Announcement

Collapse
No announcement yet.

Thắc mắc về 2 ngành Kỹ Thuật Máy Tính và Hệ Thống Thông Tin!!!

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Thắc mắc về 2 ngành Kỹ Thuật Máy Tính và Hệ Thống Thông Tin!!!

Em thích ngành Kỹ Thuật Phần Mềm nhưng hiện tại thấy khả năng vào ngành đó không cao còn 2 ngành còn lại thì không biết chọn ngành nào. Mọi người tư vấn giúp ạ :byebye:

Kỹ Thuật Phần Mềm và Kỹ Thuật Máy Tính là 2 ngành khác nhau rất nhiều nhé , cách nhau rất nhiều về kiến thức .

Comment

vậy a có thể tư vấn cho e nên chọn ngành nào không? thấy a ghi là khoa kỹ thuật máy tính, vậy a thấy khoa đó như thế nào? học những gì và công việc ra sao ạ?

Comment

Originally posted by NTHieu View Post
        Em thích ngành Kỹ Thuật Phần Mềm nhưng hiện tại thấy khả năng vào ngành đó không cao còn 2 ngành còn lại thì không biết chọn ngành nào. Mọi người tư vấn giúp ạ :byebye:
        Chào em!
        Thực ra em thích đi làm phần mềm chứ không phải em thích ngành KTPM, đúng không?
        Muốn làm phần mềm thì ngành nào của UIT học ra em cũng có thể đi làm lập trình được. Thực tế đã cho thấy điều đó.
        Các ngành học ở UIT có sự khác nhau không nhiều: ít nhất là 15% và nhiều nhất cũng chưa đến 40%. Do đó, nếu em muốn ra trường làm phần mềm thì em có thể chọn các nguyện vọng như sau (tôi ghi không theo thứ tự):
        - KTPM
        - KTPM CLC
        - HTTT - TMĐT
        - HTTT
        - HTTT - CLC
        - HTTT - CTTT
        - KHMT
        - CNTT
        Danh sách trên không theo thứ tự. Em chọn ra 4 ngành thích, căn cứ vào điểm chuẩn năm ngoái, em ghi NV theo thứ tự giảm dần của điểm chuẩn dự kiến mà em tính toán.
        Chúc em may mắn.

Comment

vậy a có thể tư vấn cho e nên chọn ngành nào không? thấy a ghi là khoa kỹ thuật máy tính, vậy a thấy khoa đó như thế nào? học những gì và công việc ra sao ạ?
          Anh học khoa KTMT nên sẽ nói rõ khoa này còn HTTT thì chờ a,c bên hệ thống vào cho ý kiến nhé !
          Kỹ Thuật Máy Tính có 2 chuyên ngành : ( Tham khảo link này : http://ktmt.uit.edu.vn/gioi-thieu/tong-quan )
          1 . Vi Mạch :
          +Thiết kế mạch điện - điện tử, mạch điều khiển dùng trong công nghiệp, trong các hệ thống tự động, trong nhà máy, xí nghiệp, nhà xưởng, đặc biệt là các hệ thống smarthome.
          +Thiết kế Chip - Vi mạch trong các hệ thống nhúng: ô tô, điện tử dân dụng, máy giặt, máy điều hòa, tivi, điện thoại di động.....
          Ngành này hiện tại có rất ít trường ĐH ở TPHCM đào tạo , hình như chỉ có BK TPHCM .
          2. Hệ Thống Nhúng :
          Học về các Vi Điều Khiển,Vi xử lý , Robot , tự động hóa,hệ thống nhúng ,lập trình hệ thống cấp thấp, firmware, driver, lập trình nhúng.

Công việc ra trường thì em an tâm nhé ; khoa nào trong trg cũng có đối ngoại với các doanh nghiệp rất tốt , SV UIT ra trg khó thất nghiệp nhé , quan trọng là mình học hành thế nào ra trg trình độ sao => lương thấp hay cao, có bị làm trái ngành ko thôi .

Comment

Thế thì học ngành CNTT đi em.
            Tôi không hối tiếc những gì mình đã làm. Tôi chỉ hối tiếc những gì đã không làm khi có cơ hội!

Comment

Originally posted by 11520537 View Post
              Thế thì học ngành CNTT đi em.
              Bác Dương thích ngành CNTT dữ hen , dạo qua mấy topic nảy giờ thấy Bác toàn bảo vào đó !

Comment

cám ơn a rất nhiều thế a đang theo chuyên ngành nào ạ?

Comment

Originally posted by 12520544 View Post
                  Anh học khoa KTMT nên sẽ nói rõ khoa này còn HTTT thì chờ a,c bên hệ thống vào cho ý kiến nhé !
                  Kỹ Thuật Máy Tính có 2 chuyên ngành : ( Tham khảo link này : http://ktmt.uit.edu.vn/gioi-thieu/tong-quan )
                  1 . Vi Mạch :
                  +Thiết kế mạch điện - điện tử, mạch điều khiển dùng trong công nghiệp, trong các hệ thống tự động, trong nhà máy, xí nghiệp, nhà xưởng, đặc biệt là các hệ thống smarthome.
                  +Thiết kế Chip - Vi mạch trong các hệ thống nhúng: ô tô, điện tử dân dụng, máy giặt, máy điều hòa, tivi, điện thoại di động.....
                  Ngành này hiện tại có rất ít trường ĐH ở TPHCM đào tạo , hình như chỉ có BK TPHCM .
                  2. Hệ Thống Nhúng :
                  Học về các Vi Điều Khiển,Vi xử lý , Robot , tự động hóa,hệ thống nhúng ,lập trình hệ thống cấp thấp, firmware, driver, lập trình nhúng.

Công việc ra trường thì em an tâm nhé ; khoa nào trong trg cũng có đối ngoại với các doanh nghiệp rất tốt , SV UIT ra trg khó thất nghiệp nhé , quan trọng là mình học hành thế nào ra trg trình độ sao => lương thấp hay cao, có bị làm trái ngành ko thôi .
                  Really ? h:
                  Khi đã chọn công việc hay cái nghề cho mình thì nên đầu tư nhiều công sức cho nó thì sẽ thấy nó có nhiều cái hay để kiếm ra tiền lắm.Rồi cái quan trọng là có sức hay kiên trì mà làm không thôi! Đừng đứng núi này trông núi nọ thì phí hoài thời gian và tuổi trẻ thôi!

Comment

Originally posted by 11520034 View Post
                    Really ? h:
                    Khá giỏi + tí kiến thức tự học chắc ko khó đâu ạ.
                    FB: facebook.com/uitstu

Comment

em củng muốn như bạn trên thì em nên chon ngành nao ạ .nếu k phù hợp lắm thì mọi người có thể tư vấn cho e môt số trường về lập trình ung dug tốt tốt k ạ

Comment

Originally posted by 11520034 View Post
                        Really ? h:
                        Phải mạnh dạn đưa ra nhận xét chứ , gì cũng ko chắc thì cũng như không thôi !
                        cám ơn a rất nhiều thế a đang theo chuyên ngành nào ạ?
                        A đang học : hệ thống nhúng .

Comment

Dạ vậy chắc e theo KTMT chứ HTTT có vẻ xa lạ quá ạ

Comment

Dạ vậy chắc e theo KTMT chứ HTTT có vẻ xa lạ quá ạ
                            Vô đây mà xem HTTT(https://tuyensinh.uit.edu.vn/tong-qu...hong-thong-tin) học về gì , do e chưa biết chứ ko phải HTTT xa lạ nhé !

Comment

Originally posted by 12520544 View Post
                              Bác Dương thích ngành CNTT dữ hen , dạo qua mấy topic nảy giờ thấy Bác toàn bảo vào đó !
                              Mình thích nó vì chương trình đào tạo khá là thiết thực đối với những ai muốn đi làm phần mềm, không quá nặng nhọc. Hơn nữa vì chương trình đào tạo cũng khá nhẹ so với các ngành khác nên có nhiều thời gian hơn để tập trung cho những thứ mình thích. Lấy ví dụ ở Ngành KTMT chẳng hạn, học nhiều quá trời mà dùng không được bao nhiêu.
                              Tôi không hối tiếc những gì mình đã làm. Tôi chỉ hối tiếc những gì đã không làm khi có cơ hội!

Comment

LHQC

Collapse
                              Working...
                              X