Announcement

Collapse
No announcement yet.

Thắc mắc về lớp học tài năng

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Thắc mắc về lớp học tài năng

Mấy anh chị.thầy cô cho em hỏi.chẳng là lúc vào học. bên tuyển sinh em có ghi đơn nộp lớp tài năng khmt.và đã đc duyệt vào.v khi vào lớp này.ct đào tạo sẽ theo ngành khmt phải k ạ? Trong khi hướng của e là ktpm.có phải em đi sai ngành hay lớp tài năng này chỉ đơn thuần như kiểu lớp bồi dưỡng hs thpt? Tại e hơi hoang mang liệu nếu hc tiếp thì bằng tốt nghiệp ra k đúng ngành mình định hướng @@ mong ac tư vấMấy anh chị cho em hỏi.chẳng là lúc vào học. bên tuyển sinh em có ghi đơn nộp lớp tài năng khmt.và đã đc duyệt vào.v khi vào lớp này.ct đào tạo sẽ theo ngành khmt phải k ạ? Trong khi hướng của e là ktpm.có phải em đi sai ngành hay lớp tài năng này chỉ đơn thuần như kiểu lớp bồi dưỡng hs thpt? Tại e hơi hoang mang liệu nếu hc tiếp thì bằng tốt nghiệp ra k đúng ngành mình định hướng @@ mong các thầy cô và ac giải đáp.em cám ơn ạ

Vào được tài năng thì cứ học đi bạn, đến cuối năm 2 có thể chuyển ngành mà

Comment

Dạ tại định hướng lúc vào của e là đi theo ktpm.em sợ là đi tài năng khmt hc sẽ k đủ dk để chuyển ngành @@

Comment

Chào em,
        Anh cũng rơi vào trường hợp như em, nhưng theo hướng ngược lại. Lúc đầu a thi vào ngành KTPM, và định hướng chắc chắn rằng sau này mình sẽ theo hướng lập trình phần mềm. Nhưng sau 1 năm đầu thì anh lại thấy ngành ATTT phù hợp với mình hơn nên đầu năm 2, anh chuyển sang khoa MMT&TT, và sau này là lớp KSTN.
        Theo anh nghĩ với trường hợp của em thì em cứ nên tiếp tục học lớp tài năng, vì theo anh thấy thì đó là lớp tốt, nhiều thầy cô giỏi dạy, và được hưởng nhiều ưu đãi. Lớp tài năng KHMT thì dĩ nhiên sẽ đào tạo theo ngành KHMT, nhưng 1 số môn (giống lớp thường) được học nâng cao và chuyên sâu hơn và 1 số môn mà lớp thường không có. Nếu thực sự em thích Phần Mềm thì em nên chuyển sang ngành KTPM, nhưng không đảm bảo rằng sau này em sẽ lại thích nó, có thể sau khi chuyển sang ngành KTPM em lại thích lại ngành KHMT hoặc ngành khác thì sao? Thế nên lời khuyên của anh là cứ học tốt ngành mình đang học đi đã, vì cơ bản kiến thức 2 năm đầu của các ngành gần như giống nhau. Em nên tìm hiểu kĩ chương trình đào tạo và các môn học trong ngành, vì nếu trái ngành thì phải học nhiều môn trái ngược với sở thích. Và trong quá trình học đó, em có thể tìm hiểu, tham gia một số câu lạc bộ của Khoa mình học, học hỏi các anh chị đi trước để hiểu rõ hơn. Nếu sau này em vẫn nghĩ vậy thì chuyển cũng chưa muộn.
        Nếu em học KHMT thì bằng tốt nghiệp của em phải là KHMT, chứ sao KTPM được. Em học tài năng thì bằng tốt nghiệp có thêm chữ tài năng nữa.
        I don't know the secret to success, but the secret to failure is trying to please everyone

Comment

Originally posted by 16521098 View Post
          Mấy anh chị.thầy cô cho em hỏi.chẳng là lúc vào học. bên tuyển sinh em có ghi đơn nộp lớp tài năng khmt.và đã đc duyệt vào.v khi vào lớp này.ct đào tạo sẽ theo ngành khmt phải k ạ? Trong khi hướng của e là ktpm.có phải em đi sai ngành hay lớp tài năng này chỉ đơn thuần như kiểu lớp bồi dưỡng hs thpt? Tại e hơi hoang mang liệu nếu hc tiếp thì bằng tốt nghiệp ra k đúng ngành mình định hướng @@ mong ac tư vấMấy anh chị cho em hỏi.chẳng là lúc vào học. bên tuyển sinh em có ghi đơn nộp lớp tài năng khmt.và đã đc duyệt vào.v khi vào lớp này.ct đào tạo sẽ theo ngành khmt phải k ạ? Trong khi hướng của e là ktpm.có phải em đi sai ngành hay lớp tài năng này chỉ đơn thuần như kiểu lớp bồi dưỡng hs thpt? Tại e hơi hoang mang liệu nếu hc tiếp thì bằng tốt nghiệp ra k đúng ngành mình định hướng @@ mong các thầy cô và ac giải đáp.em cám ơn ạ
          Chào em
          Đối với trường ĐH CNTT tất cả các ngành đều đào tạo về lập trình nên em không phải lo lắng vế định hướng nghề nghiệp khi ra trường.
          Đa số sinh viên KHMT khi ra trường đều trở thành lập trình viên về phần mềm.
          Các bạn sẽ học môn Giới thiệu ngành và biết về đặc điểm từng ngành, cái tên ngành không nói hết được nội dung học của ngành.
          Vấn đề thứ 2 muốn nhắc nhở em là phải cẩn trọng trong sự lựa chọn, tìm hiểu kỹ trước khi quyết định, không chạy theo phong trào.Khi đăng ký lớp tài năng ghi rõ Cử nhân tài năng ngành Khoa học máy tính thì chắc chắn chương trình học phải khác ngành Kỹ thuật phần mềm. Bằng cấp khi tốt nghiệp là Cử nhân tài năng Khoa học Máy tính chứ không phải Kỹ sư Kỹ thuật Phần mềm. Ở bậc ĐH các lớp tài năng cung cấp môi trường học tập tốt nhất dành cho những sinh viên giỏi phát huy khả năng của mình, không phải lớp rèn học sinh giỏi để đi thi.

Comment

Cứ học lớp Khoa học Tài năng đi em, lớp Tài năng không phải là kiểu bồi dưỡng học sinh THPT như em nói đâu nha.
            Học trong lớp Tài Năng em được nhiều cái lợi lắm: học phòng máy lạnh, lớp ít người, thầy cô bậc Tiến Sĩ trở lên, được học bổng 2tr5 hàng kì (với điều kiện nằm trong danh sách chính thức), bằng tốt nghiệp khi ra trường có ghi chữ "Tài Năng" đương nhiên nhà tuyển dụng sẽ khoái hơn, ...
            Nếu học trong này mà điểm thấp thì em sẽ được trở về lớp KTPM như nguyện vọng ban đầu em đăng kí nhé.
            Còn em thích làm phần mềm phải không, học ngành nào cũng có thể làm phần mềm được nhé, quan trọng là em có chịu bỏ thời gian ra mà tìm hiểu, học hỏi hay không thôi.

Comment

Dạ em xin cám ơn và ghi nhận những lời khuyên của thầy cô và ac đã tư vấn giúp em.lúc vào em đã có đọc kĩ là tài năng khmt r.nhưng chỉ nghĩ đơn giản là sẽ hc song song với ngành của mình (kiểu bồi dưỡng ấy ạ).và em sẽ suy nghĩ kĩ ạ

Comment

Dạ em xin cám ơn và ghi nhận những lời khuyên của thầy cô và ac đã tư vấn giúp em.lúc vào em đã có đọc kĩ là tài năng khmt r.nhưng chỉ nghĩ đơn giản là sẽ hc song song với ngành của mình (kiểu bồi dưỡng ấy ạ).và em sẽ suy nghĩ kĩ ạ
                Actually, theo anh nghĩ nó như thế này. Theo như anh phân tích trường hợp của anh và trường hợp anh gặp nhé.

- Năm nhất: Ai cũng có hoài bão, muốn làm này làm nọ. Anh hồi đó cũng định hướng KTPM và rớt -> vào KHMT đại trà. Sau này đấu tranh đủ thứ tư tưởng này nọ và vào Tài năng. Chợt nhận ra rằng đây mới là cái anh thích.

- Vào tài năng: Không phải tranh giành đăng kí học phần, được support gần như tất cả. Ngoài ra lớp học thân thiết, vui như điên (tùy người cảm nhận nhưng có nhiêu đó mống học chung với nhau mà, 1 team có thể đi chung với nhau 4 năm luôn).
                Thầy cô hở. Em sẽ dễ kiếm được supervisor, người sẽ hướng dẫn em làm đồ án nghiên cứu khoa học sau này và nhiều cái nữa... (Vd như anh đi nước ngoài 2 lần đều có support tối đa từ thầy của anh, tất nhiên 2 lần đều free nhé).

- Cuối cùng là học gì ra cũng sẽ code, code và code. Nghĩa là dù là mềm hay KHMT thì cũng code cả thôi ))
                - "Stay hungry, stay foolish" - Steve :dribble:

Comment

LHQC

Collapse
                Working...
                X