Announcement

Collapse
No announcement yet.

Cần gợi ý bài tập.

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• [C++] Cần gợi ý bài tập.

Em tên Lý Hiền Phúc học khoa CNPM năm 1. Em cần hướng đi cho bài sau:
    Nhập một số nguyên: Kiểm tra xem số đó là số tăng hay số giảm hay số không tăng cũng không giảm.
    Em rất mong nhận được hướng dẫn.

Nếu số trước lớn hơn số cận bên trái nó thì là 1 còn nhỏ hơn thì là 0. Cuối bài thì bạn sẽ so sánh hai số 1 và 0 này để xem coi nó có tăng hay giảm không hay không.
    VD: lấy "tt" là hàm đại diện cho việc tăng dần, còn "gd" là hàm đại diện cho việc giảm dần.
    if(tt==1 && gd ==0) cout<<"so tang dan"<<endl;

Tương tự với mấy cái còn lại...

Comment

Originally posted by 17520630 View Post
      Nếu số trước lớn hơn số cận bên trái nó thì là 1 còn nhỏ hơn thì là 0. Cuối bài thì bạn sẽ so sánh hai số 1 và 0 này để xem coi nó có tăng hay giảm không hay không.
      VD: lấy "tt" là hàm đại diện cho việc tăng dần, còn "gd" là hàm đại diện cho việc giảm dần.
      if(tt==1 && gd ==0) cout<<"so tang dan"<<endl;

Tương tự với mấy cái còn lại...
      Cho mình hỏi vd: 9932 là số gj?

Comment

Originally posted by 17520904 View Post
        Cho mình hỏi vd: 9932 là số gj?
        Theo mình đó là số không tăng không giảm... Vì nó phải là giảm dần và tăng dần theo thứ tự, số trước phải lớn hơn hoặc bé hơn số sau thì mới là số tăng và số giảm.

Comment

Vẽ sơ đồ khối ra là làm đc nha em!

Comment

Originally posted by 17520904 View Post
            Em tên Lý Hiền Phúc học khoa CNPM năm 1. Em cần hướng đi cho bài sau:
            Nhập một số nguyên: Kiểm tra xem số đó là số tăng hay số giảm hay số không tăng cũng không giảm.
            Em rất mong nhận được hướng dẫn.
            Một con số là một con số chứ nó đứng mình nó thì có gì mà tăng với giảm em. Em có chép thiếu đề không hihi

Comment

Thường thì mấy bài này phải cho định nghĩa + ví dụ cụ thể như thế nào là 1 số tăng, ntn là 1 số giảm hay không tăng không giảm.
              Hướng giải quyết các bài toàn mà liên quan đến chữ số thì thường áp dụng phép chia 10 lấy dư với lấy nguyên để tách các chữ số ra.
              Tách xong thì dựa vô định nghĩa để kiểm tra thôi.
              Chúc may mắn :shy:

Comment

LHQC

Collapse
              Working...
              X