Announcement

Collapse
No announcement yet.

giật 'tên bài hát", level : showbiz

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

Originally posted by 09520133 View Post
    chuyện nào không biết, chỉ có ý kiến chỗ ni là cũng chả có lí do chi để không thể đặt tên như thế cả! bới mọi người đọc vào cái tên cũng đã hiểu đc ý của bài hát. và cũng không nằm ngoài lí do là cái tên này nghe khá Độc và Lạ nữa
    Mình ko thấy nó Độc và Lạ, thông tin mà nó truyền tải tới mình như sau:
    Bài hát này không có hay, nếu để tên bthường thì chẳng ai nghe. Nhưng nếu đặt cái tên hot như vậy thì người ta sẽ nghe vì lý do nó Độc và Lạ. Với mỗi lượt nghe chỉ vì nó Độc và Lạ thì tới cuối tháng, nó sẽ là top bài hát Việt bởi vì ....tiêu đề của nó, chứ ko phải là bản thân nó hay hay là bản thân nó độc và lạ (như oppa gangnam style chẳng hạn).

Do đó mặc dù đã nghe tên bài này lâu rồi nhưng cho tới nay vẫn chưa nghe nó

Originally posted by 09520418 View Post
    Nói gì thì nói, mọi người nên kiềm chế dùng chữ "ngu" khi bàn luận.Nó thể hiện thái độ thiếu tôn trọng, trịch thượng đối với người khác.Đôi dòng góp ý thế thôi !
    Nếu bạn tách bài của mình ra thành nhiều phần tương ứng với những người đã tranh luận thì sẽ thấy: Mình tranh luận với ai, sẽ dùng thái độ của người đó đang sử dụng

rebirth48 dịu giọng ~> mình cũng dịu giọng
    anh Mẫn đẹp zai đi lung tung ~> giọng của mình cũng chạy lung tung
    còn cái bạn kia thì..... ~> tăng tính kích động
    Last edited by 09520019; 05-10-2012, 23:38.
    Khoảng cách giữa bạn và ước mơ của bạn là bao xa ?

Comment

Originally posted by 09520019 View Post
      Mình ko thấy nó Độc và Lạ, thông tin mà nó truyền tải tới mình như sau:
      Bài hát này không có hay, nếu để tên bthường thì chẳng ai nghe. Nhưng nếu đặt cái tên hot như vậy thì người ta sẽ nghe vì lý do nó Độc và Lạ

Do đó mặc dù đã nghe tên bài này lâu rồi nhưng cho tới nay vẫn chưa nghe nó
      tôi thấy nó khá Độc và Lạ những tôi cũng chưa hề nghe qua nó lần nào cả
      cậu không hiểu ý của nó (Không muốn hiểu, cố tình không hiểu hay không thích hiểu chi thì không biết á ) nhưng mọi người hiểu và theo tôi thấy là có khá nhiều người hiểu (nói thiệt thì chưa nghe bài đó bao giờ nên chả biết nội dung của nó có gì nữa =))). vậy cũng cho thấy đc là tác giả cũng có cái cơ sở của mình khi đặt tên bài hát là như vậy chứ! hì
      -----------------------------
      Mai Văn Khải
      Software Engineering, University Information of Technology
      a07d26eb5cbc98f77b36a461eb629456

Comment

@NĐC :

Chưa bàn đến nội dung thì đã thấy cái tiêu đề tréo nghoe với kiến thức mà bạn được học --->

Thôi từ hôm qua đến giờ chán rồi..

E xin chốt lại câu cuối : Đây ko phải là toán học !!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!

Nói chuyện với những người hiếu thắng cố chấp mệt quá...

Nếu anh còn gì muốn nói thì cứ nói tiếp đi...

Anh hoặc ai đó thử thống kê lại xem từ đầu topic đến giờ bao nhiêu người ủng hộ anh? Bao nhiêu người phản đối anh?
        Cần thì anh làm 1 cái poll rồi thử xem!!!

Dành thời gian cho những việc có ích hơn là cố ngồi đây phân bua với 1 người hiếu thắng , cố chấp và bảo thủ...
        Last edited by rebirth48; 05-10-2012, 23:43.

Comment

đêm khuya vắng lặng, nhiều người học bài mà đang ngủ gật. thôi thì tặng các bạn bài CÂY NỮ TU
          nghệ thuật không thể cảm nhận bằng tai, mắt hay các giác quan thông thường đó mà :beatbrick:

P/s: Mình trung lập nhé. hơ
          -----------------------------
          Mai Văn Khải
          Software Engineering, University Information of Technology
          a07d26eb5cbc98f77b36a461eb629456

Comment

Diễn đàn là một nơi trao đổi ý kiến, mọi người cùng nhau thảo luận để học hỏi thêm kiến thức, và chia sẻ những suy nghĩ của mình. Nhưng nếu chỉ vì bất đồng quan điểm mà cãi nhau thì ko hay cho lắm ^^

Mình đọc qua thì thấy xung quanh chủ đề này mọi người tranh cãi theo hai khía cạnh hoàn toàn khác nhau. Một phía thì dùng toán học, một phía sử dụng văn học. VănToán thì gần như chẳng có gì liên quan đến nhau cả, vậy các bạn nghĩ kết quả sẽ đi đến đâu ?

Khi đọc bài viết đầu tiên của bạn Duy Phương mình thấy "Hai cộng một bằng không" và "Hai trừ một bằng không" là tên các bài hát. Nên nó thuộc phạm trù nghệ thuật và nên hiểu theo nghĩa nghệ thuật thì hơn.
            "Hai cộng một bằng không" là một câu văn. Còn 2 + 1 = 0 thì lại là một biểu thức toán học gồm các số và phép tính. Và một văn # một biểu thức toán học. Khi chuyển từ văn sang Toán thì cần phải có các điều kiện nhất định.

Còn một điều mình muốn lưu ý với những bạn muốn áp dụng Toán học vào các câu văn là cần phải chú ý đến đơn vị nữa.
            Ví dụ:
            1 (cha) + 1 (mẹ) + 2 (con) = 1 (gia đình) => Cái này chắc không sai nhỉ ?

@Bạn Châu: Bạn hơi tự cao và hiếu thắng đó, cứ cho bạn đúng khi tranh luận ở trên đi thì cũng chỉ nói lên rằng toán học của bạn giỏi hơn học sinh lớp 1 thôi ( vì học sinh lớp 2 cũng biết 2+1 =3 rồi). Nhưng những người đọc sẽ quan tâm nhiều hơn đến kiến thức văn học của bạn đó !

Thảo luận và tranh luận để học hỏi kiến thức hoặc giải quyết vấn đề thì rất tốt, nhưng cãi nhau chỉ để thắng thì không nên. Mình góp ý một chút vậy thôi

Comment

Originally posted by rebirth48 View Post
              @NĐC :
              E xin chốt lại câu cuối : Đây ko phải là toán học !!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!
              Hahahaha, em cố gắng mà hiểu những gì anh nói qua 1 ví dụ sống động sau đây :

Đầu tiên, tác giả đưa ra cái tiêu đề trên để làm gì ? Để người ta thấy nó Độc và Lạ.

Còn những người bảo vệ cho cái tiêu đề đó thì đầu tiên họ sẽ:
              Originally posted by 08520157 View Post
              Một phía thì dùng toán học, một phía sử dụng văn học. VănToán.... Nên nó thuộc phạm trù nghệ thuật và nên hiểu theo nghĩa nghệ thuật thì hơn.
              hay là đưa ra cho dư luận hiểu là: "1 + 1 = 3" hay "2 - 1 = 0" thì phải hiểu bằng 1 ý khác, người bình thường hay 1 phép tính bình thường ko hiểu đc, mà phải cảm nhận thông qua văn học như ước lệ, linh tinh các thứ.

Sau đó lại sinh ra 1 cái lệ mà trước đây người ta nói "1 + 1 = 2" thì không cần, nay lại sinh ra thêm 1 thứ mới, đó là

Còn một điều mình muốn lưu ý với những bạn muốn áp dụng Toán học vào các câu văn là cần phải chú ý đến đơn vị nữa.
              Vâng, bây h mình muốn nói 1 + 1 = 2, thì cũng phải thêm đủ đơn vị vào. Cũng giống cái kiểu đố 1 lít + 1 lít <> 2 lít vì phải hiểu là 1 lít rượu + 1 lít nước thì sẽ bé hơn 2 lít ... hỗn hợp

toán học của bạn giỏi hơn học sinh lớp 1 thôi ( vì học sinh lớp 2 cũng biết 2+1 =3 rồi). Nhưng những người đọc sẽ quan tâm nhiều hơn đến kiến thức văn học của bạn đó !
              Vâng, theo kiến thức văn học của mình, thì bài này chẳng có liên quan gì tới văn học cả. Nó liên quan tới nghệ thuật ) Và theo kiến thức nghệ thuật của mình, thì bài này chẳng khác gì báo giật tít cả.

Và nhìn cái comment thì em hãy kéo lại trang 2 thì anh có nói trước điều này
              1 + 1 luôn bằng 2, dù nó ở bất kỳ nền toán học nào, quốc gia nào, .... loài vật biết làm toán nào. Tất cả các đáp án nhận được đều có nghĩa là 2, ví dụ như 二 trong văn hóa người TQ, hay II, hay là 10 trong ngôn ngữ máy tính,.... tất cả đều là mang nghĩa là 2.

Và nó chĩ bằng 3, hay một giá trị nào khác khi hội đủ hai yếu tố sau:
              1. Cái máy tính bị hư, hoặc 1 thằng ngu làm toán, đưa vấn đề đó ra trước công chúng
              2. Có 1 thằng ngụy biện quá giỏi, lừa đảo mọi người, làm mụ mị đám đông để hướng dư luận tới việc chứng minh 1 + 1 không phải là 2 (mà là 3). Đó là tinh thần của ngụy biện: Biến trắng thành đen, đen thành trắng.
              Vâng, 1 + 1 không phải bằng 2, mà bạn phải cảm thụ nó ở 1 góc độ khác, như văn học chẳng hạn. Mai mốt làm toán hãy thêm cho nó đơn vị, hãy .......

Originally posted by rebirth48 View Post
              Anh hoặc ai đó thử thống kê lại xem từ đầu topic đến giờ bao nhiêu người ủng hộ anh? Bao nhiêu người phản đối anh?
              Cần thì anh làm 1 cái poll rồi thử xem!!!
              Mình chém gió ko vì ai ủng hộ, ai phản đối. Xác định từ đầu là làm bad guy rồi nên ... chả quan tâm tới thanks và like.
              Và ngoài ra
              2. Ngụy biện dựa vào đám đông, dựa vào dư luận.(Argumentum ad Populum)

Trong kiểu ngụy biện này, thay cho việc đưa ra luận cứ và chứng minh luận điểm, người nói lại cho rằng luận điểm là đúng vì có nhiều người công nhận như vậy. Thế nhưng trên thực tế nhiều người cho là đúng chưa đảm bảo tính đúng đắn của luận điểm; ngược lại, nhiều người cho là sai cũng không có nghĩa là luận điểm chắc chắn sai.
              Ví dụ 1. Quang và Bình nói chuyện với nhau.
              Quang: Chắc chắn là có Chúa!
              Bình: Dựa vào đâu mà bạn khẳng định như vậy?
              Quang: Điều đó rõ quá còn gì nữa ! Bạn không thấy trên thế giới có hàng tỷ người là tín đồ Công giáo, hoặc là tín đồ Tin lành, hoặc Chính thống giáo, họ đều tin là có chúa à?
              Trong đoạn đối thoại trên Quang đã dựa vào sự kiện có nhiều người tin có Chúa để khẳng định là có Chúa, mà không hề đưa ra chứng cứ nào khác cho lập luận của mình.
              Ví dụ 2. Hồi đầu thế kỷ XX, khi nhà bác học Einstein đưa ra thuyết tương đối, nhiều nhà vật lý học cho rằng nó sai. Và ta đã thấy rằng không phải vì vậy mà thuyết tương đối sai, ngược lại, tính đúng đắn của nó đã được lịch sử vật lý học kiểm chứng.
              Last edited by 09520019; 06-10-2012, 00:07.

Comment

...
                Bạn là cha chú người ta hay sao mà khuyên hay thế ? Người ta post với nick người ta, đã chịu trách nhiệm với hành động của mình. Không cần bạn nhắc. Lời nói bên ngoài và suy nghĩ bên trong đồng nhất với nhau, thế là còn hơn mấy tên đạo đức giả, mồm thì trí thức còn trong ruột thì toàn rắn ) hahaha

---------------------------------------
                ---------------------------------------
                Còn lại tôi vẫn thấy nhiều bạn hình như cứ vẹt theo mấy bạn đi trước, nào là ước lệ, nào là không thể so sánh được, tôi thấy hơi bị ....vẹt lắm. Bạn là 1 con người, trong xã hội có những thứ đen trắng lẫn lộn, đến những thứ rất bình dị như tên bài hát đã đổi trắng đen, mục đích bên trong dùng để chơi nổi, để câu lượt nghe, thì đến những thứ cao hơn, chắc bạn còn khỏa lấp cho sự vô lý, bạn có 1 thói quen là thấy 1 cái gì sai bạn cũng có thể bảo vệ được cái sai đấy bằng 1 lý do nào đấy.
                Mình có bạn ở showbiz VN, nên mình biết cái thực trạng xã hội showbiz nó thế nào. Khỏi phải bào chữa cho nó làm gì ? Mục đích của nó là câu view. Còn văn hóa, trí thức, truyền thống, .... thì ở hàng thứ yếu. Bạn không tin thì cứ xem và ngẫm, đừng đánh giá nó qua bề ngoài.
                Trước tiên em xin nói rõ là, em không hề đứng trên góc nhìn là "cha chú" người nào cả, em chỉ là một người view thread này thôi.
                Em xin hỏi là bạn ấy dùng từ "ngu..." để đặt tên thread này thì nhìn vào có phải phản cảm quá không?

Em có quan tâm nên khuyên chủ thread thôi, cũng giống như anh nói:
                Không cần bạn nhắc
                vậy việc em khuyên bạn ấy thì có liên quan gì tới anh đâu mà anh nhắc em?

Lời nói bên ngoài và suy nghĩ bên trong đồng nhất với nhau, thế là còn hơn mấy tên đạo đức giả, mồm thì trí thức còn trong ruột thì toàn rắn
                Anh nói những lời này là đang gián tiếp nói em có phải không? Nếu đúng là như vậy thì anh đã xúc phạm em rồi, em chưa hề nói gì anh một lời nào cả, hơn nữa anh cũng không biết em là người như thế nào? Anh lấy đâu quyền mà kết luận một người khác như vậy chứ?

Còn lại tôi vẫn thấy nhiều bạn hình như cứ vẹt theo mấy bạn đi trước, nào là ước lệ, nào là không thể so sánh được, tôi thấy hơi bị ....vẹt lắm
                Em thì xưa giờ học dốt môn văn, đôi khi đầu hiểu là như vậy nhưng không biết làm sao để diễn tả... em thừa nhận em đã thấy những comment bên ở trước và mượn đi một vài từ để diễn tả.
                Anh nói "vẹt theo", chẳng lẽ người trước nói rồi, người sau có cùng quan điểm thì không được nói tiếp hay sao? Chẳng lẽ phải tìm cách khác để nói cho khỏi bị người khác nói là "vẹt theo" à?
                Em chỉ đơn thuần là nêu ra quan điểm của mình thôi, nếu quan điểm em có trùng với mấy bạn đi trước thì chịu thôi, có sao nói vậy chứ biết sao? Không lẽ giờ muốn tham gia thảo luận mà phải ngồi nghĩ ngồi tìm cách khác để nói cho khỏi giống người đi trước trong khi quan điểm của mình cũng là như vậy!
                Chằng lẽ cùng quan điểm với người trước thì cũng là cái tội???
                Last edited by 11520045; 06-10-2012, 01:00.

Comment

Một lời khuyên nhỏ bé dành cho những ai thích tranh luận hoặc thèm tranh luận: "đã tranh luận thì không cãi nhau, đã cãi nhau thì kéo nhau ra chỗ khác"....
                  Và đừng kéo cái topic này lên cao nữa... (xin lỗi vì mình đã làm điều này)
                  University of Information Technology - Faculty of Computer Engineering
                  [ E ] 09520401@gm.uit.edu.vn || dangdx.es@gmail.com
                  [ F ] https://www.fb.com/dangdao261
                  :happy:

Comment

Cuối ngày đọc topic này đúng là relax cho cả tuần làm việc

Bạn Nguyễn Đăng Châu vẫn như ngày nào, vẫn cái tính hiếu thắng..vẫn là những lời lẽ và dẫn chứng vào cái thuyết ngụy biện mà ko biết bạn đọc ở đâu để nó ăn sâu vào tâm trí..thế là đi đâu bạn cũng đem cái mớ đó ra thực hành.

Người ta nói nước chảy đá mòn, 1 bài hát dở nghe đi nghe lại cũng có ngày mình hát theo nó..1 quan điểm sai nhai đi nhai lại trong đầu để rồi hình thành 1 bạn Nguyễn Đăng Châu ngày hôm nay. Có thể bạn thông minh, bạn tỏ ra xuất sắc trong học tập..nhưng trong lĩnh vực tranh luận hay nói rộng ra là giao tiếp, ứng xử thì bạn rất ngu ngốc. Một người như vậy xã hội ko chấp nhận đâu..thay đổi đi

[ chặn trước: tui có quyền nói và bạn có quyền ko nghe, đừng nói lại câu mà bạn nói ở trang trước ]
                    Last edited by 08520461; 06-10-2012, 01:30.

Comment

Originally posted by 08520461 View Post
                      Cuối ngày đọc topic này đúng là relax cho cả tuần làm việc

Bạn Nguyễn Đăng Châu vẫn như ngày nào, vẫn cái tính hiếu thắng..vẫn là những lời lẽ và dẫn chứng vào cái thuyết ngụy biện mà ko biết bạn đọc ở đâu để nó ăn sâu vào tâm trí..thế là đi đâu bạn cũng đem cái mớ đó ra thực hành.

Người ta nói nước chảy đá mòn, 1 bài hát dở nghe đi nghe lại cũng có ngày mình hát theo nó..1 quan điểm sai nhai đi nhai lại trong đầu để rồi hình thành 1 bạn Nguyễn Đăng Châu ngày hôm nay. Có thể bạn thông minh, bạn tỏ ra xuất sắc trong học tập..nhưng trong lĩnh vực tranh luận hay nói rộng ra là giao tiếp, ứng xử thì bạn rất ngu ngốc. Một người như vậy xã hội ko chấp nhận đâu..thay đổi đi

[ chặn trước: tui có quyền nói và bạn có quyền ko nghe, đừng nói lại câu mà bạn nói ở trang trước ]
                      Ngắn gọn:
                      Vâng cảm ơn lời khuyên của anh, nhưng em.... không cần.

Dài hơn:
                      Như trên, đã nói: đã xác định mình là bad guy trong topic này

Và dài hơn nữa:
                      Và ngoài ra, anh chẳng thể đánh giá em qua topic này. Xin lỗi, em nói thẳng: em chả biết anh là ai cả. Do đó em không nghĩ anh đủ khả năng để đánh giá em

Và cuối cùng:
                      Em thấy nếu việc khích bác em có thể làm anh và một số bạn vui. Chúc mừng anh. Nhưng rốt cuộc em chỉ thấy anh giỏi trong...khích bác người khác khi đuối lý thôi, ngoài ra anh chả giỏi cái gì cả
                      Last edited by 09520019; 06-10-2012, 05:10.

Comment

Bạn tự nhiên ở đâu xộc tới, rồi không biết đẳng của bạn ra sao mà được phép......nhận xét về mình ). Xin lỗi, bạn không đủ đẳng đề chấp mình đâu mà xài từ.... không chấp. Còn bạn nói với ai thì mình ko quan tâm, quan tâm ở chỗ là bạn nên....câm đi, vì bạn chỉ giỏi bàn luận về người khác thôi à, trong khi chủ đề thì chẳng thấy đả động gì tới )..... Nói chung là bạn nên lui lại và đứng ở vị trí khán giả ấy.

À vâng, bạn tự thêm "2 người" vào đấy nhé, còn ý tác giả thì chưa biết à ? Bạn có phải tác giả không ?
                        À rồi thế thì bạn sẽ nói là mình cũng ko phải tác giả nhé. Bạn xem lại là tác giả muốn gì khi đặt tựa đề như vậy, tại sao ko đặt "2 người đang iu,tự dưng có người thứ 3" (Người ngoài cuộc, kẻ thứ 3,....) mà hết ý rồi hay sao lại đặt cái tiêu đề "2+1=0" ?
                        Ờ, bạn 08520326 không phải tác giả nên không biết ý tác giả, thế bạn có phải tác giả không mà nói người ta ngu? Mình thấy người ngu nhất là bạn đó, về lớp 6,7 học lại phép nhân hóa, ẩn dụ đi! Còn muốn nói người ta ngu thì bạn làm hơn người ta rồi hãy ý kiến, thích thì cứ viết "Người ngoài cuộc", "kẻ thứ 3"... rồi đăng lên xem kết quả thế nào!
                        <----- Sometime we to hide ------>

Comment

Sau khi đọc xong post #1, hình như chủ thớt có ý chê bai tác giả văn hóa quá lùn khi đặt tên cho một bài hát mà mình dám khẳng định ai đọc cũng thấy "thiếu iot". Thiếu iot ở chỗ sao ko nói "hai và một là không" mà cứ phải "hai cộng một bằng không". Có bác bảo viết chữ thì là văn, còn viết số thì là biểu thức. Thế ta phát âm cái này như nào "2 + 1 = 0", chả lẽ là "two plus one equal zero"?!? Ý em là đã "hai cộng một bằng không" là thằng này làm toán sai, còn vụ nó muốn ám chỉ điều gì thì kệ. Thiếu muối ko phải ở chỗ làm toán sai, mà là ở chỗ éo biết làm gì đành làm toán sai để gây chú ý.
                          Mà ý chủ thớt chắc cũng vậy, muốn mọi người vào ném đá hoặc xách dép ném tác giả để từ nay hy vọng ko còn cái tên bài hát nào phản cảm như vậy nữa. Mà các bác vào cứ làm như người ta học lớp một vậy, nào là "có biết ước lệ ko", "về học lại cấp 2", "ẩn dụ, hoán dụ biết ko" ba cái cóc ghẻ đó ai mà chả biết (ngụy biện tẹo). Còn những bạn thích nghe nhạc Tiền-RẺ như vậy thì cũng đừng vào hổ báo "nghe đi đã rồi nói tác giả ngu", èo mình đọc tên bài hát là mình thấy tác giả ngu thấy mồ ra rồi nghe bài hát làm gì nữa @$@ Và bạn cũng ko thể khuyên hay hy vọng người như mình nghe bài hát đó thấy hay đâu ^^
                          p/s: Cái nhìn của mình về thớt này là NẾU ko có bạn Châu thì shift+dell luôn đi cho rồi, tạo cái thớt lẫn tiêu đề chả có tí giải trí gì cả. Vào thì ko thấy chém gió ném đá tác giả bài hát, lại đi móc xoáy chủ thớt. Cuối cùng mình thấy phần tranh luận giữa Châu vs. phần còn lại trong thớt này là đáng để kẻ thứ 3 như mình ngồi xem nhất =))

Nhân tiện có câu hỏi cho mọi người chơi dzui, giả sử 6 x 4 = 30 thì 6 x 6 = ? ^^ Câu slogan của twister hay gì đó cũng lâu rồi ^^
                          Tất nhiên câu hỏi như vậy là có thể có rất nhiều đáp án, các bạn cứ nói ra hợp lý thì đó là đáp án, éo cần quan tâm đáp án của tác giả ^^

Comment

Tôi chỉ thấy 1 điểm thế này: Có cái gì thể hiện tựa bài hát đang nói về vấn đề toán học? Và cái số 2, số 1, số 0 trong bài hát nó có phải là con số 2, số 1 và số 0 trong toán học đâu mà nói sai.

Thủ pháp ước lệ hay ẩn dụ là mượn hình ảnh/sự vật/sự việc/hiện tượng này để ám chỉ đến hình ảnh/sự vật/sự việc/hiện tượng khác. Có thể thủ pháp ước lệ được sử dụng là kém (cái này tùy người đọc đánh giá), cái dùng để ám chỉ khác quá xa cái được ám chỉ, khiến người bạn không liên hệ được nhưng bạn không thể tước đi cái quyền vận dụng thủ pháp ước lệ của người, không có quyền nói người ta là NGU!!

Tôi thấy topic này đổi tên thành "Tỏ ra nguy hiểm, level : UIT" thì đúng nhất nhưng vì sĩ diện nên chắc tôi sẽ không đổi, bù lại thì chủ thớt và 09520019 sẽ nhận infraction nếu không xóa hết các chữ NGU đã được sử dụng. Giờ ad đi ăn cơm, chiều vô ad phát infraction.

Comment

chỉ nói với Nguyễn Đăng Châu như thế này thôi.
                              mình giỏi, nhưng đừng tỏ ra hiểu biết. Mai mốt ra xã hội đi làm cũng thế, mới bước chân vô công ty, cảm thấy mấy người nhân viên cũ kiến thức kém hơn mình, là nói "em không nghĩ anh đủ khả năng để đánh giá em" à?

Cho dù mình có giỏi hơn mấy người nhân viên cũ đi nữa, thì cũng đừng tỏ ra giỏi, hoặc hiểu biết hơn người ta. sớm muộn gì bạn cũng bị đá ra khỏi cty mà thôi. trình độ và kiến thức giỏi hơn, nhưng chưa chắc đã mưu mô và xảo quyệt hơn người ta đâu. bạn sẽ ko bị đá ra khỏi cty. bạn sẽ ko bị đá nếu sau khi ra trường bạn đc làm giám đốc luôn. mà điều này, tôi cũng như mọi sinh viên khác ko ai dám vỗ ngực nói cả

tôi cũng ko phải tài giỏi gì, những lời nói trên cũng ko dám nhận là dạy đời, hay lên mặt, hay gì hết. tôi cũng ko dám khuyên bạn, vì trong mắt bạn tôi cũng chỉ là 1 sv như những người khác thôi, sao đủ tư cách khuyên bạn đc? bạn hãy cứ giữ nguyên cá tính của bạn bây giờ, và sau khi ra trường đi làm, bạn hãy đối chiếu với những gì tôi nói nhé
                              Last edited by 08520433; 06-10-2012, 14:15.
                              :beatbrick:

Comment

Và dài hơn nữa:
                                Và ngoài ra, anh chẳng thể đánh giá em qua topic này. Xin lỗi, em nói thẳng: em chả biết anh là ai cả. Do đó em không nghĩ anh đủ khả năng để đánh giá em

Và cuối cùng:
                                Em thấy nếu việc khích bác em có thể làm anh và một số bạn vui. Chúc mừng anh. Nhưng rốt cuộc em chỉ thấy anh giỏi trong...khích bác người khác khi đuối lý thôi, ngoài ra anh chả giỏi cái gì cả
                                Đã lỡ khuyên bạn thì khuyên cho trót.

1. Bạn biết ko, tui chưa hề và sẽ ko có ý định đánh giá khả năng (về IQ) bạn như thế nào, bạn học giỏi ra sao, bạn làm được gì và đã làm được gì..vì những thứ đó tui - và cũng như mọi người ở đây ko hề biết, nên sẽ chẳng có ai đánh giá bạn về mặt đó cả..có chăng chỉ là "có lẽ..."

2. Cái mà bạn đang cố gắng thể hiện ở đây là "khả năng tranh luận và dìm hàng".
                                - Bạn sử dụng những lời lẽ chính xác và theo lý thuyết là đúng, nhưng nó ko hề liên quan tới topic..vì tui nghĩ ngoài bạn (và có lẽ là cả chủ topic nữa) ra thì ai cũng hiểu ý đồ của tên bài hát. Khi đọc lên 1 cụm từ, khi nghe từ người khác 1 câu nói..bạn phải hiểu hàm ý của câu nói, phải hiểu nghĩa bóng của câu nói chứ ko phải chỉ ở nghĩa đen. Nếu bạn cứ chăm chăm vào nghĩa đen, tui tin rằng người đối diện sẽ đang cười thầm..Khi lớn lên, xã hội này thật nguy hiểm...

- Bạn liên tục sử dụng cụm từ "ko đủ khả năng để....", tui nghĩ bạn rất tự hào rằng bạn là người tài giỏi..nhưng sai rồi, bạn phải biết bạn đang giỏi ở lĩnh vực nào và người ta đang đánh giá bạn ở lĩnh vực nào. Khi bạn học toán liên tục dành điểm 10, 1 người đánh giá bạn học văn kém thì bạn cứ xù lông lên "anh ko đủ trình đánh giá tôi"..thật là sai lầm đúng ko ?

3. Ở tuổi 20 bạn cho rằng A là đúng, trust như vậy..lên 22t bạn mới nhận ra A là sai..có lẽ bây giờ bạn đang tin tưởng vào 1 lý thuyết nào đó..Vậy làm sao để biết rằng cái bạn đang tin tưởng là sai? Dễ lắm, khi hầu hết mọi người đang phản bác lại những gì bạn nói và đưa ra, hãy nhìn lại cái mà bạn đang tin tưởng.

4. Nếu bỏ qua tất cả những tranh luận từ đầu tới giờ, bạn hãy thử trả lời câu hỏi sau nhé: bạn hiểu gì về ý nghĩa của tựa đề 2 bài hát #1? Nó muốn nói gì?

5. Nếu đêm nay bạn gác trán và suy nghĩ lại những gì mọi người đang thảo luận trong topic này với tư tưởng "mình đã sai rồi" thì bạn sẽ học được rất nhiều điều. Ngược lại với tư tưởng "họ đã sai rồi, họ ko đủ khả năng để đánh giá mình" thì tui tin có ngày bạn sẽ hối hận vì nó.

Để tui chia sẽ 1 câu chuyện, đó là 1 lần tui đi phỏng vấn, người phỏng vấn hỏi 1 câu hỏi như sau:

- Interviewer: theo toán học 1+1=2 đúng ko, nếu tôi nói 1+1 = 3 thì bạn nghĩ sao?

Tui: vậy em sẽ trả lời chắc chắn đó ko phải là toán học..à, có 1 dạo trên mạng chia sẽ nhau 1 câu chuyện, ko biết anh đã nghe chưa, đại khái ý của nó là như sau:

Rằng người Việt Nam mình rất thông minh, khi làm việc thì 1 người Việt mình công suất làm việc hơn hẳn 1 người Nhật Bản, nhưng khi 2 người Nhật Bản làm việc chung với nhau thì năng suất của họ gấp mấy lần 2 người Việt Nam.

Và em nghĩ ở tại công ty mình, với giá trị cốt lõi là teamwork, em sẽ hòa nhập với mọi người để 1+1 ko những chi bằng 3 mà có thể bằng 4-5 hoặc hơn thế nữa.
                                Câu trả lời chưa tới 20s nhưng tui tin là tui trả lời đúng, bằng chứng là tui đã pass. Vậy còn bạn Châu, bạn nghĩ gì ?

// màu chút cho đẹp, hehe

Comment

LHQC

Collapse
                                Working...
                                X