Announcement

Collapse
No announcement yet.

Thắc mắc trong việc chọn ngành! Ai giúp với!

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Thắc mắc trong việc chọn ngành! Ai giúp với!

Năm nay em thi đc 27,5đ khối A, em thích CNTT, khi xem bên BK thì thấy có 1 ngành KHMT, nhưng xem bên trường CNTT thì thấy tới 7 ngành. Em thì chưa đc học gì về CNTT nên em cũng không biết chọn ngành nào. Mn giúp em với! :unhappy:

bạn có thể vào KHTN, vào đó học xong vài kì rồi mới chọn ngành đến lúc đó tự khắc bạn biết sẽ thích gì
    Last edited by Thiên Ân; 01-08-2015, 20:45.

Comment

Originally posted by Thiên Ân View Post
      bạn có thể vào KHTN, vào đó học xong vài kì rồi mới chọn ngành đến lúc đó tự khắc bạn biết sẽ thích gì
      KHTN là ngành gì thế bạn!

Comment

ĐH Khoa học tự nhiên, nhóm ngành CNTT đó bạn

Comment

vào bách khoa học gấp
          :adore: Sẽ Đậu :adore:

Comment

Bạn phải tìm hiểu và cân nhắc lựa chọn nha. Theo ý kiến cá nhân của mình (bạn tham khảo nha):
            Các trường công lập hiện nay mạnh về CNTT có BK, KHTN và CNTT
            - BK mạnh về phần cứng
            -KHTN mạnh về phần mềm
            - ĐHCNTT là truong đào tạo chuyên về CNTT, có rất nhiều chuyên ngành cho bạn lựa chọn và hiện nay cũng không hề thua kém BK hay KHTN và trong tương lai theo mình thì sẽ mạnh hơn nữa vì đây là truong chuyên ngành về CNTT.
            Do vậy theo mình bạn yêu CNTT thì chọn ĐHCNTT là phù hợp nhất. Và với số điểm của bạn có thể sẽ vào lớp Tài năng ngành An Ninh mạng, ngành này tuong lai đấy.
            Hẹn gặp bạn tại UIT nha!
            Last edited by 14520560; 02-08-2015, 10:21.
            Mỗi Ngày Tôi Chọn Một Niềm Vui !. Và Như Thế.....

Comment

Originally posted by Kraigeki View Post
              Năm nay em thi đc 27,5đ khối A, em thích CNTT, khi xem bên BK thì thấy có 1 ngành KHMT, nhưng xem bên trường CNTT thì thấy tới 7 ngành. Em thì chưa đc học gì về CNTT nên em cũng không biết chọn ngành nào. Mn giúp em với! :unhappy:
              Câu hỏi của em khó trả lời quá. Bạn vui lòng cho biết bạn thích cái gì, phần cứng hay phần mềm vì mỗi trường nó có một điểm mạnh riêng.
              Mình nghĩ trước hết nên tìm hiểu các trường trước, sau khi đã chọn được trường rồi thì vào forum của trường đó hỏi thôi.

Mình có vài ý kiến sau:
              Bách Khoa: Mạnh về phần cứng, phần mềm cũng không thua ai. Có điều học nặng hơn các trường khác, nên bạn phải chuẩn bị tâm lý thật vững để vào môi trường BK.
              KHTN: Mình k rành lắm, tuy nhiên về khoản phần mêm thì có thể nói là rất được. Trường này thường có giải ở các cuộc thi phần mềm trong nước và quốc tế như (Olympic, ACM...vv)
              CNTT: Có nhiều chuyên ngành, vì đây là trường dạy chuyên về CNTT. Cũng hơi rối cho các bạn chọn ngành học. Bạn hãy tìm hiểu kỹ các ngành trước qua trang web http://tuyensinh.uit.edu.vn sau đó xem thử mình thích cái gì.

P/S: Trong UIT thì việc phân ngành là để bạn học chuyên sâu về ngành đã chọn thôi, còn cơ bản là như nhau hết. Có thể bạn học ngành A nhưng sau này ra làm ngành B chẳng hạn, đó là tùy vào quá trình học tập và tự tìm tòi của bạn.

Lời khuyên: Trường nào cũng có cái hay của nó, mình không dám so sánh vị thế các trường. Quan trọng là bạn có muốn học hay không thôi.
              Thân ái ! :haha:

Comment

về CNTT thì có thể xem như chỉ có 2 ngành thôi bạn, đó là: mềm (KHMT) và cứng (KTMT)
                và trog số 7 ngành bạn nói thì trog đó đa phần là mấy ngành phân ra từ KHMT -> có thể nói KHMT là một môn báo quát hơn, là nền tảng
                => nếu bạn vững nền tảng thì mấy cái khác đều quốc dc bình thường
                hoặc nếu bạn thích phân định rõ ràng môn thì bạn tham khảo mấy ngành kia, đặc thù của từng ngành thì đọc tên chắc đủ hiểu rồi ha :salute:
                (p/s: ngành nào cũng phải lập trình và dù học ngành nào bạn cũng phải tự học thêm những cái khác ko có dạy trog trường nhá )

Comment

chưa học đc gì về CNTT cũng ko sao!
                  em tự tìm hiểu từng ngành xem em có hứng thú với ngành nào nhất! chứ ai rãnh mà tra google hết 7 ngành mà trả lời cho em

Comment

Em cảm ơn các anh rất nhiều! Em đã chọn ngành KHMT ĐH CNTT rùi :happy: Sau này mong mọi người giúp đỡ thêm! :smile:

Comment

Em cảm ơn các anh rất nhiều! Em đã chọn ngành KHMT ĐH CNTT rùi :happy: Sau này mong mọi người giúp đỡ thêm! :smile:
                      em lưu ý nhé, cái anh phía trên nói về ngành KHMT chưa chính xác đâu.
                      - KHMT có 2 chuyên ngành: chuyên ngành Công nghệ tri thức & máy học , chuyên ngành Xử lý ngôn ngữ tự nhiên
                      em sẽ thấy được nội dung 1 số môn học, từ đó em sẽ hiểu 1 phần nào đó về ngành này https://student.uit.edu.vn/content/c...a-hoc-may-tinh
                      tương tự, em có thể xem các ngành khác https://student.uit.edu.vn/content/cac-nganh-dao-tao
                      - Khá nhiều, nhưng rán đọc hết đi, chọn ngành nghề rất quan trọng và nó sẽ gắn bó với em lâu dài sau này

Last edited by 12520909; 02-08-2015, 23:21.

Comment

Em đã đọc rồi và thấy mơ hồ quá hihi nhưng chắc em sẽ chọn KHMT. Thank anh nhiều!

Comment

thế chưa đọc qua kĩ thuật phần mềm à?
                          Em đã đọc rồi và thấy mơ hồ quá hihi nhưng chắc em sẽ chọn KHMT. Thank anh nhiều!

Comment

Originally posted by 12520909 View Post
                            thế chưa đọc qua kĩ thuật phần mềm à?
                            Dạ em đọc hết mấy bữa trước rồi nhưng vẫn thấy mơ hồ nội dung học 2 bên giống hết 1 nữa rùi, bên kỹ thuật phần mềm thì cụ thể hơn tý xíu hihi. Mà hình như ngành KTPM ngon hơn hả anh? thấy điểm đầu vào cao hơn (toàn NV1) ps:

Comment

Mình khuyên bạn nên cân nhắc ngành CNTT vì chương trình đào tạo khá là thực tế và phù hợp với hoàn cảnh việc làm bây giờ. Còn nếu bạn muốn trở thành nhà nghiên cứu thì mới nên học ngành KHMT.
                              Tôi không hối tiếc những gì mình đã làm. Tôi chỉ hối tiếc những gì đã không làm khi có cơ hội!

Comment

LHQC

Collapse
                              Working...
                              X