Announcement

Collapse
No announcement yet.

Infraction for sinhvienuit_hanh_gia: Quảng cáo trá hình/sai box

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Infraction for sinhvienuit_hanh_gia: Quảng cáo trá hình/sai box

User: sinhvienuit_hanh_gia
    Infraction: Quảng cáo trá hình/sai box

Administrative Note:
    Mọi thắc mắc về học vụ, sinh viên sử dụng tài khoản là MSSV để trao đổi tại box CỘNG ĐỒNG UIT

Message to User:
    Mọi thắc mắc về học vụ, sinh viên sử dụng tài khoản là MSSV để trao đổi tại box CỘNG ĐỒNG UIT

Original Post:
    Em hiện đang là sinh viên của UIT. Nhưng sở dĩ em phải lập một tài khoản mới để bày tỏ, thắc mắc tới những vấn đề nhạy cảm này thì chắc mọi UITer ai cũng biết rõ lí do. Em xin bày tỏ như sau:
    - Thắc mắc thứ 1: Về việc trường mình có tham gia cuộc thi SV2012. Em không biết trong trường có tổ chức thông báo, tuyển chọn gì về cuộc thi này hay không? Nhưng em thấy hình như mọi thông tin về cuộc thi SV2012 đều bị bịt kín cho tới khi cuộc thi diễn ra có UIT tham gia. Em không phải là muốn tham gia vào đội biểu diễn này nhưng em thấy trường mình bịt kín mọi thông tin như vậy là không công bằng. Đây là hoạt động VTV tổ chức cho sinh viên thì phải công khai cho toàn thể sinh viên biết và sau đó nếu như có nhiều người đăng kí tham gia thì phải tuyển chọn chứ. Em thấy hầu như những người tham gia SV2012 vừa rồi đều là những người trong Đoàn, hội gì đó. Như vậy có phải là có sự không công bằng đối với các UITer khác không. Em cũng thấy rằng, lần thi SV2012 kế tiếp của UIT sẽ do những thành viên mới (không phải những thành viên cũ đã thi lần trước) tham gia. Vậy những thành viên mới này được tuyển chọn như thế nào?
    - Thắc mắc thứ 2: Về vấn đề cải thiện điểm rèn luyện cho sinh viên sắp ra trường nhưng đang thiếu điểm rèn luyện. Em không biết điểm rèn luyện được tổ chức ra nhằm mục đích gì, nó có quan trong hay không, nhưng em thấy trường mình chọn cách cải thiện này là không phù hợp. Nếu thực sự điểm rèn luyện rất quan trọng và nó liên quan đến nhiều đối với các sinh viên khi ra trường thì em nghĩ nó cũng như vấn đề điểm học tập vậy. Thực tế thì điểm rèn luyện của trường mình là rất khó kiếm được, vì thang điểm rất khắt khe. Vậy chứng tỏ rằng điểm rèn luyện rất quan trọng. Thế nhưng vấn đề cho phép cải thiện điểm rèn luyện này dương như mạng một hướng tiêu cực, có liên quan đến vấn đề tiên bạc. Em nghĩ, nếu các anh chị đó bỏ thời gian đề làm các công việc như "Nhập liệu, dọn dẹp khuôn viên trường" này rất giống như kiểu làm công. Mà nếu đã làm công thì nó liên quan đến tiền công. Vây có nghĩa là trường mình dùng điểm rèn luyện để bán thì phải. Giả sử, một ngày 1 người có trách nhiệm của trường làm các công việc trên thì nhận được 100k/ngày, như vậy khi các anh chị cải thiện điểm này cũng sẽ làm tương đương như vậy. Và như vậy là 100k đổi lấy 10 điểm rèn luyện. Một vấn đề rất tiêu cực. Điểm rèn luyện là do quá trình rèn luyện học tập của sinh viên trong quá trình tham gia các hoạt động do đoàn trường, hội, khoa, CLB tổ chức mà có chứ không thể được mua bằng tiền, bằng cách làm công trả nợ mang tính chất tiền bạc này. Là ý kiến bản thân em, em thấy cách làm này của trường mình là không ổn và nó liên quan đến các tiêu cực như dùng tiền mua điểm, bằng cấp mà ngành giáo dục cấm kị. Và em thử hỏi, nếu điểm rèn luyện được quyền cải thiện bằng hình thức như trên thì liệu điểm học tập các môn đại cương có được cấp cái quyền cải thiện bằng hình thức lao động đó không? Nếu không thì tại sao? Và nếu có thể thì lúc này trường ta sẽ như thế nào?
    - Thắc mắc thứ 3: Vấn đề thu tiền cấp bảng điểm. Em đã có đọc một toppic nói về việc thu tiền cấp bảng điểm là do trường rút kinh nghiệm những lần sinh viên đăng kí lấy bảng điểm nhưng quên không lấy nữa hoặc cố tình không lấy. Em không đồng ý với cách giải quyết này của trường. Vì em nghĩ, nếu như nhà trường thực sự muốn làm cho sinh viên có ý thức hơn trong việc xin bảng điểm thì tại sao nhà trường không thu tiền trước (như bây giờ) rồi nếu ai tới lấy bảng điểm đó thì trả tiền lại còn không tới lấy thì tiền đó sẽ sung vào công quỹ. Như vậy có phải là nhà trường vừa có một cách xử lí hợp tình, hợp lí và vừa tốt cho các UITer. Em thực sự thắc mắc là trường mình thu 5000 VND/1 bảng điểm này là căn cứ trên những gì? Với một tờ giấy A4 in trắng đen thì ở tiệm HD in cũng chỉ có giá 500 VND. Vậy chẳng lẽ con dấu của trường mình tốn nhiều mực đến những 4500 VND lận sao? Em cũng có một lần tình cờ nghe được là có một người phụ huynh vào xin xem bảng điểm học tập của con thì bên trường in ra. Người phụ huynh này hỏi tiền thì thầy trong phòng đào tạo giải thích rằng chỉ xem không xác nhận thì không tính tiền. Vậy chẳng lẽ thực sự rằng 1 dấu xác nhận đáng giá 5000 VND sao? Số tiền này trường mình thu về như vậy có chính đáng không? Và khi thu hơn giá trị mất đi thì số tiền dư ra để làm gì? Có chăng đây là bán bảng điểm chứ không phải là thu tiền chi phí làm bảng điểm để tránh thất thoát như nhà trường từng nói.
    - Thắc mắc thứ 4: Vấn đề điểm HKI. Em thực sự không hiểu tại sao ngày nào em cũng lên Web daa xem tin tức mà không thấy thông báo điểm môn lý A1 của thầy Chương. Trong khi đó đi xin bảng điểm thì lại có điểm rồi. Tại sao điểm đã có nhưng nhà trường không (hoặc chưa) công bố và nhà trương tính khi nào thì mới công bố. Phải chăng nhà trường muốn sinh viên phải tự đi xin bảng điểm với giá 5000 VND mới thực sự biết hết điểm của mình à.
    - Thắc mắc thứ 5: Vấn đề đóng học phí HKI của K6. Em là SV k6, vì vậy em cũng là người trong chuyện này. Em không hiểu tại sao lại có chuyện trường mình thu sai học phí (nhà trường bảo là thu "dư") của k6 trong HKI. Nhưng mà tại sao khi có người hỏi về vấn đề này thì lại không thấy phòng KH-TC có trả lời chính thức hay thông báo gì hết vậy. Nhà trường làm sai mà lại không dám công khai là mình sai và có lời xin lỗi à. Liên quan đến tiền bạc đó là một vấn đề nhạy cảm, vì vậy em mong nhà trường chính thức lên tiếng làm rõ vụ việc này. Mặc dù hiện tại các bạn k6 đóng tiền thì đã được phòng KH-TC "âm thầm" trả lại 240k tiền dư 2 chỉ của HKI nhưng bản thân em vẫn chưa thấy hài lòng về cách hành xử này của trường mình. Nhà trường nên có một thông báo và làm việc công khai hơn.
    - Thắc mắc thứ 6: Vấn đề thay đổi giáo viên giảng dạy không thông báo. Em thật bất ngờ khi thấy trường mình cho ĐKHP thì có tên giảng viên đàng hoàng như khi dạy thì lại không phải là giảng viên đó. Mà cũng không hề nghe nói hay thông báo gì từ phía phòng đạo tạo về việc thay đổi này. Vậy phải chăng giảng viên trường mình thích làm gì thì làm, hay là phòng đào tạo điều chỉnh nhưng lại không nói ra. Tại sao lại có những sự thay đổi này?
    - Thắc mắc thứ 7: Tại sao giảng viên trường mình trên forum không có các thông tin công khai như sinh viên. Là giảng viên thì cũng cần phải rõ ràng cho các sinh viên biết chứ. Em thực sự thắc mắc là sinhvien.uit là ai? Vì em thấy sinhvien.uit hơi bị lông quyền trên forum này.

Kết Luận: Em mong rằng các thầy cô, các ban ngành liên quan của trường mình sẽ tham gia giải quyết các thắc mắc ở trên. Em cũng chỉ tổng hợp lại các thắc mắc của mọi người mà chưa thấy có giải đáp trên forum này lại đây thôi. Mong rằng BQT sẽ không xem toppic này là xúc phạm đến trường và sẽ không xoá nó.

LHQC

Collapse
Working...
X