Announcement

Collapse
No announcement yet.

Nên mua laptop nào phù hợp với từng ngành trong CNTT ?

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Nên mua laptop nào phù hợp với từng ngành trong CNTT ?

Em mới thi vào ĐH KHTN và đã trúng tuyển.Tính mua cái laptop để học về CNTT mà phân vân ko biết máy có cần cấu hình phải cao ko (Nghe thấy nhiều người đồn học CNTT là phải đầu tư máy tính ghê lắm).
    Trong KHTN có phân ra từng ngành là:
    1.Khoa học máy tính
    2.Công nghệ tri thức
    3.Hệ thống thông tin
    4.Công nghệ phần mềm
    5.Mạng máy tính & Viễn thông
    6.Thị giác máy tính
    Em muốn hỏi là đối với từng ngành đó thì phù hợp với từng loại cấu hình máy tính nào cho phù hợp?.Sợ mua xong cái lap ko đủ level rồi đến lúc học mấy cái nặng máy lại phải thay thì hơi mệt.Hình như trường cho học 2-3 học kì thì mới cho chọn chuyên ngành phù hợp.Tiện thể cho em hỏi một câu vui vui nhưng cũng sợ sợ là có phải chi thêm một khoản tiền cho việc mua kính mắt ko ạ? Nghe dân làng chỗ em bảo đứa nào học CNTT về cũng đeo cái kính dày cộp dán mắt vào máy tính, nghe mà sợ quá!.:sad:
    Cảm ơn mấy anh nhiều! :sogood:

Em nên mua:
    - Laptop
    - Giá từ 10 triệu trở xuống. Vì mua mắc quá, sau gần 4 năm nữa em cũng phải mua lại 1 cái khác.
    - RAM >= 4 GB

Comment

giữ khoảng cách tốt vs màn hình, ăn uống đủ chất :v tuân thủ nguyên tắc tý thì chả bị sao cả, mình dùng từ tiểu học mà mắt vẫn oke

Comment

mua cái nào càng mắc càng tốt :sunglasses:
        :sexy::sexy::sexy: BMSG

Comment

Originally posted by toannv View Post
          Em nên mua:
          - Laptop
          - Giá từ 10 triệu trở xuống. Vì mua mắc quá, sau gần 4 năm nữa em cũng phải mua lại 1 cái khác.
          - RAM >= 4 GB
          trước em nghĩ giá cao tí tốt hơn giờ mua lap được nữa năm rồi thấy tiếc mong các bạn khóa sau rút kinh nghiệm nhé

Comment

khuyên ko nghe giờ nói gì :shock:
            Originally posted by 13520939 View Post
            trước em nghĩ giá cao tí tốt hơn giờ mua lap được nữa năm rồi thấy tiếc mong các bạn khóa sau rút kinh nghiệm nhé

Comment

vì nhu cầu sử dụng ko nhiều mà mua máy cấu hình vượt xa với nhu cầu
              Originally posted by 14520893
              tại sao vậy ạ :sad:

Comment

Originally posted by 12520909 View Post
                khuyên ko nghe giờ nói gì :shock:
                hehe, tuổi trẻ nông nổi mà

Comment

bạn nên chọn những máy có linh kiện khó thay (vga, chip, main,....) tốt, còn ram hay ổ cứng thì có thể thay hoặc gắn thêm

Comment

Originally posted by quangwilliam212
                    bữa nay tầm giá 11-12tr là đã có một cái chạy ngon rồi bạn àh. Theo mình thì nên mua DELL vì nó vừa bền mà cấu hình lại được nữa. Loa to phù hợp cho giải trí tốt. Chứ SV mà ko có mấy cái này thì xem phim bằng niềm tin hehee. Máy mua thì ít nhất cũng phải xài hết 4 năm đại học. Nên chọn cái cấu hình ngon ngon một chút. Nhỡ sau này ra trường muốn nâng cấp máy. Máy vẫn còn giá trị một chút hehe. Đôi lời khuyên với bạn thế thôi
                    Nâng cấp CPU hả bạn? :-) Tôi nghĩ đến đầu năm thứ 4 là máy đã chậm và không nâng cấp được rồi.

Comment

đến khi ra trường thì các linh kiện dùng để nâng cấp cho máy bạn đã lỗi thời và khó tìm linh kiện
                      Originally posted by quangwilliam212
                      bữa nay tầm giá 11-12tr là đã có một cái chạy ngon rồi bạn àh. Theo mình thì nên mua DELL vì nó vừa bền mà cấu hình lại được nữa. Loa to phù hợp cho giải trí tốt. Chứ SV mà ko có mấy cái này thì xem phim bằng niềm tin hehee. Máy mua thì ít nhất cũng phải xài hết 4 năm đại học. Nên chọn cái cấu hình ngon ngon một chút. Nhỡ sau này ra trường muốn nâng cấp máy. Máy vẫn còn giá trị một chút hehe. Đôi lời khuyên với bạn thế thôi

Comment

Originally posted by 12520909 View Post
                        đến khi ra trường thì các linh kiện dùng để nâng cấp cho máy bạn đã lỗi thời và khó tìm linh kiện
                        Mấy ACE thấy máy Apple Macbook thì sao ạ, có nên mua không :beauty:

Comment

Mình nghĩ nên dùng những dòng business của Del, HP, Lenovo-IBM, chất lượng linh kiện và bo mạch tốt hơn các dòng khác, nếu ít lúa thì mua 2nd cũng được. Mình trải nghiệm hơn chục con lap rồi nên thấy vậy, nếu có gì sai sót các bạn bỏ qua .

Comment

Lenovo mà quất

Comment

Em đang tính mua macbok air 2014 với Asus Ultrabook được không ah ???

Comment

LHQC

Collapse
                              Working...
                              X