Announcement

Collapse
No announcement yet.

cách để " Ngấm "

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• [Tâm sự] cách để " Ngấm "

Hi all
    Mỗi khi nghiên cứu về vấn đề gì đó mình đều đọc đi đọc vài lần. Mỗi lần đọc xong một chương cố gắng note lại . Tại thời điểm đó và vài ngày thì nhớ. Nhưng sau đó một thời gian, đụng vấn đề đó phải coi lại. Và chắc phải coi lại đều đều, dài dài. Có lẽ mình chưa nắm được bản chất vấn đề. Anh chị em, thầy, cô nào có kinh nghiệm để ngấm lâu thì chia sẻ cho em với ạ.
    Tuan.
    Facebook: Fb/tuan.tran.1998
    Linkedin: https://www.linkedin.com/in/tuan-tran-anh-13093b147/
    Email: Tuanuit98@gmail.com

Đọc thì bạn đọc cả đời cũng thế thôi, cái chính là bạn phải làm.

"Trăm nghe không bằng một thấy, trăm thấy không bằng một làm".
    Tôi không hối tiếc những gì mình đã làm. Tôi chỉ hối tiếc những gì đã không làm khi có cơ hội!

Comment

Có làm lab mà vẫn không nhớ anh ạ. Vậy em mới buồn. !
      Facebook: Fb/tuan.tran.1998
      Linkedin: https://www.linkedin.com/in/tuan-tran-anh-13093b147/
      Email: Tuanuit98@gmail.com

Comment

Originally posted by 16521386 View Post
        Có làm lab mà vẫn không nhớ anh ạ. Vậy em mới buồn. !
        Trời ơi trời, làm không phải là để nhớ, làm là để hiểu, lần sau có gặp lại vấn đề đó thì giở tài liệu thì sẽ tiếp nhận nhanh hơn. Chứ để cho nhớ 1 cái gì đó thì em phải làm cái đó lặp đi lặp lại khoảng 100 lần mới được quá, mà điều này là không nên. Kiến thức nằm trong sách vở, chỉ cần lật ra mà dùng thôi, bộ não của em sao mà chứa hết được.
        Tôi không hối tiếc những gì mình đã làm. Tôi chỉ hối tiếc những gì đã không làm khi có cơ hội!

Comment

Originally posted by 16521386 View Post
          Hi all
          Mỗi khi nghiên cứu về vấn đề gì đó mình đều đọc đi đọc vài lần. Mỗi lần đọc xong một chương cố gắng note lại . Tại thời điểm đó và vài ngày thì nhớ. Nhưng sau đó một thời gian, đụng vấn đề đó phải coi lại. Và chắc phải coi lại đều đều, dài dài. Có lẽ mình chưa nắm được bản chất vấn đề. Anh chị em, thầy, cô nào có kinh nghiệm để ngấm lâu thì chia sẻ cho em với ạ.
          Tuan.
          Làm đi làm lại nhiều lần 1 vấn đề, từ đó hiểu rõ bản chất, không cần nhớ rõ ( thuộc lòng) đâu.

Comment

Có thể lượng kiến thức mới cần nền tảng vững chắc để có thể hiểu, ngấm được và bạn mới chỉ hiểu được cái vỏ bên ngoài. Hồi đầu mình cũng thế, đọc riết ko hiểu lắm,
            sau làm hiểu được chút rồi đọc lại hiểu hơn chút nữa rồi làm những cái mới, kiến thức mới lại link tới cái cũ và hiểu rõ hơn nữa

Bạn tham khảo bài báo này nhé: http://science-technology.vn/?p=5507

Albert Einstein: If you can't explain it simply, you don't understand it well enough

Comment

Học không cần bạn phải nhớ chi tiết như vậy, chỉ cần nắm được cách giải quyết, lưu đâu đó vào tiềm thức, sau này gặp lại : A , cái này mình làm qua rồi, phải tìm hểu cái này ,
              cái kia nè. Kiến thức rộng lớn lắm,không thể nên cũng đừng cố nhồi nhét hết vào đầu. Thực sự giờ mình cũng chẳng nhớ hồi đi học mình học được cái gì nữa, nhưng mà biết là nhiều .
              What will be will be

Comment

LHQC

Collapse
              Working...
              X