Announcement

Collapse
No announcement yet.

XIn tư vấn cho em nên chọn ngành nào!

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• XIn tư vấn cho em nên chọn ngành nào!

Em là học sinh lớp 12. sắp tới em muốn nộp hồ sơ vào trường. Em có niềm đam mê từ nhỏ. Và đó cũng là sở trường cuả em. Em đã theo sát hoạt động cuả trường từ khi trường mới thành lập đến nay. em đã hiểu được hết những nghành của trường. khả năng ngoại ngữ và toán , lí cũng tốt. Có khả năng học hỏi IT rất nhanh (1 lần duy nhất) nhưng em ngại học Phần mềm. xin tư vấn cho em chọn ngành phù hợp với em. và dễ xin việc nhá hjhj
    Last edited by mrkhanhvd4; 02-01-2013, 21:26.

Mình thì mới là sinh viên năm nhất thôi nhưng vẫn có 1 chút ít dc các anh chị khác tư vấn từ trước, nên chia sẻ với bạn 1 số điều vậy::haha:

_ Về ngành thì theo bạn nói đã rà soát hoạt động của trường rồi chắc bạn đã biết đặc thù của từng ngành nên khỏi lăn tăn chuyện đó ngành này phải học những gì, ngành kia phải hóc cái gì rồi đúng ko. Quan trọng giờ là thử xem bạn kết thân dc với cái nào thôi.

Khoa học máy tính: thích nghiên cứu chuyên sâu , thuật toán, v.v.v thì cứ cái này mà táng nhé.
    Kĩ thuật máy tính: thích robot, xe điều khiển tự động, máy móc (nhưng ko phải là học làm mạch đâu, mà là học làm sao cho cái mạch hoạt động theo ý mình thì đúng hơn). Viết các phần mềm cấp thấp, driver v.v.v, phần mềm nhúng, thiết kế vi mạch (nếu muốn sau này cạnh tranh với intel :sexy
    Công nghệ phần mềm: thích làm phần mềm ứng dụng thì cứ vào đây.
    Mạng máy tính và truyền thông: thích làm việc với mạng, thiết kế hệ thống mạng và nhất là .... hacker (câu này nghe dc do 1 câu hỏi của 1 bạn nào đó hồi sinh hoạt đầu khóa) :aboom:
    Hệ thống thông tin: làm việc với cơ sở dữ liệu, quản lý CSDL (cái này ko rành à nghe :canny

Cơ bản là như vậy, còn muốn rõ hơn thì chắc nhờ anh chị khóa trên vậy (nhớ trước có 1 bài viết của anh nào đó hay lắm, mà giờ lục trong forum ko thấy)

_ Còn vụ xin việc thì, tùy vào bạn thôi, dù ngành đó có thừa nhân lực đi chăng nữa nhưng bạn mà giỏi hơn người khác thì nhà tuyển dụng sẵn sàng đá những người khác mời bạn vào. OK chứ.

Thân.
    Last edited by 12520196; 02-01-2013, 21:46.
    ~~ Đây là chữ kí ~~

Comment

Originally posted by mrkhanhvd4 View Post
      Em là học sinh lớp 12. sắp tới em muốn nộp hồ sơ vào trường. Em có niềm đam mê từ nhỏ. Và đó cũng là sở trường cuả em. Em đã theo sát hoạt động cuả trường từ khi trường mới thành lập đến nay. em đã hiểu được hết những ngành của trường. khả năng ngoại ngữ và toán , lí cũng tốt. Có khả năng học hỏi IT rất nhanh (1 lần duy nhất) nhưng em ngại học Phần mềm. xin tư vấn cho em chọn ngành phù hợp với em. và dễ xin việc nhá hjhj
      Chào bạn, cũng chia sẽ với bạn một ít lựa chọn khi thi vào UIT, các ngành của trường thì bạn cũng đã tìm hiểu qua rồi, trong đó bạn nên biết thêm về chương trình chất lượng cao, chương trình tiên tiến, hệ cử nhân tài năng của trường...(Nếu có điều kiện nên học sẽ tốt hơn chương trình đại trà).
      Về chọn ngành mà dễ xin việc thì ngành nào cũng có cơ hội việc làm như nhau thôi nếu bạn có trình độ tốt, đáp ứng nhu cầu tuyển dụng của đa số các công ty,doanh nghiệp. Riêng biệt thì ngành phần mềm luôn được xem là ngành có tiềm năng, nếu bạn có tố chất IT như vậy thì nên học phần mềm đi, nếu bạn thích quạy phá,tìm tòi, hay phát minh gì đó thì nhớ ngay đến Ki thuật máy tính,,,,nhưng nhìn chung chương trinh đào tạo trường ta thì đào tạo chung cho các ngành có kiến thức tương đối nhu nhau....các ngành còn lại thì như tên của nó cũng đã nói lên hết rồi.
      Muốn dễ tìm việc thì bạn xem mình yêu thích lĩnh vực nào, chọn và theo đuỗi nó,học thật tốt, trình độ ngoại ngữ( tương đương toeic >750), 2 năm kinh nghiệm khi ra trường.???? Lúc đó công việc tìm bạn chứ không còn là bạn tìm công việc.:salute:
      Trần Cao Lâm
      0938.42.52.10

Comment

em cũng muốn lắm, nhưng còn ràng buộc có đủ điểm vào trường hay không. Công nghệ phần mềm cao điểm hơn với lại nghe người nhà làm cái đó nói mệt lắm còn áp lực v.v em chịu đc hihi

Comment

Nếu năm nay tiếp tục tuyển sinh như năm ngoái thì điểm thi 5 ngành ngang nhau cả đấy bạn :shy:.
          Nói chung 5 ngành nó giao thoa với nhau cũng khá nhiều, vì vậy đừng quan trọng hóa quá việc chọn ngành, nhưng cũng đừng xem nhẹ quá mà chọn bừa. Quan trọng bây giờ ôn tập cho tốt đi đã.

P/s: Đừng sai lầm khi nghĩ là ngoài ngành Công nghệ phần mềm thì các ngành còn lại không phải học lập trình nha, cái này thấy nhiều người sai lầm lắm rồi đấy :go:
          ~~ Đây là chữ kí ~~

Comment

Chịu khó lục google đây:

Chịu khó đọc nhé.
            Chục trang tổng cộng.
            Nếu thấy "ổn" thì ăn tết xong đánh cái hồ sơ nha.

À, kì vừa rồi (2012) có thêm ngành mới là An Ninh Thông Tin (ANTT), ghé trang chủ mà lia nhé (http://www.uit.edu.vn/91-tin-tuc/tho...thong-tin.html).
            Last edited by 11520246; 02-01-2013, 23:37.
            Thân Lãng Tử Phiêu Du Theo Ngàn Gió,
            Chốn Phiêu Hồng Buông Kiếm Tựa Hồng Nhan

Đời Đạo Gian

Comment

Em là học sinh lớp 12. sắp tới em muốn nộp hồ sơ vào trường. Em có niềm đam mê từ nhỏ. Và đó cũng là sở trường cuả em. Em đã theo sát hoạt động cuả trường từ khi trường mới thành lập đến nay. em đã hiểu được hết những nghành của trường. khả năng ngoại ngữ và toán , lí cũng tốt. Có khả năng học hỏi IT rất nhanh (1 lần duy nhất) nhưng em ngại học Phần mềm. xin tư vấn cho em chọn ngành phù hợp với em. và dễ xin việc nhá hjhj
              Cái này thì bạn không cần phải lo rồi. Vì học xong 2 năm đầu thì mình có thể chuyển ngành mà
              Vũ Khanh [Facebook]

Comment

Originally posted by 11520246 View Post
                Chịu khó lục google đây:

Chịu khó đọc nhé.
                Chục trang tổng cộng.
                Nếu thấy "ổn" thì ăn tết xong đánh cái hồ sơ nha.

À, kì vừa rồi (2012) có thêm ngành mới là An Ninh Thông Tin (ANTT), ghé trang chủ mà lia nhé (http://www.uit.edu.vn/91-tin-tuc/tho...thong-tin.html).
                hihih tks. em đọc cái này lâu rồi Em quyết định học CNPM, ước mơ làm game giống ông cậu nhưng ông cậu bảo em đi mạng. nhưng em lại sợ giống thằng anh bạn em. bằng kỹ sư với toeic >500 , ngồi mặt mo ở nhà kia kìa hjhj Tại kiến thức phổ thông của em đủ sống nên sợ chọi ko lại thôi

Comment

em bây giờ còn ngồi lập trình lóc lóc cả ngày chứ nói gì mấy anh chị đại học

Comment

Nếu sợ thì thôi vậy :shame:.
                    Đùa chút thôi, nếu thấy thích, đam mê và có ý nghĩ sẽ chinh phục được nó thì mạnh tay đi em. Cậu em làm trong nghề, chắc cũng kinh qua, lúc còn trẻ ham code dữ lắm, nhưng về sau ai cũng bỏ nhảy (mấy ông anh anh làm ai cũng thừa nhận vậy), theo Mạng cũng tốt, xu thế bây giờ cần có Mạng mà. NHƯNG MÀ, là tùy em quyết định nha. Thích gì, nghĩ gì, miễn phù hợp, là quất "sông dông"!
                    Thân Lãng Tử Phiêu Du Theo Ngàn Gió,
                    Chốn Phiêu Hồng Buông Kiếm Tựa Hồng Nhan

Đời Đạo Gian

Comment

hi vọng sẽ gặp đc các anh vào mấy tháng nữa. à cho em hỏi thêm tỉ lệ chọi có cao không. em sợ kiến thức phổ thông thôi. em ko sợ máy tính code hại não tí ko sao. em đâu cùi đến nõi phải sợ nó hjhj ( ko nổ đâu nha). các anh có face pm vào http://www.facebook.com/mrkhanhvd4. em hỏi cho tiện. em xin cảm ơn

Comment

nếu không thích phần mềm thì nhảy vào khoa MMT&TT và khoa KTMT! :love:
                        Tôi không hối tiếc những gì mình đã làm. Tôi chỉ hối tiếc những gì đã không làm khi có cơ hội!

Comment

Originally posted by 11520537 View Post
                          nếu không thích phần mềm thì nhảy vào khoa MMT&TT và khoa KTMT! :love:
                          tks. em chọn rồi

Comment

hi vọng sẽ gặp đc các anh vào mấy tháng nữa. à cho em hỏi thêm tỉ lệ chọi có cao không. em sợ kiến thức phổ thông thôi. em ko sợ máy tính code hại não tí ko sao. em đâu cùi đến nõi phải sợ nó hjhj ( ko nổ đâu nha). các anh có face pm vào http://www.facebook.com/mrkhanhvd4. em hỏi cho tiện. em xin cảm ơn
                            Tỉ lệ chọi cao thì sao bạn :happy:
                            ~~ Đây là chữ kí ~~

Comment

em cũng muốn lắm, nhưng còn ràng buộc có đủ điểm vào trường hay không. Công nghệ phần mềm cao điểm hơn với lại nghe người nhà làm cái đó nói mệt lắm còn áp lực v.v em chịu đc hihi
                              Đừng nghe người khác hù dọa mà bỏ cuộc bạn ơi, đôi khi người đó tố chất không giỏi bằng bạn nên làm thấy mệt,,,còn với đam mê mãnh liệt chắc chắn bạn sẽ làm được thôi.
                              Trần Cao Lâm
                              0938.42.52.10

Comment

LHQC

Collapse
                              Working...
                              X