Announcement

Collapse
No announcement yet.

Tư vấn chọn ngành - về các ngành trong ĐH CNTT

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

lúc đầu thì em có dự đi Mạng như nghe AD nói thì kinh tế gd k có nên chắc từ bỏ.
    Em đang phân vân CNPM KHMT và KTMT,theo em nghĩ thì chắc KTMT học nhiều về đoạn mã và các lệnh. Với tính em thì chả rành về TA( rất là ngu) nên em cũng lười về học mã lệnh.
    Vậy AD cho em hỏi giữa 3 ngành thì ngành nào phải đòi hỏi học mã lệnh nhiều hơn.
    Bouns lun cho em cái giới thiệu về CNPM với, em cũng ju thjk làm game
    Last edited by kqh7410; 07-11-2014, 10:38.

Comment

Originally posted by kqh7410 View Post
      lúc đầu thì em có dự đi Mạng như nghe AD nói thì kinh tế gd k có nên chắc từ bỏ.
      Em đang phân vân CNPM KHMT và KTMT,theo em nghĩ thì chắc KTMT học nhiều về đoạn mã và các lệnh. Với tính em thì chả rành về TA( rất là ngu) nên em cũng lười về học mã lệnh.
      Vậy AD cho em hỏi giữa 3 ngành thì ngành nào phải đòi hỏi học mã lệnh nhiều hơn.
      Bouns lun cho em cái giới thiệu về CNPM với, em cũng ju thjk làm game
      Mã lệnh???... nếu là mã C/Java/.... thì khoa nào cũng như nhau. Còn nếu là mã ASM (Assembly) thì chả cần học, chỉ cần biết cái luồng làm việc của máy tính là code được ASM. Mà thật tế là chả ai học ASM cả, vì cứ mỗi con chip lại có tập lệnh ASM khác nhau... ở trường người ta chỉ học về kiến trúc tập lệnh của một con vi xử lý và từ đó nắm được các lệnh ASM, còn thực tế đi làm thì chỉ cần đọc cái tutorial là có đủ tất cả các lệnh asm và ý nghĩa của nó để mà xài.

Còn về tiếng Anh thì nói thật với bạn là trước khi vào trường mình cũng ngu... nhưng mà vào rồi đọc tài liệu tiếng Anh riết nên quen ... học CNTT thì dứt khoát phải đọc được tài liệu tiếng Anh, không có cái khoa nào ở UIT này vỗ ngực ta đây không đọc tài liệu ENG đâu
      Một khẩu súng giữ hai trời Nam Bắc,
      Một dấu chân in màu đất hai miền.

------------------------------------------------------

Comment

Originally posted by 08520229 View Post
        Mã lệnh???... nếu là mã C/Java/.... thì khoa nào cũng như nhau. Còn nếu là mã ASM (Assembly) thì chả cần học, chỉ cần biết cái luồng làm việc của máy tính là code được ASM. Mà thật tế là chả ai học ASM cả, vì cứ mỗi con chip lại có tập lệnh ASM khác nhau... ở trường người ta chỉ học về kiến trúc tập lệnh của một con vi xử lý và từ đó nắm được các lệnh ASM, còn thực tế đi làm thì chỉ cần đọc cái tutorial là có đủ tất cả các lệnh asm và ý nghĩa của nó để mà xài.

Còn về tiếng Anh thì nói thật với bạn là trước khi vào trường mình cũng ngu... nhưng mà vào rồi đọc tài liệu tiếng Anh riết nên quen ... học CNTT thì dứt khoát phải đọc được tài liệu tiếng Anh, không có cái khoa nào ở UIT này vỗ ngực ta đây không đọc tài liệu ENG đâu
        Anh cho em hỏi là Kỹ Thuật Phần Mềm hay là Công Nghệ Phần Mềm, em thấy trong web hướng dẫn đăng ký hồ sơ dự thi nó bảo là kỹ thuật phần mềm mã số D480103 , nên ghi cái nào trong phiếu đăng ký mới chính xác vậy anh

Comment

Anh cho em hỏi là Kỹ Thuật Phần Mềm hay là Công Nghệ Phần Mềm, em thấy trong web hướng dẫn đăng ký hồ sơ dự thi nó bảo là kỹ thuật phần mềm mã số D480103 , nên ghi cái nào trong phiếu đăng ký mới chính xác vậy anh
          Kỹ thuật phần mềm và công nghệ phần mềm là một đó em. Em ghi theo cái web hướng dẫn dăng kí hồ sơ là được

Comment

vâng, cám ơn anh nhiều

Comment

Originally posted by 08520229 View Post
              Kỹ thuật phần mềm và công nghệ phần mềm là một đó em. Em ghi theo cái web hướng dẫn dăng kí hồ sơ là được
              anh cho em hỏi giữa CNPM và KTMT bên nào học phí rẻ hơn ạ

Comment

anh cho em hỏi giữa CNPM và KTMT bên nào học phí rẻ hơn ạ
                Học phí tính theo tín chỉ em, hiện tại là 140.000đ/1 chỉ, tùy vào số chỉ em học 1 học kỳ mà học phí bao nhiêu thôi.

Comment

theo em biết như trên cẩm nang hướng dẩn tuyển sinh thì cả KTMT là 15đ và CNPM 17đ ( chưa nhân hệ số )( 2011). Nhưng em thấy trên điểm thi chuẩn năm 2012 thì cả 2 ngành đều là 20đ ( đã nhân hệ số). Vậy chính xác là cả 2 ngành đều chung 1 điểm hay là CNPM thì điểm cao hơn ạ

Comment

theo em biết như trên cẩm nang hướng dẩn tuyển sinh thì cả KTMT là 15đ và CNPM 17đ ( chưa nhân hệ số )( 2011). Nhưng em thấy trên điểm thi chuẩn năm 2012 thì cả 2 ngành đều là 20đ ( đã nhân hệ số). Vậy chính xác là cả 2 ngành đều chung 1 điểm hay là CNPM thì điểm cao hơn ạ
                    Điểm chuẩn nguyện vọng 1 năm 2012 của trường là 20 điểm (đã nhận hệ số) áp dụng cho cả 5 ngành (chứ không riêng gì KHMT hay CNPM)

Comment

cho em hỏi trong tất cả các nghành trên thì nghành nào chỉ cần trình độ lập trình cỡ trung bình hoặc khá là được vậy ạ :hungry:

Comment

Originally posted by transformers776 View Post
                        cho em hỏi trong tất cả các nghành trên thì nghành nào chỉ cần trình độ lập trình cỡ trung bình hoặc khá là được vậy ạ :hungry:
                        làm thế quái nào xác định được trình độ lập trình là giỏi, khá hay trung bình :beatbrick:

Comment

em rất hay tìm tòi, sử dụng những phần mềm mới trên mạng , không biết như thế có đủ để biết mình thích ngành nào không nhỉ , em thất khó chọn ngành quá :waaaht:

Comment

Originally posted by transformers776 View Post
                            em rất hay tìm tòi, sử dụng những phần mềm mới trên mạng , không biết như thế có đủ để biết mình thích ngành nào không nhỉ , em thất khó chọn ngành quá :waaaht:
                            thế thôi em nên để cái nghề nó chọn mình vậy :surrender:...

Comment

Theo các anh chị Em đi Khoa Học Máy Tính sau đó làm developer tốt hơn hay Em đi Công nghệ Phần Mềm học làm developer thì tốt hơn.
                              Em rất thích làm developer..... :shy:
                              Phải vào UIT !!!

Comment

Originally posted by hanthien View Post
                                Theo các anh chị Em đi Khoa Học Máy Tính sau đó làm developer tốt hơn hay Em đi Công nghệ Phần Mềm học làm developer thì tốt hơn.
                                Em rất thích làm developer..... :shy:
                                Dev thì nên theo Mềm...
                                [CENTER]CHỮ KÍ LÀ CÁI GÌ ẤY NHỈ - TỚ CŨNG KO BIẾT NỮA CƠ ::sogood::

Comment

LHQC

Collapse
                                Working...
                                X