng có thể bạn đang tự nói: may mắn chứ gì! Vâng, đó hoàn toàn nhờ vào sự may mắn.
    Lúc có ý định nộp đơn, mình tìm hiểu mình rất kỹ về vị trí tuyển dụng, đặc biệt là văn hóa công ty. Từ đó, mình chuẩn bị riêng cho mỗi công ty một cái CV. Lúc mà mình chưa quyết định sẽ ứng tuyển vào các vị trí các công ty đa quốc gia kia, mình đã trúng tuyển với một công ty kia, mức lương cao gấp 1.5 lần mức lương cũ. Mình hẹn nửa tháng sau sẽ đến nhận việc. Mặc dù cũng biết nếu mình không đi làm ngay có thể sẽ mất cơ hội ở công ty này. Nhưng thời gian đó mình phải dành cho việc chuẩn bị luận văn tốt nghiệp (mục đích thì là vậy, nhưng mà cũng không dành được nhiều thời gian cho luận văn). Trúng tuyển, điều đó lại là một may mắn. Mình dùng nó để làm bàn đạp cho việc mạnh dạn dấn thân sâu hơn, vào vị trí cao hơn ở công ty lớn hơn.
    Ngày đầu tiên đi làm, mình được Sếp IT ở đây chia sẻ nhiều điều sau những ngày chờ đợi (thực tế công ty này đang có một dự án triển khai ERP và thiếu nguồn lực). Điều này càng giúp mình hiểu rõ giá trị của người làm ERP. Có thê lúc đó mình vẫn đang mơ hồ về cái giá trị mà mình đưa ra, nhưng nhờ vào việc mơ hồ này mình càng có quyết tâm muốn đạt được ảo tưởng của “mày” (mình thì gọi nó là mơ ước). Sau này, sau những lần trò truyện với ông Sếp hờ này, mình càng hiểu vì sao lúc đó mình đậu, vì sao lúc đó Sếp tuyển mình mà không tuyển người khác.
    Buổi chiều của ngày đầu tiên đi làm đó, mình nhận được điện thoại thông báo trúng tuyển và sắp sếp ngày đi làm ở công ty đa quốc gia đầu tiên – công ty mà mình đang gắn bó. Vậy là, dù rất thích vị trí và công việc ở đây, đặc biệt rất thích Sếp (ai đi làm cũng sẽ hiểu, nếu Sếp đã thích bạn, đó là một cơ hội, vì bạn sẽ luôn nhận được sự giúp đỡ, hỗ trợ hết mình của Sếp. P/s: thích-vì-bạn-là-một-nhân-tố-mà-công-ty-chờ-đợi có nhiều người sẽ hiểu sai ý đấy), và sự ái ngại khi mà Sếp chờ mình mười mấy ngày, còn chị nhân sự thỉnh thoảng lại gọi điện hỏi thăm và nhắc mình đi làm nhưng mà mình quyết định xin nghỉ ngay sau ngày đầu tiên luôn. Đó là lý do mà mình gọi Sếp là Sếp hờ, công ty hờ
    Do mình trúng tuyển ở công ty hờ rồi nên trong buổi phỏng vấn với 2 công ty đa quốc gia này mình mạnh dạn đề xuất mức lương cao hơn và đều trúng tuyển. Bạn biết đấy, cho đến lúc này mình lại vẫn may mắn...
    Làm ở đây được ít thời gian mình mới nhận được email và điện thoại thông báo trúng tuyển từ công ty đa quốc gia thứ 2 kia. Mình rất tiếc, công ty này mình đưa ra mức lương cao hơn, đãi ngộ tốt hơn, vị trí tuyển dụng thì thấp hơn một chút nhưng mà luôn đứng trong Top 3 công ty mơ ước làm việc ở Việt Nam. Tiếc là vậy, nhưng ở công ty hiện tại, mình đã có nhiều cơ hội hơn để tiến thân trong nghề ERP. Ở đây, mình được làm những điều mình thích, tự do sáng tạo, thể hiện bản thân... Ở vị trí quản lý dự án, với kiến thức lĩnh hội từ trường lớp, công việc thực tế ở các công ty cũ, sự tìm tòi của bản thân mình đã phối hợp với đội triển khai của công ty và đối tác, điều phối và phân công công việc với các phòng ban, mình đã triển khai thành công 3 dự án liên quan đến giải pháp ERP, và được đánh giá khá cao. Nói thiệt, dự án đầu tiên mình làm lơ tơ mơ lắm, nhưng Sếp của mình dìu dắt mình khá là OK nên dự án đầu đã thành công ngoài sức tưởng tượng của mình.
    Nói chung thì có những may mắn mà không phải ai cũng sẽ có, có những người chưa phải là người ta mong đợi nhưng xuất hiện đúng lúc thì thành đúng người. Một môi trường làm việc tốt, luôn có những cơ hội phát triển bản thân.
    Last edited by 1nguoi; 26-02-2016, 22:39.

Rất bất ngờ khi UIT cũng đào tạo về ERP. Nếu các bạn cần tìm thêm nguồn thông tin tài liệu về ERP cũng như chia sẻ kinh nghiệm cùng các anh/chị đang làm về nó thì hãy tham khảo ERP4VN Group trên LinkedIn xem sao?

Comment

Học kì này khóa 6 nghành phần mềm lớp em có làm đề tài liên quan đến ERP . Xây dựng Inventory & Material Management Module của ERP .Mong được sự giúp đỡ từ những đàn anh đi trước .:sogood:

Comment

Originally posted by 11520489 View Post
        Học kì này khóa 6 nghành phần mềm lớp em có làm đề tài liên quan đến ERP . Xây dựng Inventory & Material Management Module của ERP .Mong được sự giúp đỡ từ những đàn anh đi trước .:sogood:
        Này thì là giúp đỡ: http://terp.vn/forum/
        Tôi không hối tiếc những gì mình đã làm. Tôi chỉ hối tiếc những gì đã không làm khi có cơ hội!

Comment

Để làm một module đơn giản trên OpenERP thì các bạn cần:
          1. Python
          2. XML
          3. Quản trị kinh doanh, logictics ....
          Tôi không hối tiếc những gì mình đã làm. Tôi chỉ hối tiếc những gì đã không làm khi có cơ hội!

Comment

Mình có team là ERP, mức lương khoảng 300-400$. Ai cảm thấy thích thú thì pm mình nhé

Comment

“có những may mắn mà không phải ai cũng sẽ có, có những người chưa phải là người ta mong đợi nhưng xuất hiện đúng lúc thì thành đúng người” -> Rất thích câu này
              Tuy nhiên mình thấy may mắn cũng chỉ tác động một phần nhỏ đến sự thành công của mỗi người. Bạn pass pv có may mắn nhưng rõ ràng bạn đã bỏ thời gian công sức ra để tìm hiểu về cty, về vị trí tuyển dụng, từ đó mà có đối sách phù hợp, cái này chẳng thể gọi là may mắn. Rồi khi đã "may mắn" được nhận vào làm, nhưng không có năng lực, không có khả năng học hỏi thì điều tất yếu là sẽ bị đào thải.
              Thêm một điều nữa là cách bạn cư xử , phản ứng trước nhà tuyển dụng, trước người sếp tương lai của mình, đó cũng là một loại năng lực, ko tốt thì sao có thể khiến người ta giúp đỡ, chia sẻ kinh nghiệm với mình.
              Mình không làm ERP, nhưng muốn chia sẻ, mong các bạn sv đừng dựa dẫm, hi vọng quá nhiều vào sự may mắn để đi đến thành công.
              What will be will be

Comment

Originally posted by 08520128 View Post
                “có những may mắn mà không phải ai cũng sẽ có, có những người chưa phải là người ta mong đợi nhưng xuất hiện đúng lúc thì thành đúng người” -> Rất thích câu này
                Tuy nhiên mình thấy may mắn cũng chỉ tác động một phần nhỏ đến sự thành công của mỗi người. Bạn pass pv có may mắn nhưng rõ ràng bạn đã bỏ thời gian công sức ra để tìm hiểu về cty, về vị trí tuyển dụng, từ đó mà có đối sách phù hợp, cái này chẳng thể gọi là may mắn. Rồi khi đã "may mắn" được nhận vào làm, nhưng không có năng lực, không có khả năng học hỏi thì điều tất yếu là sẽ bị đào thải.
                Thêm một điều nữa là cách bạn cư xử , phản ứng trước nhà tuyển dụng, trước người sếp tương lai của mình, đó cũng là một loại năng lực, ko tốt thì sao có thể khiến người ta giúp đỡ, chia sẻ kinh nghiệm với mình.
                Mình không làm ERP, nhưng muốn chia sẻ, mong các bạn sv đừng dựa dẫm, hi vọng quá nhiều vào sự may mắn để đi đến thành công.
                :smile: có thể xem mình sinh ra trong cái thời đại này của nước ta là may mắn không nhỉ? Không chiến tranh, loạn lạc, ... mà thế thì cũng là may mắn rồi.

Comment

Originally posted by 11520537 View Post
                  :smile: có thể xem mình sinh ra trong cái thời đại này của nước ta là may mắn không nhỉ? Không chiến tranh, loạn lạc, ... mà thế thì cũng là may mắn rồi.
                  Trời mới biết được chú, biết đâu chú sinh trong thời chiến tranh loạn lạc phát huy được cái gì đó, trở Hitler hay Stalin thế kỷ 21 thì sao :brick:
                  What will be will be

Comment

LHQC

Collapse
                  Working...
                  X