Announcement

Collapse
No announcement yet.

Topic dành cho sinh viên đã ra trường chia sẽ kinh nghiệm (phần 1)

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Cho em hỏi là HTTT thì cần chú trọng vào những môn gì ? Và những hướng đi sau này dành cho HTTT khi đi làm ?

Comment

• Em là sinh viên năm 2 khoa CNPM. Em muốn hỏi anh chị đi trước là với chuyên ngành này thì vị trí nào sẽ có cơ hội thăng tiến cao? Thứ 2 nữa là ngành này có công việc nào thiên về quản lý, hoạch định,... hay không? Em cảm ơn.

Comment

• Originally posted by 15520846 View Post
        Em là sinh viên năm 2 khoa CNPM. Em muốn hỏi anh chị đi trước là với chuyên ngành này thì vị trí nào sẽ có cơ hội thăng tiến cao? Thứ 2 nữa là ngành này có công việc nào thiên về quản lý, hoạch định,... hay không? Em cảm ơn.
        Khoa CNPM thì có 2 hướng là Phát triển phần mềm và Môi trường ảo, phát triển game.
        Năm 2 thì anh nghĩ em nên chọn cho mình hướng đi theo sở thích của em.
        Ngành nào cũng có cơ hội thăng tiến nhé, quan trọng là sự cố gắng của em thôi.
        Em muốn làm về quản lý, hoạch định... thì có môn Quản lý dự án sẽ giúp em hiểu rõ hơn.
        Khi ra trường, các anh chị đều đi làm dev rồi mới chuyển sang hướng khác, anh chưa thấy có bạn mới ra trường mà làm PM cả.
        Nếu em muốn ra trường làm quản lý thì em có thể hỏi thầy cô (cô Trúc) để giúp em định hướng rõ hơn hoặc em ra mở startup.
        Có gì không rõ em cứ trình bày nhé.

Comment

• Originally posted by 11520537 View Post
          Chú lại xoắn rồi, mấy công ty vi mạch tao apply vào cứ gọi điện hỏi cái bằng của em đâu hay bên chị chỉ du di 2 - 3 tháng thôi. Thế là lại ngồi nhà chơi game hết suốt quãng đời sinh viên còn lại.
          Originally posted by 11520034 View Post
          Bác D lại chém anh em, t nói thật chứ trình độ của nhiều bạn lớp mình rất khá, dư sức đi làm đc ngay nhưng chắc tâm lý ngại đi phỏng vấn nên ko dám nộp CV. Cứ yên tâm là vào người ta còn trainning lại mà. Trước đi pv vô mấy anh ấy cứ hỏi cái gì t cũng "Sorry, i dont know" thế mà chả hiểu sao vẫn nhận =)))). Đi làm sớm thì tới lúc ra trường thì đã có 1 năm ex rồi nên cũng dễ thở hơn. Nhưng đi làm thì cũng có cái gía của nó là tạch môn ếu ra trường được =)))))

50 cái SV / 3 cty gọi/ 1 pass. Mà pv cũng quay cho 3 vòng mới xong. Nghĩ lại cũng nản thật )))
          Mấy chú có công việc làm ổn định chật tự giùm cái, t dải hồ sơ 2 năm nay rồi mà vẫn đang thất nghiệp nè, mấy chú pro thì hỏi cần phải bàn rồi, im lặng cho a em khác còn kiếm việc làm nữa chứ. :beatbrick:

Comment

• Originally posted by 12520034 View Post
            Khoa CNPM thì có 2 hướng là Phát triển phần mềm và Môi trường ảo, phát triển game.
            Năm 2 thì anh nghĩ em nên chọn cho mình hướng đi theo sở thích của em.
            Ngành nào cũng có cơ hội thăng tiến nhé, quan trọng là sự cố gắng của em thôi.
            Em muốn làm về quản lý, hoạch định... thì có môn Quản lý dự án sẽ giúp em hiểu rõ hơn.
            Khi ra trường, các anh chị đều đi làm dev rồi mới chuyển sang hướng khác, anh chưa thấy có bạn mới ra trường mà làm PM cả.
            Nếu em muốn ra trường làm quản lý thì em có thể hỏi thầy cô (cô Trúc) để giúp em định hướng rõ hơn hoặc em ra mở startup.
            Có gì không rõ em cứ trình bày nhé.
            Em cảm ơn. cô Trúc anh nói tới có phải là cô Nguyễn Thị Thanh Trúc không ạ?

Comment

• Originally posted by 15521038 View Post
              Cho em hỏi là HTTT thì cần chú trọng vào những môn gì ? Và những hướng đi sau này dành cho HTTT khi đi làm ?
              Bất kỳ cái gì bạn thích là được.
              Tôi không hối tiếc những gì mình đã làm. Tôi chỉ hối tiếc những gì đã không làm khi có cơ hội!

Comment

• Originally posted by 11520549 View Post
                Mấy chú có công việc làm ổn định chật tự giùm cái, t dải hồ sơ 2 năm nay rồi mà vẫn đang thất nghiệp nè, mấy chú pro thì hỏi cần phải bàn rồi, im lặng cho a em khác còn kiếm việc làm nữa chứ. :beatbrick:
                :beatbrick: :beatbrick: :beatbrick:
                Tôi không hối tiếc những gì mình đã làm. Tôi chỉ hối tiếc những gì đã không làm khi có cơ hội!

Comment

• Em học khoa CNPM và muốn theo hướng Môi trường ảo và phát triển game để làm game mobile thì nên chú trọng luyện những gì vậy các anh / chị?

Comment

• Originally posted by 14520763 View Post
                    Em học khoa CNPM và muốn theo hướng Môi trường ảo và phát triển game để làm game mobile thì nên chú trọng luyện những gì vậy các anh / chị?
                    Cách nhanh nhất em có thể biết được câu trả lời, theo a nghĩ em nên làm không lương vào một công ty nào đó về game một thời gian

Comment

• Originally posted by 15521038 View Post
                      Cho em hỏi là HTTT thì cần chú trọng vào những môn gì ? Và những hướng đi sau này dành cho HTTT khi đi làm ?
                      Cơ bản mà nói thì bạn nên tập trung vào:

1. Anh Văn => Rất quan trọng để có thể tìm được môi trường tốt
                      2. Các môn có liên quan tới cơ sở dữ liệu: mọi phần mềm, trang web, bla bla... đều cần có cái gốc, đó là CSDL
                      3. Về ngôn ngữ lập trình thì bạn ưng cái j thì bạn tập trung vào cái đó, khoản này không nhất thiết cái nào tốt cái nào dở, quan trọng nhất vẫn là cách bạn sử dụng kiến thức nền tảng để hiện thực hóa yêu cầu của công việc

Đây là suy nghĩ cá nhân của mình về những khoản đầu tư có thể giúp ích cho bạn trong giai đoạn thực tập + mới ra trường. Sau này làm lâu rồi thì mỗi cá nhân sẽ có hướng phát triển riêng nên mình không đề cập sâu hơn nữa.

Comment

• Mình học phần cứng và ra làm IOS . Nói chung có mục tiêu và đam mê thì làm gì cũng được thôi các cậu à

Comment

• mấy ac cho e hỏi ngành CNTT ra trường công việc chính là như thế nào vậy ạ, e có đọc sổ tay sv rồi mà vẫn mơ hồ qá

Comment

• Originally posted by 16521555 View Post
                            mấy ac cho e hỏi ngành CNTT ra trường công việc chính là như thế nào vậy ạ, e có đọc sổ tay sv rồi mà vẫn mơ hồ qá
                            đừng quan trọng học ngành gì, cái người ta sẽ hỏi là bạn đã biết những cái gì ấy
                            Mail: lan.truonghoang.93@gmail.com
                            Skype & FB: kjdwizard

Comment

• Originally posted by 09520186 View Post
                              HTTT ko có ai vô hỏi nhỉ, làm mình ko có cơ hội để chỉ :sogood:
                              Chắc chủ yếu bên database dev hoặc ERP hả a?

Comment

• Em đang học HTTT , thực sự hơi khó mường tượng là công việc thực tế mà mình sẽ ra trường làm. HTTT thì có thể bên những lĩnh vực nào ? Cần có những kỹ năng gì ? Cơ hội việc làm khả quan không ?
                                Em học CLC về quê họ hàng cứ hỏi là ra trường sẽ làm gì mà học tốn kém dữ , rồi nào là học CNTT ra chỉ sửa máy ... v.. cũng chẳng thể giải thích được nên đôi lúc cũng hơi buồn... Mong quý anh chị đi trước
                                chia sẽ kinh nghiệm giúp

Comment

LHQC

Collapse
                                Working...
                                X