Announcement

Collapse
No announcement yet.

[Hỏi đáp thủ tục nhập học 2018] 9. Giấy tờ liên quan Nghĩa vụ quân sự

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

Cho em hỏi là giấy chunc nhận đăng kí NVQS có cần phải công chứng không hay là mình chỉ photo rồi đem bản gốc theo xác nhận là được ạ

Comment

Originally posted by 18520905 View Post
      Cho em hỏi là giấy chunc nhận đăng kí NVQS có cần phải công chứng không hay là mình chỉ photo rồi đem bản gốc theo xác nhận là được ạ
      Em có thể photo công chứng hoặc photo đem bản gốc để đối chiếu

"We hold information,we own the world"
      ------------o0o------------

Comment

Em có đến BCH quân sự ở phường rồi, nhưng họ nói em là sv sáng đi chiều về nhà ko có ở KTX nên họ ko cấp giấy vắng mặt NVQS. Vậy trong trường hợp này trường có bắt buộc xin dc giấy vắng mặt ko ạ, nếu có thì phải làm sao ạ tại họ ko cấp là ko cấp

Comment

Originally posted by 18521549 View Post
          Em có đến BCH quân sự ở phường rồi, nhưng họ nói em là sv sáng đi chiều về nhà ko có ở KTX nên họ ko cấp giấy vắng mặt NVQS. Vậy trong trường hợp này trường có bắt buộc xin dc giấy vắng mặt ko ạ, nếu có thì phải làm sao ạ tại họ ko cấp là ko cấp
          Chào em,
          Theo thông tư 175/2011/TTLT-BQP-BGDĐT quy định

Điều 3 khoản 1 điểm đ:
          1. Trách nhiệm của giám đốc các đại học, học viện; hiệu trưởng các trường, viện trưởng các viện nghiên cứu:
          đ) Không tiếp nhận công dân trong độ tuổi gọi nhập ngũ đến trường nhập học mà không có giấy chứng nhận đăng ký nghĩa vụ quân sự, giấy xác nhận đăng ký vắng mặt của ban chỉ huy quân sự cấp xã.

Điều 3 khoản 2:
          2. Trách nhiệm của ban chỉ huy quân sự cấp xã:
          Báo cáo cơ quan quân sự cấp huyện những công dân thuộc diện được tạm hoãn gọi nhập ngũ nêu tại khoản 1 Điều 2 Thông tư này để xét tạm hoãn gọi nhập ngũ; đăng ký và cấp giấy xác nhận đăng ký vắng mặt cho công dân trúng tuyển nhập học vào các trường.

Điều 3 khoản 6 điểm c:
          6. Trách nhiệm của công dân:
          c) Công dân đến trường làm thủ tục nhập học phải mang theo giấy chứng nhận đăng ký nghĩa vụ quân sự do ban chỉ huy quân sự cấp huyện, giấy xác nhận đăng ký vắng mặt do ban chỉ huy quân sự cấp xã nơi cư trú cấp.

Em có thể xem thông tư ở đây THÔNG TƯ 175/2011 và trích dẫn cho các Ban chỉ huy quân sự phường để họ biết.
          Các phường, quận ở Tp.HCM đều cấp giấy này, như ví dụ ở #1 là ở quận 6, Tp.HCM vẫn cấp giấy này vì đây là trách nhiệm của họ. Em được vắng mặt nghĩa vụ quân sự ở địa phương để đi học, chứ không phải tạm vắng nơi cư trú để đi học.

Hoặc em có thể lên Phòng A101 để được hướng dẫn thêm để về địa hương xin giấy này.
          Last edited by longdp; 26-08-2018, 11:03.
          "We hold information,we own the world"
          ------------o0o------------

Comment

Dạ cho em hỏi, địa phương em không có mẫu xác nhận đăng kí vắng mặt và bảo em đã được đăng kí vắng mặt 4 năm rồi thì phải làm sao ạ, em cảm ơn !!!

Comment

Dạ cho em hỏi 2 loại giấy này có thể nộp qua 3/9 dc ko ạ

Comment

Em có cả hai loại giấy trên nhưng hiện tại đang thất lạc giấy đăng kí nghĩa vụ quân sự, trường hợp của em phải giải quyết thế nào ạ ?

Comment

LHQC

Collapse
                Working...
                X