Announcement

Collapse
No announcement yet.

Có ai đọc hết sách Computer System :a programmer's Perspective chưa ạ ?

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Có ai đọc hết sách Computer System :a programmer's Perspective chưa ạ ?

Chào mấy bác, em đang theo học lớp Lập trình hệ thống thì thầy giới thiệu cho quyển trên, giáo trình của lớp CS107 đại học stanford.
    " Đọc cuốn này và làm bài tập của lớp CS107 sẽ rèn cho bạn kỹ năng lập trình C và x86 Assembly.
    Sau khi đọc cuốn này, bạn sẽ biết tại sao có lỗi tràn bộ đệm và cách khai thác chúng. Tôi rất thích các chương nói về x86 và sự liên kết giữa các công cụ như preprocessor, compiler và linker."
    Khi đọc tầm tới gần xong chương 3 thì em nhận ra quyển này dài lê thê lếch thếch luôn :waaaht::waaaht: , cho em hỏi có bác nào đọc hết hay được 1 nửa quyển chưa chia sẻ tí kinh nghiệm cho em đọc hết với chứ em muốn bỏ ngang lắm rồi
    :dreaming::dreaming:

Originally posted by 14520786 View Post
    Chào mấy bác, em đang theo học lớp Lập trình hệ thống thì thầy giới thiệu cho quyển trên, giáo trình của lớp CS107 đại học stanford.
    " Đọc cuốn này và làm bài tập của lớp CS107 sẽ rèn cho bạn kỹ năng lập trình C và x86 Assembly.
    Sau khi đọc cuốn này, bạn sẽ biết tại sao có lỗi tràn bộ đệm và cách khai thác chúng. Tôi rất thích các chương nói về x86 và sự liên kết giữa các công cụ như preprocessor, compiler và linker."
    Khi đọc tầm tới gần xong chương 3 thì em nhận ra quyển này dài lê thê lếch thếch luôn :waaaht::waaaht: , cho em hỏi có bác nào đọc hết hay được 1 nửa quyển chưa chia sẻ tí kinh nghiệm cho em đọc hết với chứ em muốn bỏ ngang lắm rồi
    Cảm ơn anh đã recommend sách
    Thật ra học môn nào cũng được mấy thầy giới thiệu cho mấy quyển sách của nước ngoài, quyển nào cũng dao động từ 900 đến 1300 trang. Sau khi đọc xong một chương của nó rồi so lại với sách của người Việt mình viết thì hầu như sách tiếng Việt đều được dịch từ sách nước ngoài rồi bỏ đi phần lớn kiến thức. Cho nên bây giờ khi đọc sách chuyên ngành em luôn chọn tham khảo tài liệu nước ngoài, vì dịch ra tiếng Việt đã khó hiểu mà còn bỏ bớt kiến thức của người ta.
    Nhưng mà cũng chỉ đọc tham khảo theo chương chứ chưa luyện hết quyển nào. Sách này để đọc dần dần thì hay chứ để học thì...

Comment

Nói cho cùng thì bạn cũng không phải chuyên ngành Kỹ thuật Máy tính như bọn mình nên học xuông thì cũng hơi chán. Chứ nếu mà bạn theo hướng bên Kỹ thuật Máy tính thì bạn cũng có thể tự thiết kệ một Hệ thống Máy tính đơn giản hoàn chỉnh, học xong mỗi chương thì bạn làm thêm được một phần của hệ thống, và muốn thiết kế xong được Hệ thống Máy tính của bạn thì bạn cũng phải đọc gần hết quển sách.
      Tôi không hối tiếc những gì mình đã làm. Tôi chỉ hối tiếc những gì đã không làm khi có cơ hội!

Comment

Originally posted by 14520786 View Post
        Thầy giới thiệu đã nói là các chương về x86 và các build-tools thì chắc em đọc mấy chương đó trước đi xem sao. Sách trên đời muôn vạn quyển, không ai đọc hết nổi cả. Cá nhân tui nghĩ đọc sách có 02 loại:
        1. Đọc như một sở thích - khi rảnh rổi cầm sách lên đọc, đọc để hiểu thêm vê cái nọ cái kia, đọc xong nhớ cũng được quên cũng chẳng sao, quan trọng là có thói quen đọc và thích đọc.
        2. Đọc để bổ sung kiến thức - do cần kiến thức trong sách nên mới phải đọc. Loại này thì lật đúng cái phần trong sách chứa kiến thức mình cần mà đọc thôi, đọc hết phần đỏ thì cất sách đi, không cần phải đọc hết, nhưng quan trọng là đừng than thở em ơi

Comment

LHQC

Collapse
        Working...
        X