Announcement

Collapse
No announcement yet.

Mô hình lập trình php phổ biến đại trà ở VN là gì ??

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• [PHP] Mô hình lập trình php phổ biến đại trà ở VN là gì ??

Mấy bạn cho mình hỏi hiện tại nếu nhận làm web cho các công ty đại trà (ví dụ như mấy trang tin tức, bán hàng...) thì thường là làm như thế nào vậy, cụ thể là lập trình tuyến tính, hướng đối tượng hay theo mô hình MVC. Hiện tại mình mới học xong cơ bản, không biết nên học cái gì tiếp theo để có thể sau này đi làm đc

em thấy anh bắt đầu xem các cms như wordpress, joomla hay drupal j cũng ổn hết, thường ở VN thì joomla là khá phổ biến cho các công ty đại trà như anh nói!
    Thân!

Comment

Originally posted by 09520720 View Post
      Mấy bạn cho mình hỏi hiện tại nếu nhận làm web cho các công ty đại trà (ví dụ như mấy trang tin tức, bán hàng...) thì thường là làm như thế nào vậy, cụ thể là lập trình tuyến tính, hướng đối tượng hay theo mô hình MVC. Hiện tại mình mới học xong cơ bản, không biết nên học cái gì tiếp theo để có thể sau này đi làm đc
      Tìm hiểu thêm về một framework nữa như Zend hay Cake thì cơ hội sẽ cao hơn bạn
      Market Research Hero| Cash Funnels Machine | Tuberank Jeet

Comment

wordpress, joomla hay drupal là các mã nguồn đã có sẵn mà, mình chỉ chỉnh sửa giao diện cho đẹp thôi. Còn ý anh đó là hỏi tự mình viết mã nguồn cho web mà
        Blog chia sẻ kiến thức
        http://webb.com.vn

Comment

Theo mình nghĩ, đối với các dự án đại trà như bạn nói thì người ta hay dùng joomla, drupal, wordpress, magento, opencart

Comment

Originally posted by 10520312 View Post
            wordpress, joomla hay drupal là các mã nguồn đã có sẵn mà, mình chỉ chỉnh sửa giao diện cho đẹp thôi. Còn ý anh đó là hỏi tự mình viết mã nguồn cho web mà
            đúng rùi, ý mình hỏi là các site mà tự lên layout tự code ứng dụng cơ, không biết nó code như thế nào :beatbrick:

Comment

đúng rùi, ý mình hỏi là các site mà tự lên layout tự code ứng dụng cơ, không biết nó code như thế nào :beatbrick:
              Công nghệ thế nào là không quan trọng. Quan trọng là bạn có sẵn sàng học công nghệ mới hay không. Khi tuyển dụng về các lĩnh vực lập trình web, cụ thể ở đầy là PHP thì câu hỏi "bạn biết sử dụng những gì liên quan tới php" không nặng bằng "bạn làm được gì với php rồi, nếu có công nghệ mới thì bạn mất bao lâu để học nó".
              Hãy tìm hiểu những thứ bạn liệt kê ra ở post#1, tìm 1 thứ bạn có hứng thú nhất, bắt tay vào code, làm dày CV thì khi ra trường, nếu đi theo hướng lập trình web, chắc chắn bạn không ngán bất cứ công ty/nhà tuyển dụng nào hết

Comment

Originally posted by Admin View Post
                Công nghệ thế nào là không quan trọng. Quan trọng là bạn có sẵn sàng học công nghệ mới hay không. Khi tuyển dụng về các lĩnh vực lập trình web, cụ thể ở đầy là PHP thì câu hỏi "bạn biết sử dụng những gì liên quan tới php" không nặng bằng "bạn làm được gì với php rồi, nếu có công nghệ mới thì bạn mất bao lâu để học nó".
                Hãy tìm hiểu những thứ bạn liệt kê ra ở post#1, tìm 1 thứ bạn có hứng thú nhất, bắt tay vào code, làm dày CV thì khi ra trường, nếu đi theo hướng lập trình web, chắc chắn bạn không ngán bất cứ công ty/nhà tuyển dụng nào hết
                nhưng cụ thể là cái nào đang thịnh hành và phổ biến nhất anh :-?

Comment

nhưng cụ thể là cái nào đang thịnh hành và phổ biến nhất anh :-?
                  Nếu ở VN hiện giờ thì các mảng về Wordpress, Joomla, Magento... các framework như CakePHP, Zend, Yii...
                  Nhưng các mô hình như OOP, MVC và functional trong php thì bắt buộc phải biết hết
                  Last edited by Admin; 06-07-2012, 13:21.

Comment

Lập trình theo hướng OOP cũng thường thấy ở một số công ty, MVC thì dùng trong các ứng dụng cao hơn

Comment

Theo kinh nghiệm của mình thì bạn nên hand code 1 thời gian (ko xài framework, CMS), sau đó chuyển sau làm app trên 1 MVC framework nào đó như Zend, Codeigniter, CakePHP... cấu trúc và cách sử dụng các MVC framework tương đối giống nhau. Sau cùng sẽ training CMS, nhu cầu đại trà ở thị trường VN thì nên làm Wordpress trước, rồi đến Joomla, nếu có time thì train Drupal, Magento (for outsourcing), thời gian đầu với CMS thì nên xây dựng Front-End(xài frontend API, template tags), sau 1 thời gian thì chuyển qua làm Back-End như viết các custom plugin, extension. Và phần quan trọng không kém đó là kĩ năng layout bằng HTML/CSS/Javascript, tại vì đa số Webdeveloper ở VN đều phải kiêm luôn cả Front-End và Back-End.
                      Quan trọng nhất: Đã training cái nào thì phải đến nơi đến chốn cái đó, tránh việc cái nào cũng biết khơi khơi, mà ko làm đc cái nào cả :beatbrick: Cái này cần thiết lúc đi phỏng vấn, nhà tuyển dụng sẽ hỏi về những kĩ năng của mình, chắc chắn sẽ có những câu hỏi, nếu như ko làm thực tế nhiều sẽ ko trả lời đc.
                      Đó là kinh nghiệm của bản thân mình, hy vọng nó sẽ giúp ích đc cho mọi người :salute:

Comment

LHQC

Collapse
                      Working...
                      X