Announcement

Collapse
No announcement yet.

Thắc mắc vấn đề bảo lưu kết quả

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Thắc mắc vấn đề bảo lưu kết quả

Chào thầy/cô ạ. :shy:
    Em có đứa em đã nộp hồ sơ xét tuyển vào trường ta. Tuy nhiên, ở phường em có người đến nói về chuyện thi hành nghĩa vụ quân sự (phải đi nghĩa vụ trước rồi mới về học tiếp) và nói trường phải cho bảo lưu kết quả để thi hành nghĩa vụ quân sự 18 tháng.:go:

Tuy nhiên, em đọc "Một số quy trình dành cho sinh viên" - daa.uit.edu.vn, có đoạn: :adore:
    5. BẢO LƯU KẾT QUẢ

+ Bảo lưu kết quả trúng tuyển (kỳ thi tuyển sinh):
    Sau khi đã trúng tuyển ở kỳ thi tuyển sinh, do một số hoàn cảnh đặc biệt như bệnh tật, tai nạn, hoàn cảnh khó khăn xảy ra đột xuất, thí sinh trúng tuyển có thể xin bảo lưu kết quả trúng tuyển sau khi làm thủ tục nhập học. Thí sinh trúng tuyển phải nộp đơn xin bảo lưu (Mẫu 08) có xác nhận của gia đình chậm nhất 15 ngày kể từ ngày gọi nhập học cho P.ĐTĐH của Trường và chỉ được bảo lưu khi có quyết định chấp thuận của Hiệu trưởng. Thời gian bảo lưu không quá 01 năm.
    Em thắc mắc:
    1/ Em bối rối, trường hỗ trợ bảo lưu kết quả trúng tuyển không quá 1 năm, trong khi nghĩa vụ đi 18 tháng.

2/ Mục dưới (+ Tạm dừng học tập) có hỗ trợ bảo lưu lâu hơn, nhưng em sợ là: còn khoảng 17 ngày để xét NV1, lỡ phường gọi đi khám sức khỏe sớm, đến lúc chưa kịp nhập học (giả sử em của em trúng tuyển) thì bị phường gọi đi thi hành nghĩa vụ quân sự thì sao ạ.:adore:

p/s: em xin lỗi nếu em post không đúng box ạ.

Originally posted by 14520404 View Post
    Em có đứa em đã nộp hồ sơ xét tuyển vào trường ta. Tuy nhiên, ở phường em có người đến nói về chuyện thi hành nghĩa vụ quân sự (phải đi nghĩa vụ trước rồi mới về học tiếp) và nói trường phải cho bảo lưu kết quả để thi hành nghĩa vụ quân sự 18 tháng.:go:

Tuy nhiên, em đọc "Một số quy trình dành cho sinh viên" - daa.uit.edu.vn, có đoạn: :adore:

Em thắc mắc:
    1/ Em bối rối, trường hỗ trợ bảo lưu kết quả trúng tuyển không quá 1 năm, trong khi nghĩa vụ đi 18 tháng.

2/ Mục dưới (+ Tạm dừng học tập) có hỗ trợ bảo lưu lâu hơn, nhưng em sợ là: còn khoảng 17 ngày để xét NV1, lỡ phường gọi đi khám sức khỏe sớm, đến lúc chưa kịp nhập học (giả sử em của em trúng tuyển) thì bị phường gọi đi thi hành nghĩa vụ quân sự thì sao ạ.:adore:

Chào em, bảo lưu vì Nghĩa vụ quân sự không nằm trong các trường hợp liệt kê trong qui chế đào tạo, mà pháp luật đã có qui định trường ĐH phải cho phép thí sinh bảo lưu để tham gia NVQS và có trách nhiệm tiếp nhận lại sinh viên vào học. Tuy nhiên hằng năm trường ta nhập học khá sớm nên chưa có sinh viên nào phải bảo lưu vì lý do này

Comment

Originally posted by 14520404 View Post

Em thắc mắc:

Nếu "Lệnh gọi nhập ngũ" được ký trước ngày "giấy báo nhập học" thì em ấy phải đi nghĩa vụ quân sự. Tuy nhiên em cần chú ý là "Lệnh gọi nhập ngũ" là bước sau cùng của khâu tuyển quân và thường là cũng phải một thời gian mới có. Trường mình lại nhập học rất sớm nên giấy báo nhập học thường là tới trước thôi.

Còn chuyện đi khám sức khỏe thì bắt buộc phải đi nhá, đi khám sức khỏe không có nghĩa là THI HÀNH nghĩa vụ quân sự mà chỉ mới là ĐĂNG KÝ nghĩa vụ quân sự thôi. Và công dân nào cũng phải đăng ký thậm chí hằng năm còn phải cập nhật hồ sơ đăng ký nữa cơ. Nếu không đi khám sức khỏe phường gọi tới lần thứ 3 là nó chuyển hồ sơ lên tòa án đó nha. Lúc đó là 1,5 năm nghĩa vụ biến thành 3 năm tù hình sự đó.

Comment

LHQC

Collapse
      Working...
      X