Announcement

Collapse
No announcement yet.

Tư vấn chọn ngành - về các ngành trong ĐH CNTT

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

Originally posted by nolove1427 View Post
    em đang phân vân giữa 2 trường: đh KHTN và đh CNTT
    các ace đi trước giúp em chọn trường dc ko a?
    thêm nữa là, vấn đề học phí: đh CNTT lấy 140k/tín chỉ, em tham khảo ở phần chương trình học thì thấy tổng số tín chỉ là 140 ~> 140 là TSTT của 1 năm hay cả 4 năm? và 1 năm có bao nhiêu học kỳ ạ?

còn về việc chọn chuyên ngành, em dự tính là sẽ chọn ngành KHMT, đây có phải là ngành bao quát về CNTT ko ạ? ~ việc làm có thể làm khi ra trường của ngành này là gì?
    cám ơn mọi người, thân xD
    1. Giúp em chọn trường thì chỉ có thể giúp bằng cách trả lời câu hỏi và cung cấp thông tin. Nhận xét của mỗi người dĩ nhiên mang cảm tính chủ quan nên không ai có thể quyết định thay em việc chọ trường nào được, lựa chọn sáng suốt em nhé

2. 1 khóa kéo dài từ lúc em nhập học đến khi em ra trường.

3. Cử nhân có thể đi thực tập có thể không đi. Kỹ sư thì bắt buộc phải đi thực tập. Đó là điểm khác biệt dễ nhận thấy nhất đối với em, các điểm khác nhau khác chỉ có ý nghĩa về mặt quản lý. Cả 2 hệ đào tạo này đều là bậc đại học, theo tôi biết thì chưa có nhà tuyển dụng nào phân biệt kỹ sư với cử nhân khi tuyển dụng sinh viên tốt nghiệp

4. Ngành KHMT là ngành bao quát tổng thể về CNTT. Ngành này đi sâu vào kiến thức nền tảng, kỹ năng lập trình, thuật toán và định hướng nghiên cứu (có thể hiểu nôm na nghiên cứu là tự tìm kiếm tri thức mới). Sinh viên ra trường có thể tham gia làm việc ở các vị trí nghiên cứu khoa học và học lên các bậc học cao hơn (ngành KHMT đào tạo đến bậc tiến sĩ). Còn nếu không thích đi theo con đường nghiên cứu khoa học em có thể sử dụng kỹ năng lập trình và nghiên cứu để đi làm phần mềm.

Originally posted by hanthien View Post
    Thế khi nào em nên chọn Khoa Học Máy Tính anh, em muốn học sâu về làm phần mềm và quản lí dự án phần mềm :adore: ước ao nhỏ nhoi
    thank anh ,
    Nếu em muốn học sâu vào chuyên môn hoặc học lên các bậc học cao hơn thì em nên chọn Khoa học máy tính.

Originally posted by 08520229 View Post
    ==> tụi nó biết quái gì về hardware đâu mà đòi tổng quát . Những kết luận thế này chỉ mang tính chất tham khảo... :smile:
    Thiết kế phần cứng thì chỉ có ngành kỹ thuật máy tính đào tạo. Nhưng kiến thức về nguyên lý vận hành của phần cứng thì sinh viên học công nghệ thông itn nào cũng phải biết ít nhiều.
    Last edited by truonganpn; 25-03-2013, 14:40.

Comment

Originally posted by truonganpn View Post
      Nếu em muốn học sâu vào chuyên môn hoặc học lên các bậc học cao hơn thì em nên chọn Khoa học máy tính.
      Em cảm ơn thầy, thầy cho em hỏi câu nữa :Em nghe nói "Học Khoa học máy tính làm lập trình tốt hơn là học Kỹ Thuật Phần Mềm " đúng không thầy.
      Phải vào UIT !!!

Comment

Em cảm ơn thầy, thầy cho em hỏi câu nữa :Em nghe nói "Học Khoa học máy tính làm lập trình tốt hơn là học Kỹ Thuật Phần Mềm " đúng không thầy.
        lập trình là kỹ năng => làm nhiều thì sẽ tốt ...
        Một khẩu súng giữ hai trời Nam Bắc,
        Một dấu chân in màu đất hai miền.

------------------------------------------------------

Comment

Em là con gái mà định theo CNTT

ĐỌc nhiều thông tin, em càng thấy hoang mang =.=!

Con gái theo CNTT ít, học lại không bằng con trai và còn nhiều yếu tố khác nữa nên con trai thường được ưu tiên khi xin việc

E rất sợ khi học xong không có việc làm

Con gái theo CNTT có phải sự lựa chọn đúng đắn ko ạ : (
          Hay là...

[♥] Buông xuôi nhé...

Comment

Thế tóm lại là nếu học lập trình thì nên theo ngành nào thầy. Chứ KHMT cũng ltrinh mà CNPM cũng lập trình

Comment

Originally posted by makakura View Post
              Thế tóm lại là nếu học lập trình thì nên theo ngành nào thầy. Chứ KHMT cũng ltrinh mà CNPM cũng lập trình
              Khoa học máy tính đi sâu vào kiến thức nền tảng còn Công nghệ phần mềm thì tập trung vào quy trình và công nghệ. Nói cái nào tốt hơn thì còn tùy vào bản thân em thích hợp với hướng đi nào nữa.

Originally posted by marion View Post
              cho em hỏi : em đang tính theo kỹ thuật máy tính, theo các anh chị đi trước thì ngành này được ko (VD như học có nặng không, ra xin việc có ngon như các ngành khác không)
              em xin cảm ơn trước
              Ngành nào cũng ngon như nhau. Nhưng nếu em chọn được ngành phù hợp với chính bản thân em, em phát huy được hết sở trường thì em sẽ ngon hơn một số người khác.

Originally posted by thienthan.h23 View Post

Con gái theo CNTT ít, học lại không bằng con trai và còn nhiều yếu tố khác nữa nên con trai thường được ưu tiên khi xin việc

Ít mới quý em à. Theo tôi được biết thì đúng là có một số công ty ưu tiên tuyển nam (vì con trai thường không ngại về khuya khi ở lại công ty làm thêm giờ như con gái), nhưng công ty thì ưu tiên vậy còn bộ phận tuyển dụng vốn toàn nam lại dễ có cảm tình với ứng viên nữ nên bù qua sớt lại nó cũng vậy thôi hà em.

Trong số những sinh viên nữ đã tốt nghiệp của trường mà tôi quen thì không có bạn nào thất nghiệp cả.
              Last edited by truonganpn; 25-03-2013, 20:31.

Comment

Originally posted by marion View Post
                cho em hỏi : em đang tính theo kỹ thuật máy tính, theo các anh chị đi trước thì ngành này được ko (VD như học có nặng không, ra xin việc có ngon như các ngành khác không)
                em xin cảm ơn trước
                lương đủ để em mua đồ ngon ăn --> yên tâm . Chỉ trừ phi em muốn ăn, mấy thứ cấp sờ cao kiểu kem rắc bộ vàng hay gì đại loại thế mới được gọi là ngon thì thua :aboom:... còn chương trình học thì em nên đọc lại mấy trang đầu
                Một khẩu súng giữ hai trời Nam Bắc,
                Một dấu chân in màu đất hai miền.

------------------------------------------------------

Comment

Originally posted by truonganpn View Post
                  1. Giúp em chọn trường thì chỉ có thể giúp bằng cách trả lời câu hỏi và cung cấp thông tin. Nhận xét của mỗi người dĩ nhiên mang cảm tính chủ quan nên không ai có thể quyết định thay em việc chọ trường nào được, lựa chọn sáng suốt em nhé

4. Ngành KHMT là ngành bao quát tổng thể về CNTT. Ngành này đi sâu vào kiến thức nền tảng, kỹ năng lập trình, thuật toán và định hướng nghiên cứu (có thể hiểu nôm na nghiên cứu là tự tìm kiếm tri thức mới). Sinh viên ra trường có thể tham gia làm việc ở các vị trí nghiên cứu khoa học và học lên các bậc học cao hơn (ngành KHMT đào tạo đến bậc tiến sĩ). Còn nếu không thích đi theo con đường nghiên cứu khoa học em có thể sử dụng kỹ năng lập trình và nghiên cứu để đi làm phần mềm.

hehe, dù gì cũng giờ chót rồi, nên em chốt hạ luôn KHMT trường đh CNTT thôi ( có gì sau này đang học vẫn chuyển ngành được đúng ko ạ?)

p/s: hơ, hồi sáng có đọc topic nào, bác 08520229 bị gọi = "chị" thì phải :hellboy:

Comment

Là con gái ko có nghĩa là sẽ thiệt thòi trong ngành CNTT đâu e à :happy:

C đã từng nói chuyện với khá nhìu a c đã tốt nghiệp và đi làm về CNTT. Các sếp hầu như là nữ đó e :funny:

Con gái được cái tính cẩn thận, đầu óc sắp xếp và hệ thống công việc cũng tốt hơn con trai. Về khoản nói năng thuyết trình hay ngoại ngữ thì vượt bậc hơn nhìu boy lun ấy nhá

Hiện nay khoa HTTT mà c đang học là khoa có nhìu nữ nhất. Hệ thống và quản lý cũng phù hợp với con gái, nên nếu e có hứng thú thì có thể đk vào khoa HTTT :happy:

Chúc e tìm dc ngành như mong muốn :happy:

.:MOON:.
                    ISC club - Ban Truyền thông
                    Chào cả nhà!!! :salute: :salute: :salute:
                    Thật là vui vì được trở thành sv UIT :happy: :happy: :happy:
                    Hãy cùng nhau xây dựng đại gia đình UIT thật đoàn kết và hạnh phúc nhé mọi người <3 <3 <3 :sunglasses: :sunglasses: :sunglasses:

Comment

Originally posted by emyeuanh1k
                      Thật sự mà nói thì bạn phải cân nhắc thật kỹ trước khi bước vào ngành này
                      Khi quyết định tương lai của mình, ai cũng cần phải cân nhắc kỹ cả :happy:

Nhưng ngưỡng cửa ĐH cũng chỉ là một bước đệm mà thôi. Cái quan trọng không phải bạn học gì ở trường, mà là khi ra trường bạn sẽ trở thành người thế nào :happy:

Mình ko phải vào trường này vì đam mê, thật sự là do dòng đời đưa đẩy thui (nói trắng ra là đậu NV2 =)) ). Nhưng cho tới h mình vẫn chưa hối hận, vì mình thấy những thứ mình nhận được ở đây vẫn rất nhìu và có thể sử dụng (lại) sau này

Chúc các pạn chẻ sớm tìm được tương lai tươi sáng cho bản thân mình

Hãy cùng nhau xây dựng đại gia đình UIT thật đoàn kết và hạnh phúc nhé mọi người <3 <3 <3 :sunglasses: :sunglasses: :sunglasses:

Comment

Originally posted by 12520658 View Post
                        Là con gái ko có nghĩa là sẽ thiệt thòi trong ngành CNTT đâu e à :happy:

C đã từng nói chuyện với khá nhìu a c đã tốt nghiệp và đi làm về CNTT. Các sếp hầu như là nữ đó e :funny:

Con gái được cái tính cẩn thận, đầu óc sắp xếp và hệ thống công việc cũng tốt hơn con trai. Về khoản nói năng thuyết trình hay ngoại ngữ thì vượt bậc hơn nhìu boy lun ấy nhá

Hiện nay khoa HTTT mà c đang học là khoa có nhìu nữ nhất. Hệ thống và quản lý cũng phù hợp với con gái, nên nếu e có hứng thú thì có thể đk vào khoa HTTT :happy:

Chúc e tìm dc ngành như mong muốn :happy:

Hì. e cũng có đăng kí vào HTTT. Mà em không hiểu sau này làm những cái gì luôn

À mà lớp 12 này, vì sắp thi Đh nên nhiều thầy cô có ưu ái hơn... Bọn e không phải học Tin mấy nữa. Nên giờ em mù tịt luôn

Vậy khi vào trường có sao không hả c

Kiến thức có liên quan đến cấp 3 không ạ? Hay khi vào trường sẽ học lại toàn bộ ạ?
                        Hay là...

[♥] Buông xuôi nhé...

Comment

Hì. e cũng có đăng kí vào HTTT. Mà em không hiểu sau này làm những cái gì luôn

À mà lớp 12 này, vì sắp thi Đh nên nhiều thầy cô có ưu ái hơn... Bọn e không phải học Tin mấy nữa. Nên giờ em mù tịt luôn

Vậy khi vào trường có sao không hả c

Kiến thức có liên quan đến cấp 3 không ạ? Hay khi vào trường sẽ học lại toàn bộ ạ?
                          Chương trình học được thiết kế dành cho các bạn chưa hề biết gì về Tin học mà e

Về nghề nghiệp tương lai e có thể lên Google tìm hỉu mà

Comment

hi, chào bạn, theo quy chế thì muốn chuyển ngành phải xin phép và phải được sự đồng ý của 2 trưởng khoa
                            không đơn giản là muốn chuyển là chuyển
                            khả năng chuyển được vào khoa CNPM là không cao theo kinh nghiệm từ trước đến nay

Originally posted by nolove1427 View Post
                            hehe, dù gì cũng giờ chót rồi, nên em chốt hạ luôn KHMT trường đh CNTT thôi ( có gì sau này đang học vẫn chuyển ngành được đúng ko ạ?)

p/s: hơ, hồi sáng có đọc topic nào, bác 08520229 bị gọi = "chị" thì phải :hellboy:
                            GV Khoa CNPM
                            anhht@uit.edu.vn

Comment

Originally posted by 08520229 View Post
                              lương đủ để em mua đồ ngon ăn --> yên tâm . Chỉ trừ phi em muốn ăn, mấy thứ cấp sờ cao kiểu kem rắc bộ vàng hay gì đại loại thế mới được gọi là ngon thì thua :aboom:... còn chương trình học thì em nên đọc lại mấy trang đầu
                              kem rắc bột vàng thì em ko giám ăn vì nó tổn thọ cả nghĩa đen lẫn nghĩa bóng, thanks anh nhiều

Comment

mọi người cho em hỏi ở trong trường khoa nao chuyên về lập trình thế zak mọi người

Comment

LHQC

Collapse
                                Working...
                                X