Announcement

Collapse
No announcement yet.

cho em hỏi chút !! Có cần có bằng Anh Văn khi thi vào Trường ĐH CNTT?

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• cho em hỏi chút !! Có cần có bằng Anh Văn khi thi vào Trường ĐH CNTT?

em là học sinh lớp 12 ... nhưng từ trước tới giờ em muốn vào được trường CNTT nhưng em mới biết đây là trường cần bằng TOEFL >=450 .. điều đó là đúng hả anh chị.... vậy thì em học cấp tốc bây giờ còn kịp không... nếu không kịp em có thể gia hạn rồi vào học sau được không .... ngành mạng máy tính và truyền thông là ngành như thế nào cho em xin ý kiến của anh chị ^^ .... thanks

Originally posted by gatrum2011 View Post
    em là học sinh lớp 12 ... nhưng từ trước tới giờ em muốn vào được trường CNTT nhưng em mới biết đây là trường cần bằng TOEFL >=450 .. điều đó là đúng hả anh chị.... vậy thì em học cấp tốc bây giờ còn kịp không... nếu không kịp em có thể gia hạn rồi vào học sau được không .... ngành mạng máy tính và truyền thông là ngành như thế nào cho em xin ý kiến của anh chị ^^ .... thanks
    Đó là tiêu chuẩn khi ra trường em ạ. (hình như bây giờ cao hơn nữa)

Còn về ngành mạng máy tính và truyền thông, anh xin trích dẫn của anh An:

Originally posted by 07520004 View Post

Khoa Mạng máy tính và truyền thông thường bị ngộ nhận nơi ít phải lập trình. Nhiều thí sinh cho rằng em lập trình kém thì nên em vô mạng nó mới... đúng sở trường. Thế nhưng quản trị viên vẫn phải lập trình đấy, không viết chương trình hoàn chỉnh thì cũng viết các công cụ nhỏ nhỏ để tự động hóa công việc. Ví dụ như viết script để tự động ban bất kỳ IP nào truy cập vào server quá nhiều, hay viết một tool nhỏ nhỏ để brute force password của thằng kia. Và có thể bạn chưa biết chứ viết file config cho các ứng dụng mạng cũng là một hình thức lập trình đơn giản.

Mà nói đến lập trình mạng thì nhiều người lại nghĩ tới những cái ứng dụng có xai mạng méo như chat chit hay phây búc phây beo. Thật ra cần phải đính chính một tí rằng đây là các ứng dụng phổ thông đại chúng, ai cũng biết xài và ai cũng biết viết. Những kiến thức chuyên sâu về truyền thông, truyền dữ liệu và mạng máy tính sẽ hướng bạn đến những loại ứng dụng khác. Cụ thể nhất như bạn nghĩ cái firewall bạn đang xài hàng ngày là ai viết? Hay những cái tool mà bất kỳ "dân ngành mạng" nào cũng xài: wireshark, zenmap, v.v... Những công cụ đó chuyên dụng cho ngành mạng nên dĩ nhiên người lập trinh ra chúng cũng phải rất chuyên về mạng. Cái đấy mới thật sự là lập trình mạng.

Khoa mạng cũng có chuyên ngành về quản trị và bảo mật mạng nhưng đây không phải là chỗ để "đào tạo hacker". Các bạn sẽ được cung cấp một số kiến thức nhất định về bảo mật, có thể nắm một số những lỗi sơ đẳng về bảo mật để tự phòng tránh nhưng không có trường lớp nào dạy các bạn ra làm hacker cả. Kiến thức các bạn tự trau giồi và sử dụng thế nào là ý thức và trách nhiệm của các bạn. Mục đích chính của bảo mật mạng là giúp các bạn khi làm việc có một ý thức về bảo mật, giống như bên phần mềm có ý thức về "tái sử dụng code và tránh bug tối đa" khi lập trình vậy.

Và điểm cuối cùng cần lưu ý đối với ngành mạng đó là "uy tín đè bằng cấp". Chỉ cần tìm hiểu sơ một tí là các bạn thấy ngành mạng có một hệ thống chứng chỉ bao la cùng một mạng lưới các trung tâm bao la không kém. Tại sao có lắm chứng chỉ thế? Là để tăng uy tín với nhà tuyển dụng, không ai muốn giao hệ thống mạng của mình cho một chuyên viên gà mờ bởi vậy nên để chứng minh mình không phải gà mờ mọi người đổ xô vắt theo bên mình một đống chứng chỉ, hy vọng nhà tuyển dụng không tin chứng chỉ này thì tin chứng chỉ khác.
    Tình trạng này chắc giống với các bạn học đại học chuyên ngữ. Mang bằng cử nhân anh văn nhưng vẫn phải lận lưng thêm cái toefl hay ielts gì đấy. Tôi không phải người trong ngành nên tôi không thể nói với các bạn kỹ hơn về mấy loại chứng chỉ này nhưng tôi dám khẳng định một điều cái uy tín quan trọng nhất là kinh nghiệm làm việc chứ không phải mớ chứng chỉ lận lưng. Lận thật nhiều chứng chỉ nhưng chưa xông trận thực chiến bao giờ người ta nhìn vào vẫn ái ngại. Kinh nghiệm ở đây không bắt buộc các bạn phải là đi làm ăn lương mà tính luôn kinh nghiệm khi còn đi học. "Đã từng quản lý một phần hệ thống mạng của trường" cũng được coi là kinh nghiệm. Chứng chỉ học và thi rất tốn kém các bạn cần phải cân nhắc kỹ lưỡng khi quyết định theo hết con đường này.
    Last edited by 11520094; 28-03-2012, 13:29.
    https://sites.google.com/view/tri-hai-nguyen

Comment

ủa là khi ra trường mới cần bằng TOEFL >= 450 àk anh .. vậy thì muốn vào trường thì chỉ cần đủ điểm thi tuyển là ok đúng không anh... ngành mạng máy tính và truyền thông là ngành như thế nào vậy cho em biết 1 số thông tin được không anh

Comment

ủa là khi ra trường mới cần bằng TOEFL >= 450 àk anh .. vậy thì muốn vào trường thì chỉ cần đủ điểm thi tuyển là ok đúng không anh... ngành mạng máy tính và truyền thông là ngành như thế nào vậy cho em biết 1 số thông tin được không anh
        Vào trường thì đủ điểm là vào thoi em!

Em có thể tìm hiểu kỹ các thông tin ở đây:

Comment

Thi đậu là vào được trường, không cần bằng cấp gì thê. Thông tin về một số ngành có ở đây: http://forum.uit.edu.vn/threads/4915...-trong-DH-CNTT

Comment

Chắc em coi lôn trường ĐH Quốc tế hay sao mà gê vậy?
            Trường UIT không có yêu cầu đầu vào của AV như em nói đâu. Vào trường em sẽ được thi để xếp lớp học AV qua 4 level (hiện giờ là vậy), còn nếu em không học anh trong trường thì em cũng có thể học bên ngoài cũng được, miễn sao là khi chuẩn bị tốt nghiệp ĐH thì em có cái bằng TOEFL >=450 giống như em nói (1 trong số những nơi cấp bằng mà nhà trường công nhận)
            Em cứ yên tâm tập trung ôn thi ĐH thi vào trường UIT đi, chuyện AV từ từ rồi lo sau.
            Chúc em thi tốt!

Comment

dạ ok... cám ơn các anh chị... vậy thì được rồi... làm mấy ngày nay em chạy đi lo chỗ học tiếng anh.... cám ơn các anh chị nhiều !!

Comment

Trời ... em lo nhiều quá rồi, giờ lo mà ôn thi khối A để thi vào chứ lo anh văn làm j.

Comment

àk mấy anh chị cho em hỏi thêm là ngành mạng máy tính và truyền thông thì học phí của trường là bao nhiêu . mà năm nay mới áp dụng toán nhân 2 ... mấy năm trước có không anh ... em cám ơn
                  Last edited by Guest; 28-03-2012, 20:44.

Comment

àk mấy anh chị cho em hỏi thêm là ngành mạng máy tính và truyền thông thì học phí của trường là bao nhiêu . mà năm nay mới áp dụng toán nhân 2 ... mấy năm trước có không anh ... em cám ơn
                    Trường học theo tín chỉ, em đăng kí bao nhiêu chỉ thì quy rao bao nhiêu tiền thoi.

- Các môn Mác, Đường lối cách mạng, tư tưởng HCM thì 80k/1 chỉ
                    - Các môn còn lại 120k/1 chỉ

Nếu tính trung bình thì khoảng 2tr->3tr/HK à em!

---

Năm nay mới áp dụng toán x2, những năm trước không có!

Comment

Chào em !
                      Thông tin về anh văn mà em nêu ở trên là áp dụng cho những bạn học CHƯƠNG TRÌNH TIÊN TIẾN nhé. . Em xem tài liệu này: http://forum.uit.edu.vn/threads/5112 trang 24, 25.
                      Về học phí thì đã được trả lời ở trên. Bổ sung cho bạn: 1 môn thì từ 3 đến 4 tín chỉ, 1 học kỳ thì có thể học 5 - 6, nhưng không vượt quá 25 tín chỉ/học kỳ là được.

Thân !
                      Last edited by thinhld; 28-03-2012, 21:15.

Comment

Originally posted by thinhld View Post
                        Chào em !
                        Thông tin về anh văn mà em nêu ở trên là áp dụng cho những bạn học CHƯƠNG TRÌNH TIÊN TIẾN nhé. . Em xem tài liệu này: http://forum.uit.edu.vn/threads/5112 trang 24, 25.
                        Về học phí thì đã được trả lời ở trên. Bổ sung cho bạn: 1 môn thì từ 3 đến 4 tín chỉ, 1 học kỳ thì có thể học 5 - 6, nhưng không vượt quá 25 tín chỉ/học kỳ là được.

Thân !
                        Em có một thằng bạn, năm nay nó chọn chuyển từ mạng máy tính sang học chương trình tiên tiến, hiện giờ nó vẫn chưa có bằng TOEFL >=400, em đoán là chương trình đó cũng cho dời việc đầu vào Anh Văn lại!

Comment

LHQC

Collapse
                        Working...
                        X