Announcement

Collapse
No announcement yet.

Hỏi về khóa luận hoặc 3 môn thay thế

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Hỏi về khóa luận hoặc 3 môn thay thế

Chào Thầy, các anh/chị, các bạn!
    Kì sau là kì cuối của em. Hiện giờ 1 còn 1 môn chưa học và 2 lựa chọn: khóa luận hoặc 3 môn thay thế.
    Tình hình là hiện giờ e vừa mới nhận đi làm vào giữa tháng này nên ko biết chọn phương án nào. Nếu học thì là đến 4 môn còn làm khóa luận thì trc h chưa có ý làm nên chưa chuẩn bị.

Mong mọi người cho e ý kiến để định hướng kì sau!

Lời khuyên chân thành: vì bạn đã đi làm nên cái khóa luận không còn ý nghĩa nữa, vì thế học 3 môn thay thế cho khỏe. Cái khóa luận chỉ hữu ích khi bạn đi xin việc thôi.
    Tôi không hối tiếc những gì mình đã làm. Tôi chỉ hối tiếc những gì đã không làm khi có cơ hội!

Comment

Tùy vào mức độ làm việc (đi làm) và mức độ khóa luận (đơn giản hay phức tạp) của bạn, nhưng theo mình thấy thì làm song song 2 thứ này khá mệt và cũng có thể không hiệu quả cả 2 việc. Nếu xét giữa việc làm khóa luận và việc học 3 môn thay thế thì bản thân mình thấy làm khóa luận có lợi hơn, cả về mặt kiến thức lẫn kỹ năng. Nhưng nếu bạn đi làm và không giành đủ thời gian cho khóa luận thì có thể cuối cùng vẫn hoàn thành khóa luận nhưng nó cũng chỉ ở mức độ vừa đủ (nhiều khi không thu được gì), thì cũng phí.
      Nên theo mình thì bạn cân nhắc giữa 2 mức độ công việc này, rồi quyết định, nếu đã làm khóa luận thì cố gắng làm cho tới nơi tới chốn, dù có đi làm, còn không muốn khỏe cứ 3 môn thay thế mà học .

Comment

Riêng Khoa mạng máy tính và truyền thông thì theo mình nên làm khóa luận tốt nghiệp, kiếm cái đề tài nào mà vừa với khả năng và thời gian dành cho nó, nếu làm khóa luận thì nên kiếm 1 bạn nữa ( bạn thân đã từng làm chung đồ án 1 , 2) làm chung , rồi chia
        công việc ra sẽ dễ làm hơn, còn nếu làm 1 mình và vừa đi làm thì hơi khó khăn
        Còn với 3 môn thay thế thì học cũng đuợc, chả sao nhưng có lẽ sẽ tốn thời gian nếu như vừa đi học và vừa đi làm.
        Chốt: theo mình khoa mạng thì nên làm khóa luận nhé.Fighting!

Comment

Cám ơn các anh đã góp ý cho em.
          E dự định sẽ học 3 môn vì khóa luận đòi hỏi đầu tư thời gian và chất xám tương đối mà đã đi làm thì khó cầu toàn 2 cái này dc. Vậy nếu học 3 môn thay thế thì có mất nhiều thời gian đi học ko? Vì đi làm thật sự cũng ko có thời gian mà đi học

Comment

Khóa luận hay học 3 môn thay thế cũng tốn thời gian như nhau thôi, nếu học lực mà khá thì ở nhà tự học dành thời gian đi làm.Còn không thì nên hoàn thành hết chuơng trình trên trường rồi hãy đi làm cũng đuợc.

Comment

Originally posted by 13520582 View Post
              Cám ơn các anh đã góp ý cho em.
              E dự định sẽ học 3 môn vì khóa luận đòi hỏi đầu tư thời gian và chất xám tương đối mà đã đi làm thì khó cầu toàn 2 cái này dc. Vậy nếu học 3 môn thay thế thì có mất nhiều thời gian đi học ko? Vì đi làm thật sự cũng ko có thời gian mà đi học
              Ối giời ơi! Đăng ký học không có nghĩa là bạn phải đi học, tự học ở nhà cũng được, cuối kỳ nghỉ làm 1 hay 2 buổi gì đó đi thi là xong. Anh lần trước cũng vừa học vừa làm, ban ngày thì đi làm, tối về lật tài liệu ra đọc, thành ra học còn nhiều hơn khối đứa mài quần trên lớp, cuối kỳ đi thi thì điểm cũng chẳng thua kém thằng nào. Còn nếu bạn làm khóa luận thì cuộc đời của bạn xem như xong, chỉ có cày ngày, cày đêm thì mới mong đợi là nó xong
              Tôi không hối tiếc những gì mình đã làm. Tôi chỉ hối tiếc những gì đã không làm khi có cơ hội!

Comment

Originally posted by 11520194 View Post
                Khóa luận hay học 3 môn thay thế cũng tốn thời gian như nhau thôi, nếu học lực mà khá thì ở nhà tự học dành thời gian đi làm.Còn không thì nên hoàn thành hết chuơng trình trên trường rồi hãy đi làm cũng đuợc.
                Cám ơn anh

Comment

Originally posted by 11520537 View Post
                  Ối giời ơi! Đăng ký học không có nghĩa là bạn phải đi học, tự học ở nhà cũng được, cuối kỳ nghỉ làm 1 hay 2 buổi gì đó đi thi là xong. Anh lần trước cũng vừa học vừa làm, ban ngày thì đi làm, tối về lật tài liệu ra đọc, thành ra học còn nhiều hơn khối đứa mài quần trên lớp, cuối kỳ đi thi thì điểm cũng chẳng thua kém thằng nào. Còn nếu bạn làm khóa luận thì cuộc đời của bạn xem như xong, chỉ có cày ngày, cày đêm thì mới mong đợi là nó xong
                  Em chỉ sợ học mấy môn thực hành phải lên trường thôi a với nhiều thầy cô ko bắt đi học nhưng giảng trên lớp, cuối kì làm bài thi hoặc thuyết trình hỏi cái ngu luôn

Comment

Originally posted by 11520537 View Post
                    Em đang chờ qua kì học 3 môn đây. Cũng đi làm rồi. Nhưng nghe bạn bè học trước nó bảo 3 môn này thầy cô điểm danh, bài tập trên lớp này nọ gắt gao lắm :sweat:
                    ~~ Đây là chữ kí ~~

Comment

Originally posted by 12520196 View Post
                      Em đang chờ qua kì học 3 môn đây. Cũng đi làm rồi. Nhưng nghe bạn bè học trước nó bảo 3 môn này thầy cô điểm danh, bài tập trên lớp này nọ gắt gao lắm :sweat:
                      Có thời gian thì đầu tư làm khóa luận, không thì chịu khó công sức + thời gian lên điểm danh học 3 môn. Cái nào cũng tốn thời gian hết. Quan trọng xác định mục tiêu nào quan trọng hơn.
                      Sự nghiệp hay sự học.
                      When we are young, work to learn, NOT to earn.
                      E: ninhho At outlook dot com
                      M: +8490 3000 670

Comment

Originally posted by 13520582 View Post
                        Chào Thầy, các anh/chị, các bạn!
                        Kì sau là kì cuối của em. Hiện giờ 1 còn 1 môn chưa học và 2 lựa chọn: khóa luận hoặc 3 môn thay thế.
                        Tình hình là hiện giờ e vừa mới nhận đi làm vào giữa tháng này nên ko biết chọn phương án nào. Nếu học thì là đến 4 môn còn làm khóa luận thì trc h chưa có ý làm nên chưa chuẩn bị.

Mong mọi người cho e ý kiến để định hướng kì sau!
                        Chào em
                        Theo tôi thì em nên tập trung học xong sẽ là tiền đề tốt cho em tiếp tục các sự nghiệp học hành về sau. Đã đi học biết bao lâu rồi còn có 1 học kỳ nữa thì nên đầu tư cho kết quả tốt nếu gia đình không quá khó khăn. Vài tháng nữa đi làm cũng chưa muộn. Kinh nghiệm thấy ai đi làm thì đa số kết quả sẽ giảm đáng kể
                        Nên làm khóa luận, cái này luôn luôn được đánh giá cao hơn so với học 3 môn. Sau này muốn học hành gì nữa thì dễ dàng. Còn học 3 môn thì khó khăn hơn về sau và không được đánh giá cao.
                        Em nên suy nghĩ kỹ vì lâu dài hơn là vì trước mắt nhé.
                        Thân mến.

Comment

Riêng 3 môn thay thế Khoa Kỹ Thuật Máy Tính thì em nên cân nhắc nhé, tốt nhất là hỏi các anh chị đã học coi thế nào nhé, cũng chua cay lắm em à.

Comment

LHQC

Collapse
                          Working...
                          X