Announcement

Collapse
No announcement yet.

Một số gợi ý kinh nghiệm khi mua laptop cho tân sinh viên.

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Một số gợi ý kinh nghiệm khi mua laptop cho tân sinh viên.

Thấy có nhiều bạn hỏi nên mua laptop gì cho khoa/ngành của em. Thật ra thì ở trường ta hầu như ngành nào nhu cầu laptop cũng như nhau thôi, không có quá nhiều khác biệt. Chủ yếu chỉ cần có máy tính là được, có thể không cần cả laptop. Còn nếu vẫn muốn mua laptop ngay năm nhất thì có một số kinh nghiệm cá nhân tui muốn chia sẻ vơi các bạn:

Bài sư phụ viết hay quá. Cơ mà em thấy có điểm này em chưa đồng ý với quan điểm của thầy lắm.

"Macbook. Máy mac có chất lượng rốt tốt nhưng xét hiệu năng chia cho giá tiền thì có nhiều lựa chọn tốt hơn. Hầu hết người dùng chuyên nghiệp chọn mua Mac một là vì công việc của họ bắt buộc cần MacOS (lập trình iOS chẳng hạn) hai là vì máy Mac có cấu hình cố định, mua về xài luôn, không mất công nâng cấp, cài đặt hay tùy chỉnh nhiều, chỉ tập trung dùng máy kiếm tiền thôi. Là sinh viên thì các bạn không nên lười như vậy."

Em nói thiệt, nếu được chọn lại, em sẽ chọn mua cái macbook pro cũ (2-3 năm tuổi). Lý do:

+ Pin trâu: giờ có rất ít máy trụ được tới 12 tiếng như mac air (hàng cũ có thể thấp hơn, nhưng tối thiểu vẫn là 8 tiếng). Tất nhiên mac air cũ không quá mắc.
    + Gọn nhẹ: Điều này khỏi bàn cãi thầy nha.
    + Cấu hình, khả năng nâng cấp: Mac tốt sẵn rồi, em thấy không cần nâng cấp làm gì. 4GB ram bên máy chạy parallel desktop hay boot camp gì cũng không là vấn đề (Mac mà, xài PCIe, nhanh hơn cả SSD, macOS lại có chức năng có phần nhỉnh hơn linux, mà độ ổn định cao. Còn cần windows thì cài vào cũng đỡ lỗi hơn).
    + Giá không quá mắc, lại xài được lâu. Cùng số tiền năm đó em bỏ ra và nâng cấp cái máy windows của em, thì mac tính ra vẫn sướng hơn. (Hiện tại em đang xài 1 con mac đời 2011, vẫn code ầm ầm, máy ảo phà phà, chỉ mới hết được nâng cấp hệ điều hành thôi).
    + Dễ xài, ổn định hơn windows rất nhiều: thực chất không tốn quá nhiều thời gian để làm quen với macOS, còn nếu cần vẫn bootcamp windows được.

Chưa kể mac còn hàng tá lý do khác để trở thành 1 cái máy lý tưởng cho sinh viên IT lẫn dev chuyên nghiệp.

- "Stay hungry, stay foolish" - Steve :dribble:

Comment

Originally posted by 14520002 View Post
      Bài sư phụ viết hay quá. Cơ mà em thấy có điểm này em chưa đồng ý với quan điểm của thầy lắm.

"Macbook. Máy mac có chất lượng rốt tốt nhưng xét hiệu năng chia cho giá tiền thì có nhiều lựa chọn tốt hơn. Hầu hết người dùng chuyên nghiệp chọn mua Mac một là vì công việc của họ bắt buộc cần MacOS (lập trình iOS chẳng hạn) hai là vì máy Mac có cấu hình cố định, mua về xài luôn, không mất công nâng cấp, cài đặt hay tùy chỉnh nhiều, chỉ tập trung dùng máy kiếm tiền thôi. Là sinh viên thì các bạn không nên lười như vậy."

Em nói thiệt, nếu được chọn lại, em sẽ chọn mua cái macbook pro cũ (2-3 năm tuổi). Lý do:

+ Pin trâu: giờ có rất ít máy trụ được tới 12 tiếng như mac air (hàng cũ có thể thấp hơn, nhưng tối thiểu vẫn là 8 tiếng). Tất nhiên mac air cũ không quá mắc.
      + Cấu hình, khả năng nâng cấp: Mac tốt sẵn rồi, em thấy không cần nâng cấp làm gì. 4GB ram bên máy chạy parallel desktop hay boot camp gì cũng không là vấn đề (Mac mà, xài PCIe, nhanh hơn cả SSD, macOS lại có chức năng có phần nhỉnh hơn linux, mà độ ổn định cao. Còn cần windows thì cài vào cũng đỡ lỗi hơn).
      + Giá không quá mắc, lại xài được lâu. Cùng số tiền năm đó em bỏ ra và nâng cấp cái máy windows của em, thì mac tính ra vẫn sướng hơn. (Hiện tại em đang xài 1 con mac đời 2011, vẫn code ầm ầm, máy ảo phà phà, chỉ mới hết được nâng cấp hệ điều hành thôi).
      + Dễ xài, ổn định hơn windows rất nhiều: thực chất không tốn quá nhiều thời gian để làm quen với macOS, còn nếu cần vẫn bootcamp windows được.

Chưa kể mac còn hàng tá lý do khác để trở thành 1 cái máy lý tưởng cho sinh viên IT lẫn dev chuyên nghiệp.
      Uhm, mac tốt mà, và dân chuyên nghiệp chọn Mac là hợp lý. Tại khuôn khổ bài viết không cover được chuyện mua đồ cũ, hàng tồn kho cũ thì phải biết chỗ để mua, còn hàng second hand thì càng khó lựa nữa.
      Còn với Máy Mac mới và chính hãng thì gần như không có lựa chọn nào trong tầm giá cho tân sinh viên. Nó thuộc phân khúc siêu sang chảnh mất tiêu, phân khúc này thì lựa chọn cũng nhiều nhưng đối tượng đủ tiền thì ít.

Về lựa chọn cá nhân thì tui chọn Dell XPS cài linux, không thua Macbook điểm nào cả (miễn là không phải dev cho iDevices)
      Last edited by truonganpn; 24-08-2018, 12:39.

Comment

Bán thận mua Macbook nhé mấy em, Macbook Pro 2018 "Full đồ" có hơn 100 triệu chứ mấy :v

Comment

A đang dùng con mac pro 2015 15". Khuyên thật thì nếu với giá tiền mua mac Air thì nên dùng máy windows, a k biết e lập trình gì, nếu dùng cho Android Studio hoặc Xcode 9, 10 thì Air k bao h chạy nổi. Nên nếu bạn tân SV nào mà định mua mac air cũ thì thôi để mua con Asus thì có thể sẽ ổn hơn nhiều. Còn nếu khoảng tầm giá 20 củ thì Mac pro 2015 13" là ok.

Comment

Originally posted by 12520066 View Post

A đang dùng con mac pro 2015 15". Khuyên thật thì nếu với giá tiền mua mac Air thì nên dùng máy windows, a k biết e lập trình gì, nếu dùng cho Android Studio hoặc Xcode 9, 10 thì Air k bao h chạy nổi. Nên nếu bạn tân SV nào mà định mua mac air cũ thì thôi để mua con Asus thì có thể sẽ ổn hơn nhiều. Còn nếu khoảng tầm giá 20 củ thì Mac pro 2015 13" là ok.
            Em đang dùng 1 em mac mini 2011 anh nhé. Mini, có thể yếu hơn xa so với Air luôn. Partner em xài con mac air bản 2014 luôn đây. Cả 2 vẫn có thể cân được Android studio, Visual studio for mac, xcode 9, 10 đầy đủ luôn nha anh. Chỉ hông render clip nổi thôi. Nhưng thực sự 1 máy window cùng tầm giá không thể xài 7-8 năm mà còn ổn định như vậy đâu. (Máy em chưa sửa 1 lần, chỉ nâng cấp ổ HDD lên SSD).
            - "Stay hungry, stay foolish" - Steve :dribble:

Comment

Em đang dùng 1 em mac mini 2011 anh nhé. Mini, có thể yếu hơn xa so với Air luôn. Partner em xài con mac air bản 2014 luôn đây. Cả 2 vẫn có thể cân được Android studio, Visual studio for mac, xcode 9, 10 đầy đủ luôn nha anh. Chỉ hông render clip nổi thôi. Nhưng thực sự 1 máy window cùng tầm giá không thể xài 7-8 năm mà còn ổn định như vậy đâu. (Máy em chưa sửa 1 lần, chỉ nâng cấp ổ HDD lên SSD).
              Vậy hiệu năng của e quá tốt rồi, máy a dùng nếu bật Xcode hoặc Android Studio với cả máy ảo lên quạt chạy như điên, hệ quả của hiệu run liên tục máy ảo là hiện tại sau hơn 2 năm dùng loa đã bị hư do quá nóng :look_down:

Comment

Thật ra "cân được" là một cụm từ khá cảm tính. chỉ mở Android studio và gõ với mở Android studio + 10 tab chrome để xem stack overflow + 3-4 tab xem document + skype + zalo + viber + slack chạy nền nó khác lắm em. Nên chắc cùng dùng mac trải nghiệm của Em với anh Trần Đình Đạt mới khác nhau vậy đó mình không nên đi sâu quá vào việc này.

Thật sự là tui từng thấy giảng viên dùng mac air 3 năm máy rã quá nên chuyển qua zenbook luôn rồi cơ. Nếu là 2 năm trước tui sẽ recommend mac Air nhưng giờ chính apple cũng muốn khai tử dòng máy này nên chắc em cũng thấy là không nên recommend mua vào lúc này mà hén.

Còn về sự ổn định của mac book pro: Với laptop thường sau 7-8 năm thì tui cài gentoo linux 7-8 năm rồi vẫn ổn định nè, so vậy mới so chứ so MacOS với windows thì imba quá.

Dù bản thân tui chọn Dell XPS nhưng tui không chê Macbook pro. Chỉ có điêu cả 2 món này nằm ngoài tầm giá tui recommend cho Tân sinh viên thôi.
                Last edited by truonganpn; 24-08-2018, 19:26.

Comment

Em đang thắc mắc là trong bài viết của thầy sử dụng đơn vị GiB. Mà thực tế thông số trên Laptop người ta dùng GB chứ đâu ai dùng GiB đâu thầy.

Comment

Originally posted by 16520982 View Post
                    Em đang thắc mắc là trong bài viết của thầy sử dụng đơn vị GiB. Mà thực tế thông số trên Laptop người ta dùng GB chứ đâu ai dùng GiB đâu thầy.
                    RAM đo bằng GiB mà, còn GB phổ biến hơn và hay lẫn lộn trong nhiều ngữ cảnh. https://en.wikipedia.org/wiki/Gibibyte

Comment

LHQC

Collapse
                    Working...
                    X