Announcement

Collapse
No announcement yet.

CCIE khi 21 có nên hay không :(

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• [Tâm sự] CCIE khi 21 có nên hay không :(

Chào các Anh/Chị/Thầy/Cô em là 1 học sinh của CTTT-K11. Em rất thích về quản trị Mạng. Em Đã và Đang học chứng chỉ CCNA, Dự kiến sẽ xong CCNP vào tháng 8/2017, sau đó dự định sẽ dành nửa năm ôn CCIE written và 1 năm luyện LAB. Sau khi nói điều này với Anh của em trong gia đình, Anh ấy bảo em là " mày ảo tưởng à. " Em dự định luyện Lab 8 tiếng 1 ngày, liệu như vậy có đủ đô ? Có Anh/Chị nào đã đi trước có kinh nghiệm học CCNP, CCIE có thể chia sẻ cho em được không ạ. CCIE khi 21 tuổi, điều này có quá tham lam không ạ. Anh/Chị giúp em với, em băn khoăn những vấn đề này 2 năm nay rồi ạ. Một người không có kinh nghiệm làm việc thực tế có thể trở thành 1 CCIE không ? :sosad: :sosad:
    Last edited by 16521386; 30-10-2016, 16:15.
    Facebook: Fb/tuan.tran.1998
    Linkedin: https://www.linkedin.com/in/tuan-tran-anh-13093b147/
    Email: Tuanuit98@gmail.com

Originally posted by 16521386 View Post
    Chào các Anh/Chị/Thầy/Cô em là 1 học sinh của CTTT-K11. Em rất thích về quản trị Mạng. Em Đã và Đang học chứng chỉ CCNA, Dự kiến sẽ xong CCNP vào tháng 8/2017, sau đó dự định sẽ dành nửa năm ôn CCIE written và 1 năm luyện LAB. Sau khi nói điều này với Anh của em trong gia đình, Anh ấy bảo em là " mày ảo tưởng à. " Em dự định luyện Lab 8 tiếng 1 ngày, liệu như vậy có đủ đô ? Có Anh/Chị nào đã đi trước có kinh nghiệm học CCNP, CCIE có thể chia sẻ cho em được không ạ. CCIE khi 21 tuổi, điều này có quá tham lam không ạ. Anh/Chị giúp em với, em băn khoăn những vấn đề này 2 năm nay rồi ạ. Một người không có kinh nghiệm làm việc thực tế có thể trở thành 1 CCIE không ? :sosad: :sosad:
    Bạn có ước mơ từ 2 năm trước khi vào ĐH như vậy là đáng quý lắm rồi, hồi đó mình còn chưa được táo bạo như vậy. Mình không tìm hiểu bên mạng nên không biết :byebye:
    Cơ mà làm cái gì mình thích thì ít khi nào thấy hối hận lắm, chứ nghe lời xúi dại của ai đó rồi bỏ thì lại hối hận vô cùng.

Comment

Anh nghĩ có điều kiện thì nên học. Nó sẽ giúp ít cho mình rất nhiều trong quá trình học đại học. Anh cũng muốn được học như em mà còn chưa có điều kiện nè.

Comment

Em chỉ sợ CCIE đòi hỏi quá nhiều kinh nghiệm thực tế :'(. Trong khi em chỉ luyện Lab thôi không biết có đủ không
        Hi vọng có đc cert routing and switching sớm thì tốt
        Last edited by 16521386; 31-10-2016, 23:00.

Comment

Thường thì câu hỏi "có nên hay không" dùng để hỏi người... đóng lệ phí thi chứ không phải người người đi thi em ơi.
          Nếu em có điều kiện thì cứ thử. Được thì tốt, không được thì ít ra cũng giúp định hình xem trình mình đang ở đâu, âu cũng là tốt.

Nhưng mà gì chứ luyện 8 tiếng 1 ngày thì tui nghĩ hoặc là em nói quá hoặc em chưa hình dung hết 8 tiếng nó kinh khủng thế nào. Ngày dậy lúc 7h, ăn sáng vệ sinh các kiểu đến 8h xong ngồi đồng một lèo đến 4 giờ chiều, luôn cả thứ 7 chủ nhật, luôn cả ngày lễ là xem như cuộc sống của em chẳng còn gì nữa hết luôn á.
          Em còn phải học ở trường, lấy kiến thức cơ bản nền tảng. Rồi còn nghĩ ngơi lại sức rồi còn vui chơi với bạn bè để gây dựng quan hệ xã hội. Cái chứng chỉnh không phải là tất cả cuộc sống. Thậm chí lỡ năm sau cisco nó phá sản thì.... Phàm cái gì mà QÚA cũng không tốt, cân nhắc nha em.

Comment

Dạ em cảm ơn thầy.

Comment

LHQC

Collapse
            Working...
            X