Announcement

Collapse
No announcement yet.

"Chỉ có nhà quê mới xài máy bàn"

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

Originally posted by dangnttam View Post
    mới mất laptop nên đau khổ chuyển sang máy bàn dùng đỡ, dùng lap rồi chẳng thèm ngó tới máy bàn các bác có thừa nhận k???
    Hix
    Không! Không có cái lap nào mạnh mẽ, bố trí thoải mái và phù hợp về mặt y tế cho làm việc lâu dài như máy bàn.

Comment

Originally posted by dangnttam View Post
      Đồng ý, xài laptop rất tiện, ngồi nằm đứng cũng đc, vắt vớ đi đâu đó cũng đc

Bác này anti - máy bàn dzữ ha
      Mình không phủ nhận hoàn toàn máy bàn, nhưng nếu bạn có một ít tiền thì nên ưu tiên laptop hơn vì nó rất cơ động. Hiện tại mình đã có lap, nhưng nếu có điều kiện, mình sẽ mua thêm 1 cái destop nữa cho đủ bộ ... hè hè.
      ...Zzz...

Comment

Trừ tính tiện dụng thì mình thấy laptop chẳng còn ưu điểm gì hơn máy bàn. Thấy sinh viên ta dùng lap phần nhiều lại sao nhãn việc học hơn ấy chứ. Dự định trước khi mua lap thì nhiều lắm, mua lap xong thì lại dùng chơi game, lướt face, xem phim là chủ yếu. Haiz

Comment

tùy tình hình kinh tế mà chọn máy bàn hay laptop bạn ạ. Laptop thì được có cái tiện dụng, nhỏ gọn, đem đến lớp học được, tội mỗi cái bị laptop cám dỗ chơi game, xem phim nhiều quá ! T.T Mà mình thấy máy bàn có mấy em còn mạnh hơn lap ấy chứ !

Comment

vì không có laptop nên tớ gặp khó khăn khi muôn đi training Art Club và UNS :">

Comment

Originally posted by cookiecute View Post
              Em sinh viên năm 1, ở trọ chung với 5 đứa khác, nghe nói ở trọ mà mua laptop dễ mất lắm nên em không dám mua, vậy mà nhỏ ở cùng chọc em là "nhà quê mới xài máy bàn" - dzỡn thôi nhưng thấy có vẻ giống như sửa lưng nhau

Hiện em chưa có plan mua laptop vì mua gì cũng cân nhắc, em đang học đại cương thôi nên thấy máy bàn vẫn chạy tốt, nhưng vô chuyên ngành r thì chưa biết có thiệt cần không?

Sinh viên có thật đều xài laptop hết không mấy bác?
              Ở chung phòng có chắc giỡn nhau thôi. Nhưng nghe cách bạn nói chắc phòng chưa thân nhau lắm nhỉ. Vì thân lắm hay chứi xéo nhau
              Còn vấn đề máy bàn hay lap thì không có gì to tác cả. Cái nào mà chả xài được. Lớp mình khối bạn xài máy bàn đấy thôi. Mà máy bàn cấu hình lại mạnh hơn mà. Lo gì. Chỉ bất tiện khoảng không mang được đi xa thôi.
              Chúc bạn học tốt. Có lap hay không không thành vấn đề
              "Tôi sẽ trở thành Vua Hải Tặc" - I love One Piece

Comment

Cực chẳng đã mới xài laptop
                Em sinh viên năm 1, ở trọ chung với 5 đứa khác, nghe nói ở trọ mà mua laptop dễ mất lắm nên em không dám mua, vậy mà nhỏ ở cùng chọc em là "nhà quê mới xài máy bàn" - dzỡn thôi nhưng thấy có vẻ giống như sửa lưng nhau

Hiện em chưa có plan mua laptop vì mua gì cũng cân nhắc, em đang học đại cương thôi nên thấy máy bàn vẫn chạy tốt, nhưng vô chuyên ngành r thì chưa biết có thiệt cần không?

Comment

Kể cũng lạ, nói chứ ngày đầu khi vào mình cũng muốn mua lap cho bằng bạn bằng bè, thấy ai cũng có máy mình cũng nôn, muốn mua, nhưng giờ cũng năm 3 rồi nhìn lại thì thấy...trẻ con và nhảm nhí thật, nhà cũng chả phải đại gia, nhưng hay bị gán "cái mác" khi học chung với mấy đứa bạn trong trường: dân IT phải có laptop thế là cũng ráng mua cho một cái.
                  Đúng là ngành mình SẼ cần laptop nhhưng khi là sinh viên thì liệu chăng cần phải dùng, nếu bạn có điều kiện, có thể sắm cho mình một chiếc laptop để giúp mình học những khi ngồi trên trường, cùng làm bt thực hành với bạn bè trong những buổi học nhóm, nhưng khi còn học đại cương và với trường của mình thì liệu chăng các bạn PHẢI có, lên giảng đường thì có slide của thầy, các bạn dùng lap trong giảng đường làm gì, có phải một số bạn sẽ mở máy để chơi game, một số bạn khác thì lại mở cái slide mà thầy cũng đang mở trên bảng rồi nhìn, lát hết pin lại tắt máy, rồi cũng có bạn mở word lên đánh đánh vài chữ trong những gì thầy giảng, vậy đó là chức năng của laptop trong ngành cntt hay sao, trên giảng đường thì không cần, lên thực hành thì có phòng lap thì có máy ở phòng, bt thực hành thì chuẩn bị trước ở nhà lên chỗ nào không làm được thì thắc mắc hỏi thầy, chứ lên bắt đầu từ con số 0 thì thật sự mình nghĩ bạn thực hành cũng chả hiệu quả gì đâu.
                  Nói lang man nãy giờ giờ quay lại vấn đề của chúng ta, cái câu nói "chỉ có nhà quê mới xài máy bàn" mình nghĩ tội cho ng nói câu đó, có vẻ quá trẻ con và đáng thương quá, đáng thương vì không biết bạn ấy có biết cái tiền mà bạn ấy mua lap là từ đâu ra, bạn ấy tự làm kiếm tiền sao??? mình nghĩ ai cũng biết câu trả lời của nhưng người đang còn là sinh viên, ăn dia cơm 20k đã thấy sang vô cùng, đó là chưa nói tỏ ra sành điệu xài laptop này nọ, chê máy bàn vậy cho hỏi bạn có thực sự hiểu rõ về hiệu năng của máy bàn chưa mà nói vậy laptop ra đời là từ nhu cầu "di động" chứ ko phải hiệu năng, ng ta càng ngày càng cố gắng cải thiện hiệu năng của laptop chứ ko bác bỏ vai trò của máy bạn, vậy bạn có thấy cái hệ thống server nào trên đời xài toàn laptop chứ :-|, nếu không có máy bàn thì làm gì có cái gọi là laptop ra đời chứ bạn, lý do và quan niệm thì mình nghĩ không chỉ riêng mình mà các bạn khác cũng có suy nghĩ riêng và một số chắc cũng sẽ đồng ý với mình, mong lại cái bạn nói câu ấy nên nghĩ lại đừng sa đà vào những hưu ảo nữa nhé.

Comment

Originally posted by 10520173 View Post
                    Trừ tính tiện dụng thì mình thấy laptop chẳng còn ưu điểm gì hơn máy bàn. Thấy sinh viên ta dùng lap phần nhiều lại sao nhãn việc học hơn ấy chứ. Dự định trước khi mua lap thì nhiều lắm, mua lap xong thì lại dùng chơi game, lướt face, xem phim là chủ yếu. Haiz
                    Like mạnh
                    Originally posted by 11520231 View Post
                    tùy tình hình kinh tế mà chọn máy bàn hay laptop bạn ạ. Laptop thì được có cái tiện dụng, nhỏ gọn, đem đến lớp học được, tội mỗi cái bị laptop cám dỗ chơi game, xem phim nhiều quá ! T.T Mà mình thấy máy bàn có mấy em còn mạnh hơn lap ấy chứ !
                    Cùng 1 giá thì máy bàn lúc nào cũng mạnh hơn là cái chắc rồi.

Comment

Originally posted by 10520173 View Post
                      Máy bàn trước lúc mua cũng nhiều dự định lắm, mua xong thì ở nhà chơi game, lướt face, xem phim, chả buồn tới trường luôn.
                      Đã thế, lúc cần thuyết trình hay gì đó, chạy tới chạy lui đi mượn lap, rồi cài đặt đủ kiểu nhiều khi còn lỗi, khổ ghê gớm
                      Waiting for the day my nickname get painted black and underlined ...!

Comment

Ai lập cái vote để xem UIT ( ĐH Công Nghệ Thông Tin ) xài lap nhìu hay là máy bàn nhìu đê
                        (vui thâu chứ ko có ji đâu ạ )

Comment

Originally posted by 09520128 View Post
                          lên giảng đường thì có slide của thầy, các bạn dùng lap trong giảng đường làm gì, có phải một số bạn sẽ mở máy để chơi game, một số bạn khác thì lại mở cái slide mà thầy cũng đang mở trên bảng rồi nhìn, lát hết pin lại tắt máy, rồi cũng có bạn mở word lên đánh đánh vài chữ trong những gì thầy giảng, vậy đó là chức năng của laptop trong ngành cntt hay sao, trên giảng đường thì không cần, lên thực hành thì có phòng lap thì có máy ở phòng, bt thực hành thì chuẩn bị trước ở nhà lên chỗ nào không làm được thì thắc mắc hỏi thầy, chứ lên bắt đầu từ con số 0 thì thật sự mình nghĩ bạn thực hành cũng chả hiệu quả gì đâu.
                          Quá chuẩn, thật sự nhiều lúc trên lớp chả hiểu một số bạn cứ mở laptop ra làm gì, mỗi lần nhìn thấy là lại ... Dù sao đó cũng là quyền tự do cá nhân của mỗi người thôi, mình cũng không có quyền can thiệp.

Comment

Mình tiếp cận vấn đề theo 1 cách khác : đó là theo hướng tâm lý khách hàng. Đã tham khảo 1 số trang và diễn đàn, tới bây giờ vẫn chưa hiểu tại sao máy MAC, cấu hình chưa chắc cao bằng 1 máy tính chạy Windows hay Linux cùng giá nhưng nhiều khách hàng vẫn chọn và xem đó là 1 cách xài tiền đẳng cấp. Phải chăng yếu tố cấu hình chưa hẳn mang tính chủ đạo, mà lẫn trong quyết định khách hàng là nhu cầu thời trang, phong cách, sĩ diện hoàn toàn chính đáng của họ?

Con bé này nói "chỉ nhà quê mới xài máy bàn", dù rất khó nghe, nhưng hãy công nhận rằng điều đó hoàn toàn KHÔNG SAI. Hãy xem số lượng laptop vs desktop được mua bởi SV năm nhất được thống kê bởi Đại học Virginia như sau :

Nguồn : http://its.virginia.edu/students/inventory/compare/

Có thể thấy từ thống kê này là : không phải ai cũng quan tâm chuyện cấu hình như các bác IT ở đây cả.

Ngoài ra, có đấu tranh thì mới phát triển. Những cái mới, tốt, hiện đại, hợp xu hướng người dùng sẽ tồn tại. Trong tương lai, sẽ không khó hiểu nếu ai đó nhìn cái desktop và nói nó là đồ cổ, giống như cách hiện nay ta nhìn cái máy tính to đùng của thế kỷ trước vậy. Mình không nghĩ Desktop sẽ biến mất trong tương lai nhưng nó sẽ thu hẹp lại ở phân khúc người dùng doanh nghiệp, dạng như điện thoại cố định hiện nay.
                            Bùm, Maria Ozawa Bin Laden, chuyên gia cưa bom hàng đầu Việt Nam
                            ...

Comment

tùy từng mục đích sử dụng và điều kiện học tập người ta sẽ quyết định mua laptop hay máy bàn chứ, đâu phải mua máy bàn là quê đâu

Comment

Same concern hồi năm I, quả thật sinh viên bây giờ sành điệu quá, tối ngày hí hoáy quanh laptop làm các bạn khác cũng mún đua đòi theo, mua rồi mất rồi mới thấy đáng sợ, có lẽ dùng máy bàn đỡ mất hơn, nhưng xài laptop rồi chuyển lại máy bàn quả thật rất khó chịu nhỉ:P

Nếu bạn ý đang confuse về khía cạh tài chính vụ mua máy/không mua máy giống mình, thì mình recommend bên TGDĐ đang có ct trả góp máy tính lãi suất 0% (dĩ nhiên là laptop chứ k fải máy bàn), mà theo đó sinh viên sẽ được ưu đãi nhiều nếu mua 1 trong 3 dòng của ACER (mình xài laptop cũ là của thằng Samsung, mua mắc hơn ACER nhưng qua hỏi đáp tính năng bên tổng đài thì có khi ACER còn đa dụng hơn)
                                Tham khảo nhá
                                [img]http://i1056.photobucket.com/albums/t361/dienmaycom/banner_******_TGDD500x180.jpg[/img]
                                Attached Files

Comment

LHQC

Collapse
                                Working...
                                X