Announcement

Collapse
No announcement yet.

giúp mình đôi chỗ về điều kiện đổi chuyên ngành với

Collapse
This topic is closed.
X
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• giúp mình đôi chỗ về điều kiện đổi chuyên ngành với

mình đam mê phần mềm, ko đủ điểm nên mình đành phải qua học chuyên ngành khác, mình đã có tìm hiểu trước và biết dc thông tin sau:

Sinh viên dc xét chuyển ngành nếu đủ các điều kiện:
    -Đã tham dự kì thi tuyển sinh theo đề chung và có kết quả thi bằng hoặc cao hơn điểm trúng tuyển của ngành xin chuyển đến.
    -Không phải là sinh viên năm nhất hoặc năm cuối.
    -Không trong thời gian bị kỉ luật từ cảnh cáo trở lên.
    -Đạt số tín chỉ tích lũy tối thiểu trở lên, điểm trung bình chung tích lũy từ 6.5 trở lên.
    -Hai trưởng khoa chuyển đến và chuyển đi đồng ý.

Mình bị vướng ở điều kiện đầu tiên (màu đỏ), các ACE, thầy cô xin cho em dc biết tham dự kì thi tuyển sinh theo đề chung ở đây có nhất thiết phải là năm nay ko hay là năm sau thi đậu thì vẫn dc chuyển ngành ạ? Em xin cám ơn.

Bởi vì đam mê...
    Last edited by wellcomeuit; 08-08-2013, 19:29.

Originally posted by wellcomeuit View Post
    mình đam mê phần mềm, ko đủ điểm nên mình đành phải qua học chuyên ngành khác, mình đã có tìm hiểu trước và biết dc thông tin sau:

Sinh viên dc xét chuyển ngành nếu đủ các điều kiện:
    -Đã tham dự kì thi tuyển sinh theo đề chung và có kết quả thi bằng hoặc cao hơn điểm trúng tuyển của ngành xin chuyển đến.
    -Không phải là sinh viên năm nhất hoặc năm cuối.
    -Không trong thời gian bị kỉ luật từ cảnh cáo trở lên.
    -Đạt số tín chỉ tích lũy tối thiểu trở lên, điểm trung bình chung tích lũy từ 6.5 trở lên.
    -Hai trưởng khoa chuyển đến và chuyển đi đồng ý.

Mình bị vướng ở điều kiện đầu tiên (màu đỏ), các ACE, thầy cô xin cho em dc biết tham dự kì thi tuyển sinh theo đề chung ở đây có nhất thiết phải là năm nay ko hay là năm sau thi đậu thì vẫn dc chuyển ngành ạ? Em xin cám ơn.

Bởi vì đam mê...
    Khẳng định với bạn luôn là hiện tại điểm của bạn đang thấp hơn ngành mà bạn muốn học thì bạn không được chuyển sang ngành đó. Trừ khi xin nghỉ học, sang năm lại thi vào trường và có điểm đủ đậu ngành bạn mong muốn. Trước đây đã có trường hợp tự ý nghỉ học rồi thi lại vào trường bị xử lý nhé.
    Còn vế các ngành ở UIT bạn học ngành nào cũng vậy cũng phải lập trình thôi. Tâm lý các bạn chuộng một tên ngành nào đó hoặc nghe tư vấn từ đủ thứ hướng nên hoang mang.

Comment

Originally posted by hiepnt View Post
      Khẳng định với bạn luôn là hiện tại điểm của bạn đang thấp hơn ngành mà bạn muốn học thì bạn không được chuyển sang ngành đó. Trừ khi xin nghỉ học, sang năm lại thi vào trường và có điểm đủ đậu ngành bạn mong muốn. Trước đây đã có trường hợp tự ý nghỉ học rồi thi lại vào trường bị xử lý nhé.
      Còn vế các ngành ở UIT bạn học ngành nào cũng vậy cũng phải lập trình thôi. Tâm lý các bạn chuộng một tên ngành nào đó hoặc nghe tư vấn từ đủ thứ hướng nên hoang mang.
      thầy có thể tư vấn giúp em chuyên ngành gần gũi với lập trình nhất trừ KTPM ko ạ?

Comment

thầy có thể tư vấn giúp em chuyên ngành gần gũi với lập trình nhất trừ KTPM ko ạ?
        Khoa học máy tính là một lựa chọn rất tốt.
        Tôi không hối tiếc những gì mình đã làm. Tôi chỉ hối tiếc những gì đã không làm khi có cơ hội!

Comment

Ngành nào mà chả lập trình trời ơi, nói bao nhiều lần để tin đây trời @@
          Gần gũi kỹ thuật phần mềm nhất là hê thống thông tin chứ không phải khoa học máy tính đâu
          Có thể đại học không là cánh cửa duy nhất để vào đời, nhưng trước khi bạn đủ lớn để biết mình muốn gì thì đại học là "tấm vé" bảo đảm rằng bạn có ít nhất một giá trị.

Comment

Mình từng chứng kiến rất nhiều trường hợp :
            1. đậu ngành mình thích nhưng học được 2 năm thì thấy mình không phù hợp,nó không như ý mình nghĩ.
            2. Vì rớt ngành mình muốn chọn nên bặt đắt dĩ chọn ngành mình không thích.Nhưng rốt cuộc càng học càng thấy nó phù hợp mà thích từ nào không hay.

Kết luận: 1. Đã vào CNTT thì ngành nào cũng tương tự nhau, khác ở chỗ là sẽ lấy mớ kiến thức đó để phục vụ cái gì.
            2.Hướng nghiệp ở phổ thông rất kém hiệu quả.
            3. Tâm lý tuổi mới bước vào ngưỡng cửa cuộc đời luôn chao đảo, hay phân vân.
            :baffle:Khi Một cánh cửa đóng lại thì sẽ có một cánh cửa khác mở ra :funny:
            F-page: https://www.facebook.com/St.Bull

Comment

làm gì bây giờ híc, ừ thì ngành nào cũng lập trình, nhưng các môn như Chuyên đề J2EE, XML, Xử lý song song, lập trình nhúng thì chương trình đào tạo của KHMT lại ko có, HTTT thì dính dc anh nhúng nhưng cũng lại mất nhiều phần khác, theo mình thấy thì ngành nào cũng lập trình nhưng mục đích chúng hướng đến lại khác nhau, hướng mà mình thích lại ko dc học.

Comment

làm gì bây giờ híc, ừ thì ngành nào cũng lập trình, nhưng các môn như Chuyên đề J2EE, XML, Xử lý song song, lập trình nhúng thì chương trình đào tạo của KHMT lại ko có, HTTT thì dính dc anh nhúng nhưng cũng lại mất nhiều phần khác, theo mình thấy thì ngành nào cũng lập trình nhưng mục đích chúng hướng đến lại khác nhau, hướng mà mình thích lại ko dc học.
                Chào em,

Tôi trả lời ở đây với mong muốn chấm dứt những mong ước mơ hồ theo tâm lý "ngành hot" như thế này.

Thứ nhất, nếu cứ mong đợi học ngành Công nghệ phần mềm chỉ để lập trình thì mời em đi học chương trình dạy học lập trình ở các trung tâm tin học vừa rẻ vừa hiệu quả. Lý do một trường đại học mở ngành Công nghệ phần mềm/Kỹ thuật phần mềm không phải là nhắm tới việc này, việc lập trình nói đúng ra trong ngành này chỉ là phần kỹ năng và là nền tảng để học phần chính. Phần chính của ngành này là tập trung ở 2 chữ Công nghệ/Kỹ nghệ/Kỹ thuật chứ không phải phần mềm. Công nghệ/Kỹ nghệ/Kỹ thuật nghĩa là em phải biết được toàn bộ công nghệ và quy trình xây dựng phần mềm. Học ngành này ra nếu muốn gọi là thành công thì phải là người biết về cả quy trình xây dựng phần mềm, lên kế hoạch và điều phối được tài nguyên (kể cả nguồn nhân lực) để xây dựng thành công phần mềm chứ không phải là tự mình làm ra 1 phần mềm. Tức là phải nhắm tới những vị trí cao hơn programmer/coder, ví dụ thấp nhất cũng phải là project manager trở lên thì hãy mong đợi học ở ngành này.

Thứ 2, ngành nào cũng có màu cờ sắc áo riêng. Nếu em không biết về những ngành khác thì làm sao dám nói là ngành khác không bằng được ngành Công nghệ phần mềm. Mỗi ngành đều có ưu nhược điểm riêng. Nhưng nếu mình biết rõ về ưu nhược điểm của nó thì mình sẽ thấy được mình cần tìm hiểu thêm những gì để có thể làm được công việc mình mong muốn. Điều này lại liên quan tới khả năng tích cực học tập của mỗi cá nhân, không phải cứ vào được ngành Công nghệ phần mềm là em sẽ biết được những điều mà ngành khác không biết. Ngược lại, em học Công nghệ phần mềm mà không biết tự trau dồi, thu thập thêm kiến thức thì khả năng của em về chuyên ngành này chưa chắc bằng được những bạn khác học ngành khác.

Thứ 3, tôi chưa nghe thấy trường hợp thầy cô nào trong trường đuổi sinh viên không có tên trong danh sách lớp nhưng muốn xin học dự thính ra cả. Về lý thuyết, nếu phòng học chỉ đủ chỗ cho các bạn đã đăng ký thì sẽ không cho sinh viên không đăng ký vào ngồi nhưng thường thì tôi chỉ thấy sinh viên vắng chứ chưa bao giờ thấy sinh viên đi nhiều hơn đăng ký cả. Vậy nếu em thích thì tha hồ vào các lớp mình muốn học.

Trân trọng,
                Trí Dũng

PS: Tôi mong là sẽ không có những mong ước với tầm nhìn hạn hẹp như thế này nữa!!!

Comment

Xin chào các bạn!
                  Hiện nay, các bạn đã được vào chuyên ngành thích hợp. Hiện nay, có thể xem các bạn là SV năm nhất nên sẽ không được đổi ngành. Vấn đề này sẽ quay lại sau 1 năm nữa.
                  Topic sẽ đóng!

Comment

LHQC

Collapse
                  Working...
                  X