Announcement

Collapse
No announcement yet.

cần anh chị chia sẻ kinh nghiệm đi thực tập, kiếm kinh nghiệm sớm ?

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• cần anh chị chia sẻ kinh nghiệm đi thực tập, kiếm kinh nghiệm sớm ?

như tiêu đề, hiện giờ mình đang có ý định làm việc gì đó (thực tập, kiếm kinh nghiệm hay làm thêm về ngành học...) khi bắt đầu năm 3 nhưng mình chưa rõ lắm, mong anh chị nào có kinh nghiệm trong việc này thì bỏ chút thời gian góp ý, hoặc là lời khuyên cho mình để mình chuẩn bị tốt hơn :salute:
    chân thành cảm ơn,
    Thông.
    đừng cố gắng trở thành 1 người thành công mà hãy cố gắng trở thành 1 người có giá trị :happy:

Hè năm 3 xin đi thực tập, hiện tại, xác định cái mình thích.. có khi đi thực tập sẽ không đc làm cái mình thích nhưng phải chấp nhận vì trước sau gì cũng phải nếm trải qua (thử trước).. nên thực tập ở hè vì nó rảnh rang hơn. thực tập xong thì vào đầu năm 4 có đủ tự tin để đi làm cho công ty rồi. nếu đã chấp nhận đi làm sớm thì khi ra trường phải đáng với thời gian đi làm. vì vừa làm vừa học sẽ có nhiều cái khó khăn..
    Inbox Blueprint - 5 Figure Day Review - CB Passive Income - Trust Jacker - Webinar Ignition Review - AuthoritySpy Review

Comment

Cuối năm 3 đi thực tập, sang năm 4 thực tập tiếp, cuối năm 4 vác CV đi xin việc.
      Tôi không hối tiếc những gì mình đã làm. Tôi chỉ hối tiếc những gì đã không làm khi có cơ hội!

Comment

Originally posted by 11520537 View Post
        Cuối năm 3 đi thực tập, sang năm 4 thực tập tiếp, cuối năm 4 vác CV đi xin việc.
        thực tập đây là mình tự tìm người ta hay người ta sẽ đăng tin tiềm mình vậy anh ?
        đừng cố gắng trở thành 1 người thành công mà hãy cố gắng trở thành 1 người có giá trị :happy:

Comment

Originally posted by 13520851 View Post
          thực tập đây là mình tự tìm người ta hay người ta sẽ đăng tin tiềm mình vậy anh ?
          Chủ động tìm kiếm thông tin, cơ hội. Chứ ít ai năn nỉ "Em ơi, vào công ty anh intern nhe", không có đâu.
          Tranh thủ đi entry-test, interview càng nhiều càng tốt. Tham gia các Job Fair, ngày hội việc làm, hội thảo.
          When we are young, work to learn, NOT to earn.
          E: ninhho At outlook dot com
          M: +8490 3000 670

Comment

1.Xác định rõ ràng mình sẽ theo hướng nào(vd: mobile app, game, web, abcxyz....)
            2. Có một câu hỏi: Năm mấy đi thực tập là được? Theo mình học năm mấy k quan trọng mà chủ yếu là bạn đã tự tin vào kiến thức nền tảng của mình chưa. Nên trước khi đi bạn xem lại mình đang có gì và cần bổ sung những gì trước khi xung trận
            3. Sau khi xác định được 2 điều trên bây giờ bạn đang ở một tâm thế sẵn sàng với khí thế hừng hực xung trận? Nhưng mà kiếm đâu ra trận mà đánh? Nên chọn trận đánh nào(công ty startup hay công ty nổi tiếng lâu năm) Người sinh viên phải làm sao đây? Tìm công ty để làm việc cũng là một cái khó, bạn nên làm quen bu bám vào những người xung quanh (mấy anh chị khóa trên, thầy cô, đi hội thảo tìm kiếm nhà tuyển dụng nhân tiện làm quen thêm được vài người khả năng sau này sẽ có ích ), lên mấy trang tuyển dụng tìm việc, diễn đàn liên quan đến công nghệ(VD: itviec, tinhte, abcxyz và ngay trên FORUM UIT ) và điều không thể thiếu là MAY MẮN. (Cái này tốt nhất là nên tưởng tượng nhiều dô ... (theo luật hấp dẫn ) ) Mà thực ra may mắn đến chỉ có tác dụng khi bạn đã SẴN SÀNG đón nhận nó
            4. GIẢ SỬ: Bạn đã tìm được công ty và một công việc ưng ý nhất. Đến phần làm thế nào để xin thực tập? Đối với những công ty tuyển thực tập thì làm theo yêu cầu của nó thôi. Quan trọng là những công ty không tuyển thực tập mà bạn muốn xin vào thì làm thế nào? Cái này mình chưa thử nên cũng k dám chém Nhưng mà theo mình bạn có thể mail, gọi điện gặp trực tiếp để nói nguyện vọng của mình... Tỷ lệ thành công mình k chắc nhưng mà ít ra thử để còn biết là không được, luyện mặt dày hơn tí cũng chả mất gì kaka.
            5. Đi phỏng vấn: Cái này thì có nhiều chia sẻ mình không đề cập, kinh nghiệm k nhiều và mình cũng chả có chiêu trò gì nhưng bạn lưu ý một điều bạn "HÃY THẬT LÒNG"
            6. Xách ba lô lên và đi.....
            Và..........Cuộc Chơi Bắt Đầu :funny:
            Last edited by 12520609; 17-04-2015, 22:33.
            Hãy theo đuổi sự ƯU TÚ - THÀNH CÔNG sẽ đến với bạn!

Comment

Tóm lại là mặt phải chai, phải "xông xáo" đi tìm cơ hội, đôi khi cái bước đi tìm cơ hội thực tập lại mang lại cho bạn nhiều kinh nghiệm hơn là có được một vị trí thực tập.
              Tôi không hối tiếc những gì mình đã làm. Tôi chỉ hối tiếc những gì đã không làm khi có cơ hội!

Comment

Theo mình nghĩ thì cơ hội khá rộng mở đối với mọi người, cố gắng học tốt và đâu tư tiếng anh để khỏi phải hối tiếc sau này.
                Nếu được thì xác định trước khi thực tập chọn công ty nào mình mong muốn (nhưng phải vừa sức) để thực tập xong làm việc cho nó sau đỡ mất công phải đi xin nữa

Comment

ở đây có anh chị nào đang làm về android cho em ít kinh nghiệm với ạ (cách học + xin việc) udency:

Comment

Nói chung là cứ chơi vs mấy đứa khóa trên ấy bạn, tự dưng sẽ rút ra được kinh nghiệm + dễ kiếm đc 1 công việc thông qua giới thiệu từ tụi nó (vì khi bạn ra trường thì tụi nó sẽ đi làm rồi + giới thiệu đc bạn tụi nó sẽ có bonus) :v

Comment

LHQC

Collapse
                    Working...
                    X