Announcement

Collapse
No announcement yet.

Có nên yêu khi còn đi học ??? !!!

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Originally posted by 11520192 View Post
    bạn nói zậy cũng hok thật sự đúng cho mấy. Yêu chân thành là 1 chuyện còn chuyện làm cho người đó hạnh phúc là 1 chuyện khác. Nếu bạn cứ luôn miệng đứng trước người đó mà nói bạn yêu người ta và tình yêu của bạn có thể làm cho người ta hạnh phúc thì đó là 1 sai lầm. Đó chỉ là lời nói gió thổi thôi bạn ơi. Bạn có thể chắc chắn vs tui 1 điều là bạn sẽ làm được những gì mà bạn nói ra không? nói thì nghe hay zậy thui chứ đó là cả 1 vấn đề
    mình có lêu bạn luôn mồm nói yêu đâu =)) bạn xem ra vẫn chưa hiểu điều mình nói xin lỗi cho đoán bừa bạn chua đạt đến mức yêu mà chỉ dừng ở mức thích phải không
    Be different and always different
    http://archlinuxvn.org/
    http://theslinux.org
    http://lab.infosec.xyz

Comment

• Originally posted by 07520004 View Post
      Cả hai đứa đều cực đoan quá.

Yêu là một quá trình tự sướng về mặt tinh thần, khi 2 đứa nó yêu nhau thì tụi nó chỉ cần dòm nhau và hạnh phúc thôi chả cần ăn uống chả cần làm gì cả. Cái đó dân dã gọi là thẩm du tinh thần ấy. Đến khi nào cái bao tử của 2 đứa nó vùng lên làm khởi nghĩa, bóp cổ con tim và cất tiếng đòi yêu sách thì tụi nó mới tạm quên cái yêu đi mà đi "mưu cầu hạnh phúc" khác. Và khi con tim phải liên tiếp đáp ứng quá nhiều yêu sách từ... "các bộ phận khác" thì từ từ hai đứa nó hết yêu nhau thôi.

Bởi vậy ông bà mới dạy là trong tình yêu không có được đòi hỏi, yêu mà đòi hỏi người khác phải làm cho mình hạnh phúc mãi mãi thì dẹp đi. Bố ai mà làm người khác hạnh phúc được, có ngon thử làm cho cha mẹ mình hạnh phúc xem có làm nỗi không. Làm người khác hạnh phúc là cái chuyện khó nhất trên đời, và hạnh phúc mãi mãi là cái thứ chỉ có trong cổ tích. Yêu là phải biết tự sương, tự thoã mãn, tự hài lòng với người mình đã lỡ (lầm) yêu phải.

Tình yêu chả có khỉ gì là chắc chắn cả, thậm chí đứa nào nói tôi chắc chắn sẽ yêu người là nó đang lừa tình đấy. Đừng có tin. Trong tình yêu chỉ có một thức chắc chắn đó là KHÔNG SỚM THÌ MUỘN BẠN SẼ ĐAU KHỔ VÌ TÌNH. Thậm chí 2 người có sống bên nhau đằm thắm tới lúc đầu bạc răng long thì khi bạn nhìn người yêu của mình già xom lọm khọm, lết không nổi, ngày ngày rên rỉ vì đau khớp đau lưng, trở mình một phát là ho khù khù thì bạn hạnh phúc nỗi không?

Bởi vậy sớm muộn gì cũng đau khổ thì bây giờ còn trẻ còn chịu đau được thì ráng mà yêu tới bến đi rồi sau này còn làm việc =))
      anh An ơi anh nói cũng đúng nhưng cái khoản già yếu al2 vì trách nhiệm đó anh anh cũng hiểu điều em nói àm đúng không
      Be different and always different
      http://archlinuxvn.org/
      http://theslinux.org
      http://lab.infosec.xyz

Comment

• Originally posted by 07520004 View Post

Yêu là một quá trình tự sướng về mặt tinh thần, khi 2 đứa nó yêu nhau thì tụi nó chỉ cần dòm nhau và hạnh phúc thôi chả cần ăn uống chả cần làm gì cả. Cái đó dân dã gọi là thẩm du tinh thần ấy. Đến khi nào cái bao tử của 2 đứa nó vùng lên làm khởi nghĩa, bóp cổ con tim và cất tiếng đòi yêu sách thì tụi nó mới tạm quên cái yêu đi mà đi "mưu cầu hạnh phúc" khác. Và khi con tim phải liên tiếp đáp ứng quá nhiều yêu sách từ... "các bộ phận khác" thì từ từ hai đứa nó hết yêu nhau thôi.

Bởi vậy ông bà mới dạy là trong tình yêu không có được đòi hỏi, yêu mà đòi hỏi người khác phải làm cho mình hạnh phúc mãi mãi thì dẹp đi. Bố ai mà làm người khác hạnh phúc được, có ngon thử làm cho cha mẹ mình hạnh phúc xem có làm nỗi không. Làm người khác hạnh phúc là cái chuyện khó nhất trên đời, và hạnh phúc mãi mãi là cái thứ chỉ có trong cổ tích. Yêu là phải biết tự sương, tự thoã mãn, tự hài lòng với người mình đã lỡ (lầm) yêu phải.

Tình yêu chả có khỉ gì là chắc chắn cả, thậm chí đứa nào nói tôi chắc chắn sẽ yêu người là nó đang lừa tình đấy. Đừng có tin. Trong tình yêu chỉ có một thức chắc chắn đó là KHÔNG SỚM THÌ MUỘN BẠN SẼ ĐAU KHỔ VÌ TÌNH. Thậm chí 2 người có sống bên nhau đằm thắm tới lúc đầu bạc răng long thì khi bạn nhìn người yêu của mình già xom lọm khọm, lết không nổi, ngày ngày rên rỉ vì đau khớp đau lưng, trở mình một phát là ho khù khù thì bạn hạnh phúc nỗi không?

Bởi vậy sớm muộn gì cũng đau khổ thì bây giờ còn trẻ còn chịu đau được thì ráng mà yêu tới bến đi rồi sau này còn làm việc =))
        Nói gì mà lung tung ben vậy trời =,=

@Chủ topic : đừng hỏi câu đó em ơi, có ai biết tình yêu khi nào nó đến mà gia hạn có nên yêu ?
        Người lớn hay nói rằng "mày còn nhỏ mà yêu gì" "còn nhỏ biết gì mà yêu", đó là 1 sai lầm.Muốn có 1 tình yêu chín chắn, thì trước đó nên có 1 yêu ngây ngô, có điều chắc chắn rằng tình yêu ngây ngô nó đẹp gấp trăm lần tình yêu chín chắn ^^

Nhưng tình yêu ngây ngô thường mắc sai lầm, mọi sai lầm trong đó (sai lầm với chính bản thân) đều có thể bỏ qua, ngoại trừ 3 việc sau : ảnh hưởng tới việc học, ảnh hưởng tới gia đình, đánh mất bản thân(tự hiểu ^^ )

Có những câu nói nên khắc trong tim :
        - Về tình-yêu-học :
        -- Ko có tình yêu vĩnh cửu mà có chỉ giây phút vĩnh cửu của tình yêu -->thế nên khi yêu đừng suy nghĩ quá xa về tương lai, tương lai ra sao có trời mới biết, tương lai ra sao chính là kết quả của hiện tại, nên hãy cứ yêu cho hiện tại. Cũng đừng bắt người yêu mình phải thề thốt “anh sẽ mãi yêu em”, đừng để anh ta phải khó xử
        - Về khoa học :
        --Không có ai yêu ai mãi mãi. Về mặt sinh học, nồng độ dopamine trong tủy thượng thận và não phải, adrenalin, serotonin hay hormone hạnh phúc endorphine tăng cao tạo cảm giác mơ mộng, lâng lâng, xao xuyến, nhung nhớ của những người mới yêu nhau. Nhưng sự thật là những hormon này sẽ giảm dần và mất đi trong khoảng từ 1 đến 3 năm. Sau đó, chúng ta sống, chấp nhận nhau bằng hormone gắn kết và tình nghĩa ocytocine. Vì không thể chống lại quy luật, hãy chấp nhận nó.
        -Một câu nói dối mọi thời đại :
        -- Em cứ yên tâm, ko sao đâu, sau này anh sẽ cưới em mà <--- đừng làm theo lời nó, đừng tin nó, và tốt nhất là nên tránh xa nó luôn đi =))

Cuối cùng, nếu em đang thích 1 ai đó thì cứ hãy làm theo lời con tim mách bảo, nếu em đang thích nobody thì cho anh contact đi, anh cũng chưa có người yêu đây này
        ^^

Comment

• Originally posted by 11520096 View Post
          nếu có thể cân băng giữa tình yêu và việc học thì yêu đâu có lỗi.tình yêu không có lỗi,chúng ta cũng không có lỗi,chỉ vì yêu là mù quáng,là ích kỷ
          HAha - Haha - Nếu cân bằng được học và yêu thì vừa giỏi vừa sướng rùi còn gì, có điều ít cặp nào được Lâu Dài thui. Đúng như mấy thầy cô dưới cấp 3 mình nói: "thầy cô cũng không cấm các em yêu nhưng hãy nghĩ là sẽ tới đâu và được bao lâu"
          Tiên Học Lễ - Hậu Học Văn

Comment

• Originally posted by 11520673 View Post
            dã man! Đẹp mấy nhìn riết cũg bt, xấu mấy ko chừng nhìn riết thấy đẹp hơn xíu )
            Mình nghĩ câu này hay á - nhưng nhấn mạnh thêm chút y
            Đẹp mấy nhìn riết cũg bt, xấu mấy ko chừng nhìn riết thấy đẹp hơn ... chút xíu
            :P

Comment

• Originally posted by 11520673 View Post
              Mấy bạn này có ai từng iêu ai chưa nhỉ! Đọc nghe sao thấy bi quan vậy!
              Yêu thik một người đem lại cho ta nhiều lợi lắm =)) tất nhiên bên cạnh đó cũng có hại.Ko nói phần hại vì nãy giờ ai cũng nói r.Ta nên yêu vì:
              -Thứ 1, có 1 ai đó để hướng về mỗi khi thấy tâm trí trầm lắng. đời ta có những phút giây thấy chông chênh ko xác định đc mình đag làm gì và cô đơn.
              -Thứ 2, nếu là gái, ta sẽ có chuyện 8 với mấy đứa khác=)) Vì sẽ có time nào đó tự dưng thấy mấy đứa bạn gái có bồ hết và lúc họp lại chẳng có gì để 8 chug vì tụi nó chỉ nhắc tới anh của nó thôi
              -Thứ 3, yêu giúp hoàn thiện bản thân rất lớn. Ta luôn muốn ta đẹp, giỏi, thông minh, hoàn hảo khi đứng trc ng ấy. vì vậy tâm trí luôn hối thúc ta tự hoàn thiện ko ngừng.
              -Thứ 4, thử yêu đi nào, cuộc sống sẽ thấy tươi đẹp hơn.Để mỗi sáng thức dậy, ta háo hức nôn nao đón chờ ngày mới, chờ đợi đc gặp ng ấy :"> Trong khi ta yêu thì những suy nghĩ lạc quan sẽ đến, và bạn sẽ thấy chuyện gì cũng suôn sẻ dễ dàng như cái suy nghĩ ấy vậy.
              -Thứ 5, tại sao phải ngại ko yêu vì sợ đau khổ?? nếu muốn có hạnh phúc mà ngại gian nan thì ko chỉ khi đag học, mà khi hết học r các bạn cũg ko bao giờ tìm đc 1 tình yêu thật sự.
              -Thứ 6, nếu tình yêu các bạn có tan vỡ thật đi! Thì sau những time đau khổ hàn gắn con tym, bạn sẽ nhận ra ta trưởng thành hơn rất nhiều, nhiều và nhiều...
              -Thứ 7, yêu để hiểu hơn về bạn khác phái.Để những mối tình về sau sẽ dễ dàng hơn. Ai biết đc có thể sau này bạn rất yêu rất yêu 1 ng, nhưng lại ko đủ kinh nghiệm và từng trải để níu giữ ng ấy.
              -Thứ 8, những giận hờn vu vơ tuy khiến ta buồn bã nhưng niềm vui sau khi làm lành sẽ hơn gấp bội nỗi buồn ấy. Chỉ là do con ng ta luôn nhớ về những nỗi buồn mà ít khi nghĩ tới những chuyện vui nên đôi khi thuật lại 1 cuộc tìnhđã qua ta thường thấy cuộc tình ấy rất kinh khủng.
              -Thứ 9, hãy có những cuộc tình để lựa chọn cho mình ng bạn đời sau này. Vì ko hẳn ng đầu tiên ta yêu là ng hợp với ta.
              -Cuối cùng, cứ yêu đi! Vì bản năng con người là thế, tại sao bạn phải kiềm nén chính bản thân và nhét vào nó những suy nghĩ tiêu cực..
              Chưa nghĩ đc gì thêm Cái này là ko nói những cái hại nha =))))) Ah mà trog 10 điều này thì có những điều sẽ đúng hay ko tùy thuộc vào ng mà bạn lựa chọn!
              đọc lại vẫn thấy các bạn vô cùng tiêu cực, hãy tích cực nào =))

Comment

• Originally posted by 11520126 View Post
                Mấy bác chém thì ghê phết đấy. Giả sử có cô bạn gái nào cực xinh đột nhiên tỉnh tò thì ko biết mấy bác xử trí ra sao đây =))!
                Là mình thì "I'm sorry - goodbye baby" thui :P

Originally posted by 07520004 View Post

không sao cả - ai cũng có ý kiến riêng hết mà - sư huynh đây nói cũng đúng - và ý kiến của mình là ... vô cùng cực đoan =.=!. Mặc dù đúng là khó ai kiên trì làm người khác hạnh phúc mãi nhưng đó là việc làm khi yêu thui. Quan trọng là do mình muốn làm chứ bộ, nhưng khi làm mà có ý nghĩ chê bai thì nói đại ra ANH KHÔNG MUỐN THẾ luôn đi ( thực chất mình cũng chẳng làm ). còn anh mà nói ông bà cụ đã yêu nhau đến đầu bạc răng long mà thấy người kia đau khớp mà mình không hạnh phúc là cũng hem phải. VÌ thực chất lúc mình nhìn thấy thế mình đâu có nghĩ gì đâu, có khi nghĩ đến chính mình cũng giống vậy thui chứ không phải việc đó làm mình không hạnh phúc nổi á
                Yêu là cảm giác, cảm xúc và việc mình làm là tự nguyện ( vì lúc đó đang thấy sướng hoặc thấy tự sướng nên làm cho nàng ) còn thằng nào không muốn làm mà vẫn làm thì đừng nói yêu là tốn kém á, tại mình chứ tại ai.
                kết lại thì cái topic hỏi có nên yêu khi còn đi học - thì trả lời ngắn gọn là NÊN hay KHÔNG NÊN thui. còn trong đó bàn tán thì là hành động mất rồi, mà hành động thì chỉ để kéo dài ( hoặc improve ) love thui. Có 2 trường hợp khi nói về hành động ( rủ nhau đi chơi hay làm việc chứng tỏ cho người ấy ) là khi chưa thổ lộ và sau khi thổ lộ : trước thì bạn có làm nhiều hay ít hay không làm cũng chẳng ảnh hưởng mấy đến quan hệ 2 người, sau thì bạn phải duy trì chu kỳ việc làm nếu không cái status sẽ suy giảm do lạnh lùng và lúc đó thì tự nghĩ đến mình còn yêu không nhé :P

Hi !
                Lời cuối cùng của mình cho topic yêu
                - Gửi cho ai Đã yêu và Đang yêu : hãy nghĩ đến chữ yêu lầm
                - Gửi cho ai đang yêu nhưng vẫn chưa nói : có nói ra thì chỉ 2 đường là Lim của y (trong đó y sướng tiến đến + vô cùng hoặc tiến - vô cùng ). Theo mình thì ủng hộ để trong lòng.
                - Cho ai chưa biết yêu là gì thì đừng dính zô topic này vì đây là bí mật của những người biết yêu :P. Tò mò tìm hiểu là đang bước đến biên giới rùi đó
                - Đến những người Không yêu mình chúc cho trái tim bạn không bao giờ rung động vì điều đó sẽ làm hỏng Cái peaceful world của bạn đúng không
                Yêu không có gì là không nên cả. Bạn chỉ cần nghĩ mình nên nói không đây và tình chúng mình sẽ đến được đâu. Nghĩ thông rùi thì bạn đã biết được trái tim dẫn đường thế nào rùi đó

Comment

• Originally posted by 11520427 View Post
                  Haizzz!!!
                  Không biết tình yêu là gì mà sao mấy đứa bạn tôi lạ khổ sở vì nó thế.
                  Không!
                  Thực ra chúng nó đã từng sướng đến phát khùng đấy chứ. Đứa thì được tặng hoa, đứa thì được chở đi dạo bằng xe đạp, đi ăn....Rồi chúng rót vào tai nhau những lời yêu thương ngọt ngào...
                  Để rồi khi một trong hai đứa "buông" lời chia tay. Chúng chạy tới bên mình và than phiền, có đứa thì giữ nỗi buồn trong lòng một mình và nhìn nó càng ngày càng héo hắt đi...phải một thời gian lâu sau mới cân bằng lại được. Làm cách nào để chúng thoát khỏi lưới tình đây?!!!
                  Đối với mình tình yêu thời còn đi học là một thứ rất xa xỉ. Mình không dám đụng tới nó và mình cũng đã khuyên những đứ bạn như thế. Nhưng chẳng đứa nào nghe cả. Phải làm sao đây.
                  Cuộc sống đúng thật nên có tình yêu. Nhưng hãy bắt đầu khi bạn thực sự biết yêu, biết chọn người mình yêu và biết cân bằng nó với việc học tập, với cuộc sống.
                  Chúng ta đang còn rất trẻ, hãy sống bằng lý trí, đừng để con tim chế ngự bạn.
                  bạn ơi cho dù tình cảm đó có tốt đẹp hay ko?nhưng khi ai cũng có cảm giác hạnh phúc,ai cũng nghĩ mình là người hạnh phúc nhất trên đời..................cho dù đó là sự nông nỗi thì mình hãy giữ những kỉ niệm đẹp đó,đừng chán nản!hết yêu thì hãy dừng lại còn được nhưng điều đó đâu phũ phàng bằng chính người bạn mình thân thiết bấy lâu lại đi nói xấu mình sau lưng.....

Comment

• Originally posted by 11520427 View Post
                    Haizzz!!!
                    Không biết tình yêu là gì mà sao mấy đứa bạn tôi lạ khổ sở vì nó thế.
                    Không!
                    Thực ra chúng nó đã từng sướng đến phát khùng đấy chứ. Đứa thì được tặng hoa, đứa thì được chở đi dạo bằng xe đạp, đi ăn....Rồi chúng rót vào tai nhau những lời yêu thương ngọt ngào...
                    Để rồi khi một trong hai đứa "buông" lời chia tay. Chúng chạy tới bên mình và than phiền, có đứa thì giữ nỗi buồn trong lòng một mình và nhìn nó càng ngày càng héo hắt đi...phải một thời gian lâu sau mới cân bằng lại được. Làm cách nào để chúng thoát khỏi lưới tình đây?!!!
                    Đối với mình tình yêu thời còn đi học là một thứ rất xa xỉ. Mình không dám đụng tới nó và mình cũng đã khuyên những đứ bạn như thế. Nhưng chẳng đứa nào nghe cả. Phải làm sao đây.
                    Cuộc sống đúng thật nên có tình yêu. Nhưng hãy bắt đầu khi bạn thực sự biết yêu, biết chọn người mình yêu và biết cân bằng nó với việc học tập, với cuộc sống.
                    Chúng ta đang còn rất trẻ, hãy sống bằng lý trí, đừng để con tim chế ngự bạn.
                    Cứ sống bằng lý trí thì chỉ có chết, theo quan điểm của mình nếu có thể thì cứ tìm cho mình một tình yêu, nó có thể giúp cân bằng cuộc sống của bạn đó. Tình cảm và lý trí, ko thể thiên về một cái được đâu....Như mình, h đi đâu cũng lũi thũi một mình, buồn vật vã....

Comment

• Originally posted by 11520145 View Post
                      HAha - Haha - Nếu cân bằng được học và yêu thì vừa giỏi vừa sướng rùi còn gì, có điều ít cặp nào được Lâu Dài thui. Đúng như mấy thầy cô dưới cấp 3 mình nói: "thầy cô cũng không cấm các em yêu nhưng hãy nghĩ là sẽ tới đâu và được bao lâu"
                      sao lại không được bao lâu.tình yêu chân chính thì sẽ vượt qua được không gian và thời gian.

Originally posted by 11520008 View Post
                      bạn ơi cho dù tình cảm đó có tốt đẹp hay ko?nhưng khi ai cũng có cảm giác hạnh phúc,ai cũng nghĩ mình là người hạnh phúc nhất trên đời..................cho dù đó là sự nông nỗi thì mình hãy giữ những kỉ niệm đẹp đó,đừng chán nản!hết yêu thì hãy dừng lại còn được nhưng điều đó đâu phũ phàng bằng chính người bạn mình thân thiết bấy lâu lại đi nói xấu mình sau lưng.....
                      con người dễ bị vẻ bền ngoài che mắt.nhìn đẹp trai như thế nhưng biết bên trong như thế nào?

Originally posted by 09520396 View Post
                      Ghê quá vậy! Không biết rồi em có được cái thứ hạnh phúc đó không nữa. Haizz
                      phải có niềm tin.yêu mà không tin khó yêu lắm.
                      Đặt các ẩn như sau nhá:
                      Đẹp trai = 1 Chung thủy = 2 Đa tình = -2 Nghèo = 3 Giàu = -3 Đã có vợ = 0
                      Sẽ được kết quả như sau:
                      [B]Đẹp trai + Chung thủy = Nghèo Chung thủy + Giàu = Xấu trai
                      Nghèo + Xấu trai = Chung thủy Đẹp trai + Chung thủy + Giàu = Đã có vợ.

Comment

• Originally posted by akate
                        tình tới thì cứ yêu thôi, giờ thấy mấy em cấp 2 đã yêu rồi
                        cấp 2 thì nói làm gì. cấp 1 iêu r bạn ạ =)) tụi nhóc gần nhà e cứ viết thư tỏ tình, r ghen tuông. Nhìn mặt trẻ con mà nói những lời người lớn nghe hài chết đc =))

Comment

• được rồi các bác à!đừng làm nghiêm trọng hóa vấn đề lên...........yêu hay không là quyền của mỗi người mà.

Comment

• Con nít bây giờ ghê lắm, yêu sớm là bình thường. Ai lớn rùi mà chưa biết yêu mới là ghê nè =))
                            Topic koi bộ chưa chịu nguội lại nhỉ, gãi đúng chỗ ngứa của nhiều người quá heng.
                            Nếu bạn không đủ giỏi, đừng cố đi ngược đám đông.

Comment

• Cái gì tới rồi sẽ tới. Dù có không muốn chấp nhận thì cũng chả làm được gì đâu. Để xem những người nói không nên yêu trong topic này 10 năm nữa sẽ ra sao. . Liệu 10 năm nữa còn có thể nói những điều như thế này không. Thời gian sẽ trả lời. . Gud luck.

Comment

• đôi khi nhìn một ai ta nghĩ " ko chừng nó ko bh có bồ dc" vậy mà cứ 1 time sau là nghe "nó có bồ r m ạ"=))

Comment

LHQC

Collapse
                                Working...
                                X