Announcement

Collapse
No announcement yet.

Học bổng Microsoft YouthSpark - 600USD

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Học bổng Microsoft YouthSpark - 600USD

Khảo sát cho thấy rằng hiện nay nữ giới làm việc trong lĩnh vực công nghệ thông tin chỉ chiếm 30% và đặc biệt thiếu vắng vai trò lãnh đạo. Trong khi cuộc cách mạng 4.0 – thời kì của sự đột phá trong lĩnh vực khoa học kỹ thuật đang diễn ra mạnh mẽ thì phụ nữ sẽ là nhóm đối tượng có nguy cơ bị ảnh hưởng một cách tiêu cực và không tương xứng với tiềm năng của họ. Chính vì những lí do đó, Microsoft đã triển khai nhiều chiến dịch để thúc đẩy nhận thức của công chúng về sự bình đẳng giới trong nghề nghiệp và khuyến khích phụ nữ tham gia vào các ngành nghề mang định kiến là chỉ dành cho đàn ông như công nghệ thông tin, giúp họ đóng góp nhiều hơn nữa trong việc thúc đẩy sự đổi mới và tiến bộ trên toàn cầu.

Với các bạn nữ sinh, Microsoft đã triển khai chương trình học bổng Microsoft YouthSpark, cung cấp học bổng cho 80 nữ sinh đam mê và quyết tâm theo đuổi nghề nghiệp mơ ước của mình trong lĩnh vực Công nghệ thông tin. Sinh viên được lựa chọn sẽ được nhận học bổng trị giá 600 đô la Mỹ trong năm học 2017 – 2018 và đặc biệt còn được tham gia các hoạt động nâng cao năng lực và đào tạo kỹ năng do chương trình hoặc do Microsoft tổ chức. Học bổng này mang giá trị tinh thần to lớn vì các sinh viên nữ được đánh giá cao và công nhận bởi Microsoft, Trung tâm Giáo dục và Phát triển (CED) và của xã hội với vai trò tiên phong cho giới nữ trong lĩnh vực khoa học máy tính và công nghệ thông tin.

Trong năm học 2017-2018, CED sẽ cộng tác với 8 trường dưới đây:
    • Đại học Công nghệ - Đại học Quốc gia Hà Nội
    • Đại học Bách Khoa Hà Nội
    • Đại học Bách Khoa – Đại học Đà Nẵng
    • Đại học Cần Thơ
    • Đại học Khoa học – Đại học Huế
    • Đại học Bách khoa – Đại học Quốc gia Tp. Hồ Chí Minh
    • Đại học Công nghệ thông tin - Đại học Quốc gia Tp. Hồ Chí Minh
    • Đại học Sư phạm Kĩ thuật Tp. Hồ Chí Minh

Nữ sinh nào đủ tiêu chuẩn được cấp học bổng?

• Ưu tiên xét chọn tiếp những bạn đã được nhận học bổng YouthSpark năm thứ nhất có kết quả học tập tốt và cam kết với chương trình.
    • Nữ sinh viên năm thứ 1 đến năm thứ 5 trong năm học 2017-2018 thuộc các trường đại học ở trên [P.CTSV mới gia hạn]
    • Nữ sinh có tài năng và thể hiện được sự cam kết theo đuổi nghề nghiệp trong lĩnh vực Công nghệ thông tin hoặc liên quan đến ứng dụng Công nghệ thông tin và Khoa học máy
    tính trong các lĩnh vực khoa học công nghệ liên quan (thể hiện trong đơn đề nghị cấp học bổng theo mẫu)
    • Ưu tiên nữ sinh có hoàn cảnh khó khăn

Hồ sơ đề nghị cấp học bổng gồm:
    • Đơn xin cấp học bổng (motivation letter – theo mẫu) sinh viên nhập thông tin vào link dưới đây và kèm 1 bản đánh máy trong hồ sơ: https://forms.office.com/Pages/Respo...JWTzc5VjVFVi4u
    • Sơ yếu lý lịch có dán ảnh và có xác nhận của địa phương;
    • Bản khai hoàn cảnh gia đình có xác nhận của chính quyền địa phương; hoặc Chứng nhận thu nhập của cha mẹ có xác nhận của cơ quan nơi cha mẹ công tác;
    • Bản sao sổ hộ khẩu gia đình có công chứng;
    • Bản sao các chứng nhận được giải (từ cấp 3 đến đại học nếu có)
    • Bảng điểm GPA từ 2.5 trở lên (hệ 4) các học kỳ của sinh viên.
    • Viết bài luận 1.000 từ với chủ đề “Ước mơ, kế hoạch, nghề nghiệp tương lai của tôi”. Sinh viên nhập thông tin bài luận vào link này:

Thời gian thực hiện chương trình:
    [P.CTSV mới gia hạn]Tháng 7/2017 - Ngày 10/9/2017: Sinh viên đăng ký ở link như trên, đồng thời hoàn thành hồ sơ nộp về P.CTSV A201, bìa hồ sơ ghi rõ tên học bổng
    • Tháng 9/2017: Phỏng vấn ứng viên (Giám khảo phỏng vấn bao gồm: Đại diện trường Đại học, đại diện CED, đại diện Microsoft, đại diện doanh nghiệp tại địa phương)
    • Tháng 10/2017: Trao học bổng
    • Tháng 11/2017: Tập huấn kĩ thuật và nghề nghiệp
    • Tháng 3/2018: Tọa đàm “Nữ giới với công nghệ
    • Tháng 10/2017 đến7/2018: Cấp học bổng và theo dõi/giám sát nữ sinh; Hỗ trợ, phối hợp tổ chức thực hiện các chương trình đào tạo kỹ năng mềm, hoạt động ngoại khóa, tình nguyện, thực tập,... cho nữ sinh nhận học bổng

Chi tiết xin xem thêm: http://www.hocbongnusinh.com/
    Last edited by toannv; 31-08-2017, 09:21.

Gởi các bạn!
    Hiện nay chỉ có 6 hồ sơ nộp về trong tổng số 10 suất. Tất cả các ngành của Trường (KHMT, CNTT, KTPM, HTTT, KTMT, ATTT, TT&MMT...) đều được nộp hồ sơ học bổng này.
    Riêng đối với sinh viên đã nhận học bổng YouthSpark năm học 2016-2017 rồi thì hồ sơ chỉ cần bảng điểm + đơn xin học bổng là được.

Comment

Originally posted by toannv View Post
      Gởi các bạn!
      Hiện nay chỉ có 6 hồ sơ nộp về trong tổng số 10 suất. Tất cả các ngành của Trường (KHMT, CNTT, KTPM, HTTT, KTMT, ATTT, TT&MMT...) đều được nộp hồ sơ học bổng này.
      Riêng đối với sinh viên đã nhận học bổng YouthSpark năm học 2016-2017 rồi thì hồ sơ chỉ cần bảng điểm + đơn xin học bổng là được.
      Năm cuối có được tham gia không ạ
      More work more responsibilities :shock::shock::shock:

Comment

Em là tân sinh viên thì có được đăng ký không ạ?

Comment

Originally posted by 17521119 View Post
          Em là tân sinh viên thì có được đăng ký không ạ?
          Chào em, em đọc kỹ lại đối tượng được nhận học bổng.
          "We hold information,we own the world"
          ------------o0o------------

Comment

Học kỳ vừa rồi điểm tổng kết em được 6.18 thì có thể ứng tuyển được không ạ

Comment

Chào anh chị ạ. Cho em hỏi sơ yếu lý lịch có phải bản đăng ký lý lịch lúc nhập học của sinh viên trên daa không ạ? Em cảm ơn.

Comment

Em chào anh/chị. Em thấy yêu cầu học bổng là bảng điểm GPA hệ 4 nhưng hệ thống in bảng điểm trường mình chỉ có hệ 10. Vậy thì em có thể xin bảng điểm GPA ở đâu ạ?

Comment

Originally posted by 16520673 View Post
                  Học kỳ vừa rồi điểm tổng kết em được 6.18 thì có thể ứng tuyển được không ạ
                  Em xem điều 20 của Quy chế Học chế tín chỉ của UIT có thang điểm qui đổi đó. Hình như từ 6 -> 7 của thang 10 tương ứng với 2.5 của thang 4.

Originally posted by 16520054 View Post
                  Em chào anh/chị. Em thấy yêu cầu học bổng là bảng điểm GPA hệ 4 nhưng hệ thống in bảng điểm trường mình chỉ có hệ 10. Vậy thì em có thể xin bảng điểm GPA ở đâu ạ?
                  Em dùng thang 10 cũng được em.

Originally posted by 16521124 View Post
                  Chào anh chị ạ. Cho em hỏi sơ yếu lý lịch có phải bản đăng ký lý lịch lúc nhập học của sinh viên trên daa không ạ? Em cảm ơn.
                  Lý lịch khai khi nhập học thì chi tiết quá, tuy nhiên em có thể dùng lý lịch đó cũng được.

Chúc các bạn may mắn.

Comment

Ngày mai là hạn chót của học bổng này nhé các bạn!
                    Các bạn chỉ cần đăng ký trên website ở #1 và bổ sung hồ sơ tại P.CTSV vào đầu tuần sau cũng được.

Comment

dạ thưa e đã chuẩn bị hết hồ sơ nhưng do xem nhầm ngày hết hạn mà bây giờ e mới biết em rất rất muốn được tham gia học bổng này. Thầy/cô có thể cho em 1 cơ hội lên nộp hồ sơ nữa được không ạ?

Comment

Originally posted by 16521062 View Post
                        dạ thưa e đã chuẩn bị hết hồ sơ nhưng do xem nhầm ngày hết hạn mà bây giờ e mới biết em rất rất muốn được tham gia học bổng này. Thầy/cô có thể cho em 1 cơ hội lên nộp hồ sơ nữa được không ạ?
                        Em đăng ký trên form của học bổng và nộp hồ sơ về P.CTSV trước ngày 30/08 là được đó em.

Comment

Originally posted by toannv View Post
                          Em đăng ký trên form của học bổng và nộp hồ sơ về P.CTSV trước ngày 30/08 là được đó em.
                          dạ em cảm ơn ạ. Mà cho em hỏi trên mục viết bài luận 1000 từ và sv nhập thông tin vài luận vào link này:... nhưng em không thấy đường link ạ?

Comment

Em chào thầy cô ạ.
                            Em đã hoàn thành hồ sơ theo link chính thức của trang web gồm các giấy tờ cần thiết và thư xin học bổng đánh máy. Nhưng vì yêu cầu trả lời 10 câu hỏi bị giới hạn từ nên em không thể paste bài trả lời của em vào site và nộp online được
                            Vậy em có cần nhất thiết phải nộp online không ạ?
                            Và trong forum trường có yêu cầu bài luận 1000 từ về “Ước mơ, kế hoạch, nghề nghiệp tương lai của tôi” nhưng lại không cho link nộp? Trong khi web chính thức lại không yêu cầu vậy em có cần phải viết không ạ?
                            Em cảm ơn thầy cô rất nhiều.

Comment

Originally posted by 16521124 View Post
                              Em chào thầy cô ạ.
                              Em đã hoàn thành hồ sơ theo link chính thức của trang web gồm các giấy tờ cần thiết và thư xin học bổng đánh máy. Nhưng vì yêu cầu trả lời 10 câu hỏi bị giới hạn từ nên em không thể paste bài trả lời của em vào site và nộp online được
                              Vậy em có cần nhất thiết phải nộp online không ạ?
                              Và trong forum trường có yêu cầu bài luận 1000 từ về “Ước mơ, kế hoạch, nghề nghiệp tương lai của tôi” nhưng lại không cho link nộp? Trong khi web chính thức lại không yêu cầu vậy em có cần phải viết không ạ?
                              Em cảm ơn thầy cô rất nhiều.
                              Chào em!
                              Em phải nộp online nhé.
                              Nếu độ dài quá lớn không thể dán nội dung của em vào được thì em ghi trong chỗ đăng ký online là <nội dung được em ghi trong hồ sơ giấy nộp ở Trường>
                              Chỗ bài luận 1.000 từ thì tụi em chuẩn bị sẵn và để trong hồ sơ giấy nộp ở Trường luôn nhé các bạn.

Comment

LHQC

Collapse
                              Working...
                              X